A level

Anh có đổi giọng gì đâu nhỉ, anh chỉ bảo là nếu có 100% học bổng thì vào CTC cũng ok. Còn ngoài ra thì tiêu chí hàng đầu vẫn là giá rẻ. Lời anh nói trước sau chẳng mâu thuẫn gì nhau cả sao em bảo là đổi giọng :-/

Gì chứ nếu trả full fee 15k/năm học A-level thì là anh chắc anh không vào đâu, đúng là chát chúa :p đắt ngang đại học :-}

BAT

~o) ~o) ~o) ~o) !
Em đùa thôi:D chứ được 100% tuition fee thì trường nào mà chẳng vào chả riêng gì CTC, nói gì CTC lại là trường tốt nữa:D . Ko được tẹo scholarship nào thì say goodbye là cái chắc>:p
Cho em hỏi luôn: 1 k=? bảng ạ. Em thấy nhắc đến học phí,... họ toàn dùng pound, có nói gì đến "k" đâu nhẩy? (^_^) . Đọc qua mấy cái forum khác thấy anh chị toàn viết "k", em cũng chỉ ước lg chừng chừng, nhưng ko rõ chính xác là mấy cả( lên google cũng ko tìm nổi:( :D )
Còn 15k học phí ở CTC ấy, chi phí sinh hoạt ở cái nơi "Gia Lâm của HN "=)) =)) thì phải chi thêm ? k ạ~o)

K nghĩa là nghìn ( kilo ) =)) 15k tức là 15000 em ạ =)) =)) viết thế cho nó ngắn :D
Chi phí sinh hoạt thì tùy nhu cầu và tùy nơi :D nói chung London là đắt nhất ( và đắt nhất ở London thì là South Kensington, đại bản doanh IC của anh Tuấn ;)) ). Chỗ anh nhà quê thì rẻ hơn, nhg so với những nơi khác vẫn là đắt :D trung bình tầm 5000 GBP/ năm :D ( đấy là ăn tiêu bt, nếu tiết kiệm thì rẻ hơn một chút :D )

Ôi nói thật là cách đây nửa năm, lúc mình quyết định đến UK này, mình ko hề nghĩ nhìu như các bạn bih đâu. Suy nghĩ duy nhất chỉ là làm sao càng được đi chơi nhìu với bạn bè với cả nhà thoai, chả nghĩ j đến chuyện qua đây rùi mình sẽ học cái j đâu:D
Bởi vì, lời khuyên của mình là, tất cả nhg~ j nghe ở nhà chỉ là đồn lên thế , thôi, ng` bảo thế này, ng` bảo thế kia. Đơn giản là vì mỗi ng` lại nhìn vẫn đề 1 cách khác nhau. Trc' khi mình đi, có ng` bảo toán dễ ẹc, ng` lại bảo toán cũng khó đấy=> thế thì bít tin ai. 8-}
Nhg có 1 điều chắc chắn là khi sang tới đây rùi thì cái j cũng chỉ dựa vào bản thân mình mà thui, từ chuyện ăn uống đến chuyện học, chuyện chơi. Có thế thôi!;)
Về chuyện học thì chẳng phải lo đâu, vì nói dễ thì cũng ko đúng mà nói khó quá thì quả là nói quá. Nhưng chỉ cần qua đây học 1 thời gian là quen dần, ko cần quá lo về chuyện học như thế. Vì vậy nên tốt nhất còn thời gian thì hãy đi chơi cho sướng đi các bạn ạ<:p
P.S: Về chuyện trg` thì các bạn nên nhớ đây là 1 nước tư bản nên cái j cũng đáng với đồng tiền bát gạo hêt. Chất lượng tốt thì nhìu tiền, TB thì ít tiền. Muốn cái j cũng tiền mà ra cả. Thế nên trg` tư ranking cao hơn là vì lí do ấy đấy ;)

Em "nghe nói" , học ở Anh thì tốt hơn Mỹ nhưng đắt hơn Mỹ nhiều. Đúng ko ạh ?

hơ hơ, chuyện học ở Anh vs Mỹ đâu tốt hơn thì em hok dám nhận xét,mỗi nơi có 1 cái hay, nhưng mà theo ý kiến em thì ở Anh nó bình yên hơn ở Mỹ, :D

còn học phí thì cũng tùy, đắt ngang nhau :D nghe đứa bạn em nó bảo học phí + ăn ở tại 1 cái Uni hạng 3 của Mỹ cũng 50K~60K $ là ít, ngang vs Anh... Tốt thì tốt thật nhưng mà vẫn đắt chảy máu cam (_ _!) thế nên Anh vs Mỹ ngang nhau về mặt tiền bạc

Ah, anh chị ơi cho e hỏi, nếu như cách London 8h đi tàu nghĩa là nó cách khoảng bao nhiêu km ạ, cái bọn trường lúc nó nói địa điểm thế, chả nói rõ ra là bao nhiêu km cho con nhà người ta cả hix hix :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Em cũng thấy lạ chẳng bao giờ họ nói cách bao nhiêu km ,cứ bảo là cách mấy giờ, như ở Brooke ấy, bảo cách London 1h mà em chẳng rõ là 1h đi bộ hay 1h đi tàu siêu tốc nữa=)) =)) . Còn chi phí thì tùy từng vùng và phần học bổng nhưng em vẫn thấy chi phí TB ở Anh đắt hơn Mỹ
@ a K:anh bảo 5k GBP/1 năm á, eo ôi ở Brooke tiền ăn ở trong trường đã là 9k/1 năm rồi, đó là còn chưa tính tiền chi tiêu lặt vặt . Em tưởng ăn ở bên ngoài cũng chỉ rẻ hơn chút thôi, kể ra cũng rẻ hơn nhìu8-} 8-} . Tiếc nhỉ, giá Brooke ko phải nội trú:D :D :D
@ bạn Ninh: bạn học trương nào bên đó vậy?:-< :-<

Chỉnh sửa lần cuối:
Giới thiệu với bạn Giang là tớ là quân Bellerbys College chính hiệu và cũng xin chỉ điểm 1 kẻ nữa trong topic này học cùng trg` luôn;))

hình như mới đến Sunderland hay Newcastle thôi em ạ, chưa ra khỏi England đâu :D

Mà ở chị thấy tính theo kiểu mấy giờ đi tàu thì dễ hơn là km chứ nhờ :D

ăn ở 9k /năm là quá okie rồi em :D, tiền tiêu linh tinh cũng nhiều phết đấy :D

Đi đến Newcastle mà từ London có 3-4h gì thôi chị :D
Tháng trước thằng bạn em nó đi Edinburgh mà đi mất có gần 6h :-??

P/S: Tiền ăn ở có tính cả accommodation không thế :-/
Nếu chỉ là tiền chi tiêu bình thường thôi thì £4k là xả láng rồi :D
Nói thế thôi chứ cả năm PH cho tiêu có £2k, cộng cả tiền mua sách báo, tàu xe rồi :-<

Chết chết, tính đi lại UK mà chỉ nói đến thời gian thì chưa đủ, vấn đề tiền bạc cũng không kém phần quan trọng. Một điểm quan trọng là xuất phát London thì thường nhiều chuyến hơn và rẻ hơn. Đặt vé trước thì cũng rẻ hơn. Khối thành phố gần hơn Newcastle mà đi đến 6-7 giờ, lại phải đi làm nhiều chặng buýt , tàu. CÒn Edinbrugh, đi bằng tàu từ London, 6 giờ, chắc, mấy trăm bảng em nhỉ :D, chả khác đi máy bay là mấy.

Cái này còn tùy là đi tàu kiểu gì mừ :D nếu đi cái chuyến nào nhiều stops thì lâu hơn nhiều, còn đi chuyến chỉ có 1 stop là cái terminal thì ngon :D

@ chị Giang: ôi ôi * ngạc nhiên*
sao mà chị biết em là em chị Cún, sợ quá ah`, như là mình bị điều tra
@ anh Kiên: chắc là anh biết chị Thảo chớ?

@ a Tuấn Anh: Thế ông nào năm ngoái mất 2400 GBP trong đấy 400 là do tiền học đòi ăn tiêu tư bản ăn theo 2 con số 10.8-}
Nói về ăn tiêu dè xẻn thì phải hỏi em đây này, nhể?;;)

@ chị Giang: ôi ôi * ngạc nhiên*
sao mà chị biết em là em chị Cún, sợ quá ah`, như là mình bị điều tra
@ anh Kiên: chắc là anh biết chị Thảo chớ?

điều tra gì đâu em. Chị Cún nhà em học cùng tất cả các lớp với chị mà :-j, 2 chị lúc nào chả đi với nhau :D. Mà a Kiên thì còn lạ gì chị Thảo nữa :-j, đàn đúm suốt mà :D

@ e Giang: a Kiên bảo 15k chứ phải 5k đâu em, nó đâu có bở thế :D. Thấy em nhắc Brooke hoài, chắc định đi trường ý à? Chị nghe nói là trường đấy ko có tốt lắm đâu em. Còn thấy bảo hình như có người học xong chán quá phải bỏ đấy. Mà chị thấy nó cho học bổng cũng vô tội vạ nữa.

Ầy sao em Giang lại chim nhợn Brooke House thế kia :p Brooke năm ngoái có chị Linh là VNmese đầu tiên vào đc Trinity học econ, mà xin đc một rổ tiền =P~

Back
Bên trên