Có ai là dân Nhạc viện kho?

Em đã biết gì về piano chưa hay mới chỉ bắt đầu, vì nếu 18 tuổi mới bắt đầu thì ngay cả việc học thường cũng rất khó khăn, để biết chơi thì vẫn được chứ để thật giỏi thì khó lắm.

18 tuổi chưa chắc đã muộn nếu chị chăm chỉ 1 ngày > 2 tiếng và không bị nhàn chán bởi các bài tập ngón, em học từ 5 đến 7 tuổi rồi sau hơn 10 năm mới tiếp tục ước mơ trong tưởng tượng của mình.

18 tuổi chưa chắc đã muộn nếu chị chăm chỉ 1 ngày > 2 tiếng và không bị nhàn chán bởi các bài tập ngón, em học từ 5 đến 7 tuổi rồi sau hơn 10 năm mới tiếp tục ước mơ trong tưởng tượng của mình.
Cảm ơn anh vì lời động viên...

Thực sự 18 tuổi để bắt đầu học từ đầu với mục đích theo chuyên nghiệp piano là rất khó mà.
Nếu em muốn làm cô giáo piano thì nên thi vào những trường dễ hơn đi, kiểu như Cao đẳng Nghệ thuật Hà Nội ấy, chứ khoa piano của NV khó lắm.
Khoa đó thường số thí sinh dự thi cao thứ nhì trường, chỉ sau thanh nhạc thôi.
Còn năm nay (2008) thì khoa piano đông thí sinh nhất trường luôn, do thanh nhạc năm nay vòng một chấm chặt đột xuất, chung khảo chỉ còn ít xèo :D ----> piano vượt mặt về số lượng ;)

thế thì tiền học phí càng rẻ:)), mọi người thuê mấy bạn sinh viên trong trường nhạc viện dạy 50k 1 buổi ngon lành, trình độ hiện giờ thì học thầy hay là học sinh viên như nhau thôi...

Thực sự 18 tuổi để bắt đầu học từ đầu với mục đích theo chuyên nghiệp piano là rất khó mà.
Nếu em muốn làm cô giáo piano thì nên thi vào những trường dễ hơn đi, kiểu như Cao đẳng Nghệ thuật Hà Nội ấy, chứ khoa piano của NV khó lắm.
Khoa đó thường số thí sinh dự thi cao thứ nhì trường, chỉ sau thanh nhạc thôi.
Còn năm nay (2008) thì khoa piano đông thí sinh nhất trường luôn, do thanh nhạc năm nay vòng một chấm chặt đột xuất, chung khảo chỉ còn ít xèo :D ----> piano vượt mặt về số lượng ;)

Nói chung í, là 18 tuổi muốn học piano thì chỉ có mỗi cách là học riêng 1 thầy nào đó thôi, mà cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi, chứ bất cứ trường nghệ thuật nào ở tuổi đó mới bắt đầu cũng đều ko theo được, vì học piano thì cũng cần phải nắm rất vững nhạc lý mới học được, chưa kể ngón tay đã cứng rồi...:-<

18 tuổi, khả năng thực tế nhất là cô giáo dạy nhạc ở các cấp từ mẫu giáo đến cấp 2, bằng cách thi vào chuyên ngành sư phạm nhạc họa, chẳng hạn cao đẳng sư phạm nhạc họa trung ương, bất kì loại nhạc cụ nào cũng đều chỉ có thể học cho biết, chứ ko bao giờ chuyên sâu nổi...:|

Tóm lại, nhấn mạnh 1 câu này thôi: Phải mất tổng cộng 16 năm hoặc nhiều hơn thế để tạo ra 1 người chơi piano chuyên nghiệp, và có thể lâu hơn để có 1 giảng viên piano:|

Chỉnh sửa lần cuối:
Thì em cũng đã bảo rồi mà, tầm tuổi đó thì học để biết đánh đàn thì vẫn học được, thực tế là khoa thanh nhạc bậc đại học có môn piano là bắt buộc, nghĩa là hầu như toàn những người ít nhất từ 20 tuổi trở lên mới bắt đầu theo học. Họ học được đấy chứ, nhưng chỉ là biết đánh, để đệm hát, còn để đánh hay, diễn cảm các bản nhạc độc tấu của piano thì chịu thôi.

Không muốn mang tiếng là làm nhụt chí em ý, nhưng mà phải thực tế mà nói thì không khả thi đâu em ạ. Học để chơi ở nhà cho phụ huynh, bạn bè nghe, hay để đệm đàn hát thì được, chứ để học chuyên nghiệp thì thành thật khuyên em không nên.

Hay là em chuyển qua học thanh nhạc đi :D Hehe
Thật đấy, vì đó là loại nhạc cụ duy nhất mà lớn rồi vẫn học được ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Chi muốn học chuyên nghiệp lắm ạ? Nhưng đôi khi không chuyên cũng có cái hay. Chỉ là biết thôi, mình thấy hay là được :) Cũng không cần phải chuyên sâu. Đơn giản là vì thế giới này đâu phải toàn nghệ sĩ :)) Vậy những người làm nghề khác ngoài nghệ sĩ, họ muốn đàn những khi mệt mỏi để giải trí mà cũng không được à :))

Nếu chị không đi biểu diễn, chỉ cần ngồi nhà và đàn cho ba mẹ, anh em nghe, thì tuổi không thành vấn đề.

Chúc chị thành công :x

Chưa bao giờ em đứng vào vị trí của một người học nhạc chuyên nghiệp. Em muốn hỏi anh Long: Nếu như anh gặp một người đánh piano không chuyên, anh sẽ nghĩ thế nào về họ? Liệu anh có suy nghĩ "học như thế thì học làm gì" không :">
Vì em nghĩ là không phải người nào học piano cũng chuyên nghiệp mà :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Chi muốn học chuyên nghiệp lắm ạ? Nhưng đôi khi không chuyên cũng có cái hay. Chỉ là biết thôi, mình thấy hay là được :) Cũng không cần phải chuyên sâu. Đơn giản là vì thế giới này đâu phải toàn nghệ sĩ :)) Vậy những người làm nghề khác ngoài nghệ sĩ, họ muốn đàn những khi mệt mỏi để giải trí mà cũng không được à :))

Nếu chị không đi biểu diễn, chỉ cần ngồi nhà và đàn cho ba mẹ, anh em nghe, thì tuổi không thành vấn đề.

Chúc chị thành công :x

Chưa bao giờ em đứng vào vị trí của một người học nhạc chuyên nghiệp. Em muốn hỏi anh Long: Nếu như anh gặp một người đánh piano không chuyên, anh sẽ nghĩ thế nào về họ? Liệu anh có suy nghĩ "học như thế thì học làm gì" không :">
Vì em nghĩ là không phải người nào học piano cũng chuyên nghiệp mà :D

Mục đích của Chi là muốn theo chuyên nghiệp, thì anh mới bảo là khó, chứ anh đâu nói là học chơi thì ko ra làm sao:-??
Anh mà có đàn piano thì anh cũng tìm sheet music để tập ý chứ8-> Tiếc là anh chỉ có đàn guitar thôi;;)

Học Piano chuyên nghiệp mà để thành tài được (pianist đẳng cấp hoặc giáo viên đẳng cấp) thì ko biết bao nhiêu khổ luyện cho vừa đâu :).

Ở đây có ai học Trung cấp Piano ko :-/ ? Nhất là TC 2 ý

Học Piano chuyên nghiệp mà để thành tài được (pianist đẳng cấp hoặc giáo viên đẳng cấp) thì ko biết bao nhiêu khổ luyện cho vừa đâu :).

Ở đây có ai học Trung cấp Piano ko :-/ ? Nhất là TC 2 ý

chỉ có TC3 thui :D Em cũng học nhạc viện ah?? ^^

Back
Bên trên