Có ai là dân Nhạc viện kho?

He he, anh thấy em có bao giờ để nó ngập lên cổ chưa :-?? Nếu em để nó ngập lên cổ thì em đã thi vào nhạc viện chứ ko học Y :p Em đã từng định theo hẳn sáng tác nhạc cổ điển, nhưng nghĩ lại, cũng chả để làm gì, mà trong thời đại đa phong cách này thì sáng tác thế nào cũng đc. Cho nên em không quan tâm đến phong cách từ lâu rồi. Nó có là pha trộn cái gì cũng được.

Còn cái câu em nói thì cũng đúng. Nếu mà cứ đi theo sáng tác một thể loại nào đó thì đúng là em không theo được, thì tốt nhất là quay về học Y cho tốt. Mà kể cả có sáng tác thì vẫn phải học Y cho tốt cơ mà :p

Nhưng chú vẫn muốn sáng tác nhạc đúng không nào ;) ?

Vấn đề là ở chỗ chú kết hợp việc học Y với sở thích sáng tác nhạc bằng cách nào :-w . Anh nghe nói học Y rất nặng, lại còn thêm cả âm nhạc vào, chú chịu được chứ :p ? Âm nhạc thì ai mà chả thích, nhưng chắc chú cũng biết sáng tác nhạc cũng cần kiến thức, kĩ năng, thời gian và cũng có nhiều yêu cầu chứ :D .

Em làm thế nào được thì làm? Chả giấu gì anh, em có 3 album rồi, mỗi album có 13 bài. Thế anh nghĩ em làm thế nào? Đấy là việc của em.

Còn việc cần kiến thức, kĩ năng, thời gian, yêu cầu ... đúng ! Nhưng âm nhạc không có khuôn khổ, và không cần đòi hỏi quá nhiều. Em có cảm hứng, em viết. Thế thôi. Em có sáng tác nhạc cổ điển đâu mà phải quan trọng nó phải theo cái này, phải tuân thủ cái kia?

Còn việc học Y, em nói thẳng là em thừa thời gian để đi chơi. Em có thể học thuộc 1 quyển sách 400 trang trong 1 tuần. Mà em cũng chỉ có 6 quyển dày như thế là cùng, trong 1 kì. Tức là chỉ cần 1.5 tháng để học xong. Còn 3.5 tháng kia tha hồ mà làm việc mình thích. Chả có gì phải sợ cả. Em vẫn xong học kì, sau học kì điểm vẫn tốt, vẫn có kiến thức trong đầu để phục vụ các năm sau. Thế là ổn.

Thôi được, nếu chú cảm thấy yên ổn với những ý muốn đến vô hạn của mình :|

Hình như anh Tú dạo này khá rỗi, chắc là anh đang nghỉ Tết :p

Và hình như có vẻ việc em sáng tác được nhạc làm anh không hài lòng?
Há há há =)) =)) =))
Nhìn từ góc độ người viết nhạc như chú thì chú thấy anh ghen tị với chú, nhưng chắc chú chưa có khái niệm về phê phán âm nhạc nhỉ.

Nếu thần kinh chú đủ vững, thử nghe nhạc Schumann (ông này vừa là nhạc sĩ, vừa là nghệ sĩ piano vừa là nhà phê bình, cuối đời hóa điên 8-} ) với học trò của Schumann là Brahms và thế hệ sau của Brahms là Mahler xem tình hình của người ta dưới cái self criticism như thế nào nhé.

----------

PS. Chú cũng nên nghe nhạc Baroque với Renaissance để tránh những ý nghĩ quẩn làm mệt óc nhá <:p <:p <:p .

Có lẽ em cần dành thời gian tìm hiểu nhiều hơn về những điều anh nói.

Dù sao, cũng cảm ơn anh Tú.

Chỉnh sửa lần cuối:
Chú làm gì là việc của chú, không cần phải nói ra có khi người khác lại cười cho đấy nhé [-x

Whatever it is!
Chẳng biết em Long là ai, nhưng xem ra chỉ qua 2 trang của topic mà em khoe được nhiều phết nhỉ:
- hẳn 1 tác phẩm cho mọi người nghe này
- hẳn 3 album mỗi cái mười mấy bài
- sách 400 trang học 1 tuần chứ mấy, 1 học kì học trong hơn 1 tháng, thời gian còn lại để lũ ngu nó cầy, mình làm hẳn cái khác cho có ý nghĩa
- quen được hẳn anh gì đấy
- biết nói cả tiếng anh
ngưỡng mộ, ngưỡng mộ
bạn Minh Tú chê em, thế là không tốt

Đến nước này mình chỉ còn biết khoanh tay đứng xem hai anh em đánh lộn chứ biết làm thế nào :argue: %-(

mệt thế :D

hôm trước ti toe sáng tác 1 bản sonata ( bắt chướng mozart) cuối cùng viêé được 2 dòng thì chán hê hê

thôi cứ chơi nhạc đã T__T

còn cả kho nhạc của liszt chưa sờ đến hix

Đang nghiền cái Ballade số 1 của chopin ghê gớm hix hix ... đánh mãi mà ko tháy thoải mái được ... đúng là dân nghiệp dư T__T

@ Hoang Minh Chau: To nghe ten ay rat quen. Ay hoc organ thay Luu Minh dung ko?

Ơ đúng rồi.Lúc đầu tớ học organ,sau thôi học cái khác.
À mà có phải hồi trước ấy học cô Giang khô? vì tớ nghe tên ấy cũng rất quen:D

----------

Anh Minh nói đúng lắm.Em thấy anh Long rất là toàn năng ý :D

@Chau: Uh bon minh ngay truoc di thi Organ cung nhau. Tu hoi hoc trong truong, cha bao gio to gap ay ca. The sau luc vao NV thi ay chuyen sang hoc gi? Ma Chau gioi the, ko nhung vua hoc NV, lai con hoc hcuyen Anh cua Ams o ngoai ;)

Heh... Mình trình độ thấp kém, vào đây rủ rê xem có ai muốn đi học thêm Nhạc lý cơ bản/ Ký xướng âm với mình ko? :D

Cuối cùng thì vẫn ko biết cái topic để làm gì :))

Thôi thì để khỏi off-topic, em cũng thò đầu vào đây 1 tí vì ngày 4/9 này em cũng chính thức thành dân Nhạc Viện rồi :"> :))
Mà cái trường ý bây giờ đổi tên thành Học viện Âm nhạc quốc gia Việt Nam rồi (tên kêu choanh choách :))) Vietnam National Academy of Music 8-}

Trời, sướng thế? Chúc mừng! :D

Em vào Nhạc viện học ngành gì thế? Anh thích tên cũ của Nhạc viện hơn, tên mới ko thấy hay bằng, với lại dài quá, đọc mệt. :D

có ai học thanh nhạc ở nhạc viện không ak?? Em đc bắn thẳng lên đó nhưng phụ huynh không cho đi học vì sợ không học ở trường đc :( Đi diễn nhiều, mệt lắm, có khi còn phải nghỉ học mà diễn nữa :(

Trời, sướng thế? Chúc mừng! :D

Em vào Nhạc viện học ngành gì thế? Anh thích tên cũ của Nhạc viện hơn, tên mới ko thấy hay bằng, với lại dài quá, đọc mệt. :D

hehe :D em học thanh nhạc :D năm nay mới vào anh ạ ;;) Tên mới nghe oai hơn đấy anh. Căn bản là các bác ý muốn đặt tên sao cho thể hiện NVHN là "mẹ" của mấy NV khác như Huế, TPHCM ---> đổi lại loằng ngoằng, chứ như mọi khi người ta nghe nghĩ là NVHN ngang cấp 2 trường kia.

@P.Anh: có gì mà diễn nhiều hả em? diễn hay không là do mình chứ, còn dân trung cấp thì chỉ thỉnh thoảng tham gia hợp xướng của trường (mà hình như chả bắt buộc), một năm thi 4 lần thôi, có gì mà nhiều. Còn nhiều hay không là do em có định chạy sô ở ngoài không thôi, mà các "cụ" trong NV ghét chạy sô hát nhạc nhẹ lắm, hỏng hết giọng 8-X:
túm lại, khoa thanh nhạc trung cấp là nhàn nhất rồi đó, không khổ như bọn nhạc cụ.
Mà "bắn thảng" là sao hả em? :)):))

Sao chạy sô mà hỏng giọng nhỉ? Tại hát quá sức ko cho giọng nghỉ à? :-/

hồi trước em có học nhạc....:( cái lớp ấy toàn đặt lịch đi diễn cho các ông các bà í :( mà hát theo nhóm nên nếu mình nghỉ là hỏng luôn :( đc cái hát xong đc tiền :) ở đấy có cả chị Thanh hằng HUGO nữa :) cả chị jì jì dẫn chương trình khai giảng nè :) (có phải là chị hằng không nhỉ ? Cung TN có nhiều hằng quá không nhớ nổi ).

Nói chung đã theo mấy lớp nK này là mệt lắm :( bố mẹ em phản đối ầm ầm :( Đáng nhẽ là đc bắn thẳng lên NV (được tuyển thẳng í chị ), nhưng em không thích. Thình thoảng zô đài TNVN thu vài bài cho sướng sướng thôi :( Chỉ sợ học ngu đi :( mẹ giết

----------

theo kinh nghiệm của em thì những đứa theo âm nhạc từ nhỏ,đi diễn nhiều, có chút tiếng tăm thường học không giỏi (không tập trung vào đc đâu ) Bọn nó không đủ sức để theo một môn chuyên nào hay đi thi hsg đâu :) Lại còn "bệnh ngôi sao " nữa.... chả hay ho jì cả

----------

theo kinh nghiệm của em thì những đứa theo âm nhạc từ nhỏ,đi diễn nhiều, có chút tiếng tăm thường học không giỏi (không tập trung vào đc đâu ) Bọn nó không đủ sức để theo một môn chuyên nào hay đi thi hsg đâu :) Lại còn "bệnh ngôi sao " nữa.... chả hay ho jì cả

----------

----------

----------

----------

----------

hồi trước em có học nhạc....:( cái lớp ấy toàn đặt lịch đi diễn cho các ông các bà í :( mà hát theo nhóm nên nếu mình nghỉ là hỏng luôn :( đc cái hát xong đc tiền :) ở đấy có cả chị Thanh hằng HUGO nữa :) cả chị jì jì dẫn chương trình khai giảng nè :) (có phải là chị hằng không nhỉ ? Cung TN có nhiều hằng quá không nhớ nổi ).

Nói chung đã theo mấy lớp nK này là mệt lắm :( bố mẹ em phản đối ầm ầm :( Đáng nhẽ là đc bắn thẳng lên NV (được tuyển thẳng í chị ), nhưng em không thích. Thình thoảng zô đài TNVN thu vài bài cho sướng sướng thôi :( Chỉ sợ học ngu đi :( mẹ giết

----------

----------

----------

----------

----------

----------

----------

Chỉ 1 đoạn thôi mà sao lặp đi lặp lại thế em:-/
Nhiều người theo âm nhạc từ nhỏ mà vẫn học giỏi, vẫn tập trung được đấy, mà cũng đâu phải ai cũng "bệnh ngôi sao":-<
Mà có khi chính những đứa mắc bệnh ngôi sao thế lại ko phải là tài giỏi đâu, chẳng qua bọn nó thấy hơn được người ta là biết hát hoặc biết chơi đàn thì ra vẻ ta đây thôi:-<

cho em hỏi có anh chị nào đang học trug cấp piano nhạc viện không ah?Em muốn tham khảo chút ý kiến...
Em thích piano từ bé rồi nhưng vì bố mẹ không cho theo chuyên nghiệp nên em không được học tử tế, chỉ học chơi thôi..Em vừa thi đại học xong, có thể coi là tạm hoàn thành trách nhiệm học văn hóa để vừa lòng bố mẹ..nhưng thực sự em vẫn muốn đánh đàn lắm..Ước mơ của em là được làm một cô giáo dạy pinao cơ ah..em muốn thi vao trung cấp piano của nhạc viện, có được không anh chị nhỉ? tại em nghe nói khó lắm...

Back
Bên trên