bạn đang sống vì cái gì .... ????

Vũ Ngọc Khánh
(shiwa)

Cuộc sống vốn ồn ào và khắc nghiệt...
Có bao giờ bạn thử "sống chậm", để cảm nhận từng giây phút cuộc đời này ???
Đã bao giờ bạn tự hỏi: "Mình sống vì cái gì.. và sống để làm gì ?"
Hay chăng, bạn đang sống như một con thiêu thân, bạn đang sống thiếu mục đích, thiếu định hướng, thiếu lý tưởng...
Với câu hỏi trên, một người mưu sinh vất vả sẽ trả lời rằng: " tôi sống cho gia đình, cho bản thân tôi.. tôi làm việc cực nhọc vì các con tôi..."
Người thầy giáo sẽ trả lời: " Sống để truyền đạt kiến thức, để dìu dắt thế hệ tương lai của đất nước"
Hoặc như những con người rất đỗi bình thường họ sẽ nói " Sống à.. sống là để kiếm được miếng cơm manh áo cho qua ngày"
Có lẽ vậy
Thế còn bạn... bạn đang sống, và tiếp tục sống vì cái gì ... ? Hãy cùng bày tỏ, dẫu chăng đó là những ước mơ nhỏ bé, hay đơn giản vì một sở thích cá nhân. Đừng ngại nhé... Biết đâu.. lý do để bạn sống lại trùng hơp với tôi đấy....

Tớ đã từng đặt ra câu hỏi này , đôi khi tớ nghĩ tớ sống chỉ bởi tớ ko muốn chết ,( thế ko được gọi là sống mà chỉ là tồn tại thôi đúng ko ?) . Mỗi người đều có những lý tưởng riêng và đều cố gắng sống vì lý tưởng đó của mình .
Vậy bạn Khánh sống vì cái gì thế ?

Con sống là vì con nghĩ là ngày mai của con rất tươi đẹp, và thế là con muốn sống đến ngày mai. Chỉ thế thôi. Bye bố nhớ. À thiếu, con sống vì con vừa quen 1 bạn xinh lém, hì

to lê hưng : con sống vì ngày mai , rồi ngày mai sang , con lại sống vì ngày mai của nó ., cứ thế ... con tự lừa dối mình để tiếp tục sống ... :D ( còn lý do con sống vì đứa con gái mới quen xinh thì ko thể chấp nhận nổi ... :)) )
to hoa : sống như bạn thì đúng là tồn tại thật .... :)) tớ thì cũng chưa tìm ra lí tửong của đời mình ... :D but tớ nghĩ sống bi giờ là để ko phụ công cha mẹ , ( cha mẹ sinh ra chẳng nhẽ mình lại chết đi ..) còn về sau , khi ko sống vì cha mẹ nữa , tớ sẽ làm mọi điều mà tớ thích ....... :D

Sống là vì rì? Khó quá, câu hỏi này làm mọi người phải suy nghĩ đấy, vì sao lại sống, rùi lại sống để làm rì khi mà mình ko làm được rì cho nó ra hồn cả.Mọi thứ xung quanh tồi tệ hết mức, đến mức nghẹt thở, cảm tưởng ko còn đủ sức chịu nữa,nhưng rùi thời gian trôi đi, mọi thứ lại trở về như cái bản chất vốn có của nó, cuộc sống lại tiếp diễn, mà ko cần phải có lí do,đôi khi chỉ là vì sống thì mới xem được boro, những lí do hết sức ngớ ngẩn, nhưng đó là cuộc sống, đôi khi ko theo ý mình, ko thể tự sắp đặt, nhưng có thể thay đổi phần nào, phải ko? Và,vì thế mà chung ta vẫn cứ sống:)

Sống vì hiện tại
Làm việc vì hiện tại
Suy nghĩ và tập trung vào hiện tại

Chỉ có hiện tại mới là sự thật ;)

Sống để làm những gì mình có thể làm cho đời. Sống một phần vì mình, vì công lao sinh thành của bố mẹ, một phần khác, phải sống vì mọi người nữa, vì mình đang sống trong cộng đồng, ít nhiều cũng hưởng ơn nghĩa của xã hội :)

Bàn chuyện này sớm quá đấy, đã có gì đâu mà đã sống. Bây giờ mà đứa nào kêu sống không làm gì cả, thà chết cũng chả sao là thằng ngu (cái này không ám chỉ ai). Sống hiện giờ là cho hiện tại, để phấn đấu vươn lên, để mai sau có bạn gái, cưới vợ, rồi sinh con, kiếm tiền... nhiều thứ lắm. Cứ trông vào hiện tại đi đã :)

Tui sống là..bởi cuộc sống còn vô vàn điều đẹp đẽ,đáng yêu,
Bởi ở cuộc sống này tui còn có gia đình,bạn bè...mai rùi còn bạn trai tui...con tui.vv...v
Và hơn hết bởi tui đã đc sinh ra là để sống cho ra sống chứ chẳng nhẽ bây giờ muốn là chết đc đấy à?
Nói chung là cuộc sống này rất đáng để mà........sống

Đặng Hoàng Hiếu đã viết:
Bàn chuyện này sớm quá đấy, đã có gì đâu mà đã sống.
Tại sao lại sớm hả em ? anh thấy vấn đề này càng suy nghĩ sớm càng tốt, để định hướng, để có cái nhìn đúng đắn về cuộc sống, cách sống :)

Anh Việt nói cứ gọi là đúng, ban nãy em ghi nhầm chỗ đấy :)
Anh Việt sống sướng nhé, học bên Pháp, bạn gái người Việt :D
Em bây giờ cứ chơi hết mình, học hết mình cái đã :D

Tui sống bởi vì tui phải sốn, chứ ko lẽ ko hiểu mình sống vì gì thì lăn đùng ra chết hay sao?

e hèm, em vào box này nhiều lần rồi, nhưng chưa dám reply vì chưa biết viết rì, có lẽ là đang tự đặt câu hỏi, nhưng chưa trả lời được
em sống cho bố mẹ em, như KHÁNH nói là đúng, Bố Mẹ đã sinh ra em nên em phải sống, em phải sống để thực hiện những cái bố mẹ em kì vọng vào em
em còn sống vì những người bạn của em, em có những người bạn, em cần họ và họ cũng cần em, ít ra là em mong là thế
em sống vì đứa bạn thân của em, ít ra em cũng là chỗ dựa cho nó, em ko muốn nó buồn và khi ấy nó lại chẳng có 1 chỗ dựa nào cả
em còn sống cho chính em, em có giấc mơ, tuy là đã mất, và em đang tìm kiếm một giấc mơ khác, em sống để thể hiện chính mình, em sống để học hỏi cái mới, em sống để ước mơ có 1 ngày dunk được 1 quả :D, em sống để kiếm tiền, em sống để đợi đến khi VN có 1 thị trường chứng khoán và em có thể tham gia... em sống vì chính em, em phải sống để thực hiện những rì em có thể làm được cho mọi người, cho chính mình, cho xã hội
-------------------------------
bài viết trong lúc điên điên, chắc khi nào hết điên vào edit

Sống vì tất cả, sống vì mình sinh ra đã có quyền được sống.Mỗi ngày mới trôi qua, và ta nhận thấy cuộc đời ngày càng có nhiều thứ để sống vì nó, ta sống vì hiện tại, đấu tranh vì tương lai, và nhìn nhận về quá khứ.

Hê hê, chịu, thế nếu sống ko có mục đích thực sự nào thì chết đi hay hơn?

Ông nói cứ như đùa í, chết làm gì chứ, cứ sống đi, sống vui vẻ đi. Thật sự thì nhiều lúc tôi cũng nghĩ đến cái chết và sợ lắm. Có lần định tự tử nhưng không dám :D. Thế ở đây đã có ai có ý định tự tử chưa ??

Hê hê, dạ em mới được nhìn mặt trời hơn 15 năm, vẫn còn ngắn quá, ít ra phải được 80 năm (nếu chưa tử) thì mới dám nghĩ đến ạh. :))

Sống trước hết là cho mình.
Sống để đối mặt với cuộc đời, xem cuộc đời có những thứ thách nào "hay ho" rồi cố vượt qua nó.
...
...
...
Sống để chứng kiến những bước đi của VN và đóng góp cho nó.
Sống để thích nghi
Cuối cùng, sống là để chết:))

Còn anh thì nghĩ sống là để mình có cơ hội cố gắng đạt đựơc những gì mình mong muốn, để được thấy cái đẹp của cuộc sống và những điều mình chưa được thử, sống vì những người thân của mình..Nói chung life has different meaning to different people..

ngày xưa mình cũng hỏi thằng ban câu này, nó trả lời là sống để mơ ước và thực hiện ước mơ chứ còn làm gì nữa, xong rồi nó kể ước mơ trở thành HLV đội tuyển quốc gia đưa VN đến World Cup 2022 nữa. Từ đấy ý nghĩ này luôn có trong đầu mình.

Sáng ngủ dậy là ước sao cho hôm nay thật may mắn, mấy đứa bạn thân của mình không vô cớ trút giận lên mình, thầy cô mình gọi mình lên bảng và cho mình 10, mặc dù mình chưa làm bài về nhà, còn mơ ước 1 điều nữa, quan trọng nhất, người ấy vẫn biết trên thế gian này có 1 thằng hàng sáng ngủ dậy vẫn mong những điều tốt đẹp nhất đến với người ấy. Thế là được rồi.

Còn xa hơn nhé, tối tối, trước khi đi ngủ, nhớ xem hôm nay mình đã phạm phải những lỗi lầm gì, để mai không phạm phải nó nữa, khi nhắm mắt nhưng chưa chìm vào giấc ngủ, lại ước gì người ấy cũng có 1 giấc ngủ ngon, biết đâu đấy trong mơ lại có mình, sau đấy là mơ ước sau này mình có nhiều xèng, đi du lịch khắp nơi................

1 ngày mới bắt đầu, qua đi đều bằng những hi vọng, kỉ niệm, nhưng mình luôn sống cho hiện tại, hoài niệm về quá khứ và cũng có những dự định cho tương lai, sống thế cũng đáng lắm chứ

Back
Bên trên