Có ai là dân Nhạc viện kho?

Hoàng Minh Châu
(no_frontiers)

Có bác nào là dân Nhạc viện (đã đang và sắp là h/s của Nhạc viện) vào đây nói chuyện nào...

tất nhiên là đc nói chuyện rồi;).chỉ muốn hỏi mọi người thế thôi...

Anh từng là dân Cao đẳng nghệ thuật Hà Nội - khoa Thanh Nhạc-Nhạc nhẹ, ko bít có nói chuyện đc ko ;))

tháng 8 vừa rồi đỗ vào khoa thanh nhạc/ cao đẳng nghệ thuật HN nhưng ko học :D
Năm sau phấn đấu thi NV :))

thế topic lập nên để làm gì :-?
nói chuyện gì :-?

#À, chắc là để trao đổi về âm nhạc, về chuyện học hành trong cái thể loại trường năng khiếu chẳng hạn Nhạc Viện, Cao Đẳng Nghệ Thuật HN (Nghe đồn là sẽ lên thành đại học trong 1 ngày ko xa;;) ),...rồi từ đó làm quen, kết bạn...
#{Mình trả lời hộ em Châu-chủ topic, ko bít có đúng ý em Châu ko nhể;;) }

Mọi người học nhạc viện thì phải biết chơi nhạc cụ hoặc hát chứ đúng ko :p Chơii hoặc hát một bài đi, tớ rất muốn nghe :p

Mọi người học nhạc viện thì phải biết chơi nhạc cụ hoặc hát chứ đúng ko :p Chơii hoặc hát một bài đi, tớ rất muốn nghe :p

:-" Son(G) Lá(A) :-" Son(G) :-" Son(G) Mì(E) :-" Son(G) :-" Đồ(C) Mi(E) Lá(A)Son(G) :-" Son...
Huýt sáo 1 câu thôi Bảo Long nhể ;)

ý kiến cá nhân của em là (xin lỗi các bạn học CĐNTHN) cái trường đó (CĐNTHN) nó rất là chuối
Con bạn em (H2 0407) đang học năm cuối trung cấp piano ở đó (đã mài quần ở tr` ý 11 năm rồi) cũng còn bảo em :"Mày học trường tao làm gì, vớ vẩn lắm" rồi đại loại nó giải thích thêm là trừ bọn piano còn tử tế chứ bọn thanh nhạc, nhạc cụ dân tộc...thì thật là kinh dị :|
Và khi đến trường thì em quả thật thấy lời nó nói còn hơi ...nhẹ nhàng so với thực tế
học sinh đầu xanh đầu đỏ, thôi thì quần áo phải nói là không khác gì diễn tuồng, lời ăn tiếng nói thì rất bó tay, mà cái bọn này toàn là bọn học cả văn hóa trong trường luôn (cho nên ko còn thắc mắc gì cho lắm về trình độ văn hóa :)), chứ mấy đứa em biết theo học tr` này mà vẫn học văn hóa ở tr` ngoài bình thường thì lại ko như thế này ^"^ )

đó là nói chuyện học sinh, còn vấn đề nhà trường thì...thôi rồi, hẹn ng` ta 1h30 đến làm thủ tục nhập học thì đợi đến 2h30 cái phòng đó vẫn đóng cửa im ỉm, chả có ma nào cả, mà có phải mình em đâu, đứng đợi còn có một bác có con đang học piano ở đấy, đang đợi đóng tiền học, nói chuyện với em rồi khuyên em "Cháu học ở đây làm gì, làm ăn vô tổ chức lắm, hẹn ng` ta từ 1h30 mà đã đến đâu, mà trong quá trình học lại phát sinh đủ loại tiền phải đóng, suốt ngày chỉ tiền thôi."

Kết hợp tình hình gv + hs cái trường đó nên em đã chạy mất dép, nhất định ko học nữa, chả dại gì mất một đống tiền vào học xong ra lại hỏng hết những cái mình đã học đc trc đó :|

Mà cái chuyện tiêu cực của tr` ý hôm thi tuyển nghe kể nhiều vô khối, lúc nhận kết quả mới thấy quả là chuẩn 8-}

Em là em cạch trường này đến già, thà học ngoài chứ nhất thiết ko chui vào đó, khuyên các bác bỏ tiền học thanh nhạc riêng với gv ngoài có chất lượng còn hơn :|

ý kiến cá nhân của em là (xin lỗi các bạn học CĐNTHN) cái trường đó (CĐNTHN) nó rất là chuối
Con bạn em (H2 0407) đang học năm cuối trung cấp piano ở đó (đã mài quần ở tr` ý 11 năm rồi) cũng còn bảo em :"Mày học trường tao làm gì, vớ vẩn lắm" rồi đại loại nó giải thích thêm là trừ bọn piano còn tử tế chứ bọn thanh nhạc, nhạc cụ dân tộc...thì thật là kinh dị :|
Và khi đến trường thì em quả thật thấy lời nó nói còn hơi ...nhẹ nhàng so với thực tế
học sinh đầu xanh đầu đỏ, thôi thì quần áo phải nói là không khác gì diễn tuồng, lời ăn tiếng nói thì rất bó tay, mà cái bọn này toàn là bọn học cả văn hóa trong trường luôn (cho nên ko còn thắc mắc gì cho lắm về trình độ văn hóa :)), chứ mấy đứa em biết theo học tr` này mà vẫn học văn hóa ở tr` ngoài bình thường thì lại ko như thế này ^"^ )

đó là nói chuyện học sinh, còn vấn đề nhà trường thì...thôi rồi, hẹn ng` ta 1h30 đến làm thủ tục nhập học thì đợi đến 2h30 cái phòng đó vẫn đóng cửa im ỉm, chả có ma nào cả, mà có phải mình em đâu, đứng đợi còn có một bác có con đang học piano ở đấy, đang đợi đóng tiền học, nói chuyện với em rồi khuyên em "Cháu học ở đây làm gì, làm ăn vô tổ chức lắm, hẹn ng` ta từ 1h30 mà đã đến đâu, mà trong quá trình học lại phát sinh đủ loại tiền phải đóng, suốt ngày chỉ tiền thôi."

Kết hợp tình hình gv + hs cái trường đó nên em đã chạy mất dép, nhất định ko học nữa, chả dại gì mất một đống tiền vào học xong ra lại hỏng hết những cái mình đã học đc trc đó :|

Mà cái chuyện tiêu cực của tr` ý hôm thi tuyển nghe kể nhiều vô khối, lúc nhận kết quả mới thấy quả là chuẩn 8-}

Em là em cạch trường này đến già, thà học ngoài chứ nhất thiết ko chui vào đó, khuyên các bác bỏ tiền học thanh nhạc riêng với gv ngoài có chất lượng còn hơn :|

Bạn à, tôi không có thâm niên 11 năm như người bạn của bạn, cũng chỉ mới ~7 năm học C Đ N T HN thôi, và học guitare (100% cổ điển), cho đến bây giờ , dù tính cách vẫn bốc đồng, phong cách nghệ sĩ nhưng nhẹ nhàng và đứng đắn, chứ có đầu xanh đầu đỏ j đâu =))

Dòng nhạc tôi theo đuổi, cũng phần nào giống như piano đấy bạn ạ!
Rất khó có cơ hội biểu diễn, mà dù biểu diễn đc thì trong số khán thính giả, tôi ko dám đảm bảo có đc ~50% nghe từ đầu đến cuối tác phẩm và ~10% tán thưởng đâu(ko nói đến những buổi concerto thực thụ)...

(Xin nói thêm: tôi có thể chơi tốt, biểu diễn hoàn chỉnh tác phẩm tốt nghiệp chuyên ngành guitare Nhạc Viện Hà Nội :|)

Đã là môi trường nghệ thuật, ko ít thì nhiều cũng có những nét tương đồng đấy bạn ạ, bạn cứ thử hỏi sv các trường như Đại học Văn Hóa, Mỹ Thuật Công Nghiệp, Mỹ Thuật và chính sv Nhạc viện xem...

Phong cách, lối sống có thể bị ảnh hưởng bởi môi trường xung quanh nhưng bản chất con người thì khó thay đổi lắm :|

nhạc viện thì tớ lại chả thấy có vấn đề gì cả, mà cũng có nói gì nhạc viện đâu nhỉ :-? có chăng là các bạn đó xinh + điệu tí thôi (đấy ko phải là tội :)) ) tiếp xúc nhiều dân NV rồi và thấy họ rất dễ chịu

kể cả CĐNTHN, tớ đã nói rồi :)) những ng` học (chủ yếu là đàn) ở đấy mà học văn hóa ở 1 tr` THPT bình thường (như bạn, bạn tớ và một số người bạn khác tớ biết) thì lại cũng chả thấy các bạn ấy có vấn đề gì hết, mà họ toàn là "con ngoan trò giỏi" cả

Tớ đang nói ở đây là kể lại chuyện đã chứng kiến tận mắt học sinh ở trường đó đúng tình trạng đầu xanh đầu đỏ, thời trang kinh dị và mở mồm ra nói chuyện thì thôi rồi, chửi thề rất tự nhiên. (Bạn nào thấy chuyện này "bình thường" thì tớ cũng đành chịu thôi, bản thân tớ gặp đứa nào chửi thề đã thấy ... rồi, mà mang tiếng học văn hóa nghệ thuật thì càng thấy rất tởm :| quan điểm cá nhân ;) ) và nghe các bạn ý nói chuyện thì biết đều vào diện theo học văn hóa tại trường (chả biết thế nào chứ theo quan sát thì tụi này toàn vào diện học "giỏi" quá, ko theo nổi một trường tử tế). Phong cách bốc đồng nghệ sỹ thì chả sao, nhưng "phong cách" vô văn hóa thì ko ngửi được với dân nghệ thuật.
Mà điều này bài viết của tớ đã nói rõ rồi, nếu bạn đứng đắn, ko rơi vào đối tượng có cái "văn hóa" như thế thì cũng chả việc gì phải bức xúc cả. Tớ có bảo tất cả hs tr` đó như thế đâu (vì tớ biết những người bạn tớ ko như thế nên ko hề dễ dàng đánh đồng tất cả)

Còn chuyện một số học sinh tr` đó như tớ nói thì cũng chả có gì là sai cả, tớ đã chứng kiến tận mắt (ko phải là 1 lần), bạn tớ học ở đó kể cho tớ cũng nhiêu lần rồi :| , bản thân chỉ nêu ra những gì đã thấy đã nghe thôi, chả bịa đặt gì hết.

Theo quan sát thì cái trường ý kinh dị nhất là hs khoa sân khấu điện ảnh thì phải :|

Học sinh nhạc viện chỉ điệu thôi chứ không có cái cảnh chơi bời rồi sống buông thả đâu.Mình là học sinh mình biết,mọi người ở nhạc viện cũng rất dễ chịu nữa.Tài năng thì ở đâu cũng có người có tài năng người không,ở nhạc viện mỗi khoa cũng phải chọn ra được chục người thật sự có tài năng,số còn lại thì chưa biết.đúng là học sinh các trường nghệ thuật học văn hóa không giỏi,thậm chí còn hơi kém nhưng mình biết vẫn có rất nhiều người học văn hóa trường ngoài,vừa học đàn,vừa học văn hóa rất giỏi là đằng khác:D

Chịp, bạn Long ai lại chơi thế [-( Cùng là Long với nhau cả :-j Hay là để tớ phải ra mắt quà trước thì các bạn mới chịu chơi. Thì đây, bản này tên là Epilogue, do tớ soạn, được chưa: http://www.box.net/shared/l82na9s24g

Tớ cũng có quen vài người bạn học Nhạc viện. Nói thật là tớ chỉ thấy các bạn ý chơi piano giỏi thôi, chứ có thấy các bạn ý làm sao đâu :-?? Chả có ai "đầu xanh đầu đỏ" hay là "quần quần áo áo" cả? Lạ thật :-?? Hay là các bạn bên CDNTHN thì khác :-?? Nhưng chắc chả có gì khác đâu, cùng học như nhau, môi trường chắc cũng như nhau cả :-??
Ưhm, bản Epilogue tớ nghe đã lâu, cảm nhận chủ quan là rất ấn tượng, bạn Bảo Long phối hài hòa âm của đàn chuông, flute và bộ gõ, mặc dù vậy, hôm nay khi xem bộ phim mới trên kênh Disney tên là "The luck of the Irish", giai điệu truyền thống của giới yêu tinh xứ Ireland (Trong phim hình như diễn viên dùng 1 loại sáo giống Clarinet để thổi) nghe rất giống với giai điệu bản Epilogue do bạn soạn :|:-@ :-? /:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ưhm, bản Epilogue tớ nghe đã lâu, cảm nhận chủ quan là rất ấn tượng, bạn Bảo Long phối hài hòa âm của đàn chuông, flute và bộ gõ, mặc dù vậy, hôm nay khi xem bộ phim mới trên kênh Disney tên là "The luck of the Irish", giai điệu truyền thống của giới yêu tinh xứ Ireland (Trong phim hình như diễn viên dùng 1 loại sáo giống Clarinet để thổi) nghe rất giống với giai điệu bản Epilogue do bạn soạn :|:-@ :-? /:)
Thôi chê chú Hoàng Bảo Long làm gì, toàn đi lai ghép ý tưởng của nhiều thứ âm nhạc vào với nhau mà 8-} .

Thôi chê chú Hoàng Bảo Long làm gì, toàn đi lai ghép ý tưởng của nhiều thứ âm nhạc vào với nhau mà 8-} .

À quên chưa nói là mới làm nhạc không nên vội sánh vai với những người khổng lồ đâu nhé, hại tinh thần lắm đấy :-t . Các nhạc sĩ lớn đều phải trải qua quá trình trưởng thành về phong cách rất lâu dài chứ không phải ngày một ngày hai là được đâu. Nên tìm hiểu rộng cả những nhạc sĩ ít được biết đến hơn sẽ tốt hơn đấy 0:) .

Thôi, em quay về trường Y học cho xong ngành Y của em :-<

Anh mới liếm có một cái mà chú đã bủn rủn cả chân tay thế rồi cơ à /:) . Có ai bảo không được làm nhạc đâu :^o . Đừng để âm nhạc nó đổ ngập lên đầu mình thôi :mrgreen: .

Back
Bên trên