A level

mọi người ơi, ai học business cho em tí xíu ý kiến với.
Em định chọn business cho A level nhưng thầy cô giáo tư vấn ở trường bảo môn đó viết rất nặng, lại không bắt buộc phải học ở A level mà lên đại học vẫn có thể apply vào business như bình thường.
Em định chọn accounting nhưng lại thấy mấy trường giỏi họ không chấp nhận account là 1 môn. Khó quá, em chẳng biết phải chọn như thế nào nữa.

cho em hỏi tí xíu ;;)
sau khi kết thúc chương trình A level lấy đc chứng chỉ rồi thì thủ tục xét tuyển đại học như thế nào ạ ;;)
vấn đề học bổng đại học như thế nào ạ :-? ;;)

mình cũng sắp sang học A-level nên cũng tìm hiểu qua rồi
học hết AS thì đầu năm A2 bạn lấy điểm năm AS và IELTS để apply theo hệ thống UCAS vào 5 trường đại học theo ngành mà mình đã chọn. sau đó, trường nào định nhận sẽ cho bạn offer để meet. Nếu cuối năm A2 meet được thì đỗ còn ko thì thôi. Plus, Cam và Ox sẽ phỏng vấn nếu hồ sơ của bạn tốt. Còn các trường khác thì chỉ xét hồ sơ thôi và chỉ những ai đăng kí ngành y mới cần phải phỏng vấn.
còn việc xin học bổng thì phải chờ mấy anh chị. e cũng chưa rõ lắm, cũng đang định hỏi các anh chị.

mình cũng sắp sang học A-level nên cũng tìm hiểu qua rồi
học hết AS thì đầu năm A2 bạn lấy điểm năm AS và IELTS để apply theo hệ thống UCAS vào 5 trường đại học theo ngành mà mình đã chọn. sau đó, trường nào định nhận sẽ cho bạn offer để meet. Nếu cuối năm A2 meet được thì đỗ còn ko thì thôi. Plus, Cam và Ox sẽ phỏng vấn nếu hồ sơ của bạn tốt. Còn các trường khác thì chỉ xét hồ sơ thôi và chỉ những ai đăng kí ngành y mới cần phải phỏng vấn.
còn việc xin học bổng thì phải chờ mấy anh chị. e cũng chưa rõ lắm, cũng đang định hỏi các anh chị.

K phải chỉ có Oxbridge và medicine mới phải interview đâu em :p về nguyên tắc trường nào, ngành nào ng ta cg có thể gọi em interview cả, như anh thì apply 5 trường 4 trường gọi đi interview, anh chỉ đi 2 còn 2 thằng kia mặc xác :)) Oxbridge, medict và arts thì chắc chắn 100% là em sẽ có interview, còn lại thì k :)

Học bổng thì khi em được offer rồi, thì cùng với thư offer nó sẽ send em information về scholarship mà em có thể là eligible :) nói chung scholarship thì đến lúc đc offer hẵng tính :D

quan trọng lag nó offer bao nhiêu % hả anh, tùy theo quá trình học tập A level ạ :-/

Có ai học ở Cambridge (Abbey/Bellerbys/MPW..) nếu cần sách A level và một số thứ khác thì contact 07867918385 nhé. Cheers.

quan trọng lag nó offer bao nhiêu % hả anh, tùy theo quá trình học tập A level ạ :-/
học bổng của bọn nó là kiểu financial aid, bọn nó không nhìn vào kết quả học tập mà cho mình hb, cái quan trọng là mình chứng minh được cho bọn nó thấy là mình thật sự cần cái hb í :D, tức là phải kêu nghèo kể khổ í. theo chị thấy là như thế :))
năm nay ko có em ams nào sang ctc à :( dân số giảm đi 1 nửa mà chả được bổ sung thêm đồng chí nào. trình cò mồi của bác Kiên dạo này xuống dốc quá ;))

mọi người ơi, ai học business cho em tí xíu ý kiến với.
Em định chọn business cho A level nhưng thầy cô giáo tư vấn ở trường bảo môn đó viết rất nặng, lại không bắt buộc phải học ở A level mà lên đại học vẫn có thể apply vào business như bình thường.
Em định chọn accounting nhưng lại thấy mấy trường giỏi họ không chấp nhận account là 1 môn. Khó quá, em chẳng biết phải chọn như thế nào nữa.
nếu em muốn học business ở uni thì có thể học business studies HOẶC Econ ở Alevel (rất ko khuyến khích học cả 2), còn lại thì chọn học 1 số môn tự nhiên cũng tốt. Accouting thì rất hay:x, chị cực thích, nhưng đúng như em nói là một số trường nó không coi Acc là 1 môn đâu :D. Tùy em nếu thích thì vẫn có thể học. Như chị chọn xong 4 môn rồi sang học mới biết 4 môn của mình chỉ bằng 3 môn, đúng vừa vặn alevel :)).

Chỉnh sửa lần cuối:
Con này :)) chúng mày k vào mồi chài với bác, toàn im thin thít ngồi xem xong lại bảo trình bác giảm :)) k có bác thì năm nay CTC còn chả có đứa Amser nào cơ :))

Khi nào qua đây thì nháy vào máy cho anh là đc. Đủ các loại sách Alevel vì đây là của các anh chị khác nữa nhờ thanh lí hộ. :| còn các loại sách reference với cả những thứ anh ko mang đi đc (+ dùng được) trước khi move away thì anh tặng ko, gì chứ để lại cho người Việt vẫn tốt hơn là bọn chinese :|

Ô kề :D

À anh Kiên, anh Thành hoặc ai biết thì cho em hỏi, em học Further Maths, năm AS vừa rồi là học xong hết Maths bình thường của A-level rồi và (ơn giời!) được A, năm nay sẽ tiếp tục với Further Maths, vậy thì cái điểm Maths năm ngoái với điểm Further năm nay sẽ được tính là 2 điểm độc lập, không dính dáng gì đến nhau đúng không? Nói cách khác là chắc sẽ không có chuyện cộng hết điểm các module của cả Maths cả F.Maths xong chia đều ra đúng không ạ? (8-})

Maths và Further Maths bao gồm 12 modules tất cả, 7 cái C1 C2 C3 C4 cho maths và FTP1 FTP2 FTP3 cho FMaths là bắt buộc, gọi chung là toán lí thuyết, tự chọn 5 modules còn lại giữa statistics, mechanics, và decisions, gọi là 5 cái applied maths.

Điểm Maths lấy 6 modules, bao gồm 4 cái Core maths bắt buộc và 2 cái applied. Điểm FMaths lấy 6 modules, gồm 3 cái FTP bắt buộc và 3 cái applied. Giả sử năm nay em được A Maths và đã thi 6 modules chẳng hạn, thì yên tâm là năm sau em chắc chắn đã có 1 con A full rồi, bây h chỉ lo FMaths thôi. Nói chung là 5 cái tự chọn điểm sẽ adjust cho điểm cuối cùng của 2 môn. Ví dụ điểm Core maths của em cao hơn nhiều so với điểm FTP thì sẽ lấy 2 modules trong nhóm applied maths mà có điểm thấp nhất nhét vào Maths (ví dụ S2 D2), và 3 modules điểm cao nhất vào FMaths (ví dụ S1 M1 D1), ko ưu tiên thứ tự S1 hay S2, sao cho vừa vặn 2 con A là đc, nói chung trường sẽ làm cái này, ko phải lo đâu.

Nếu em học thêm 1 module, tức là có 6 modules applied maths thì sẽ vẫn xét 5 modules điểm cao nhất thôi. Thế nên môn kia học = công cốc :D

À em hiểu rồi, mà anh Thành chắc hồi xưa học Abbey :-?, chứ em học Bellerbys thì hình như sẽ không học cái Decisions kia, năm nay chắc lại Mechanics mà chiến tiếp 8-|

Maths và Further Maths bao gồm 12 modules tất cả, 7 cái C1 C2 C3 C4 cho maths và FTP1 FTP2 FTP3 cho FMaths là bắt buộc, gọi chung là toán lí thuyết, tự chọn 5 modules còn lại giữa statistics, mechanics, và decisions, gọi là 5 cái applied maths.

Điểm Maths lấy 6 modules, bao gồm 4 cái Core maths bắt buộc và 2 cái applied. Điểm FMaths lấy 6 modules, gồm 3 cái FTP bắt buộc và 3 cái applied. Giả sử năm nay em được A Maths và đã thi 6 modules chẳng hạn, thì yên tâm là năm sau em chắc chắn đã có 1 con A full rồi, bây h chỉ lo FMaths thôi. Nói chung là 5 cái tự chọn điểm sẽ adjust cho điểm cuối cùng của 2 môn. Ví dụ điểm Core maths của em cao hơn nhiều so với điểm FTP thì sẽ lấy 2 modules trong nhóm applied maths mà có điểm thấp nhất nhét vào Maths (ví dụ S2 D2), và 3 modules điểm cao nhất vào FMaths (ví dụ S1 M1 D1), ko ưu tiên thứ tự S1 hay S2, sao cho vừa vặn 2 con A là đc, nói chung trường sẽ làm cái này, ko phải lo đâu.

Nếu em học thêm 1 module, tức là có 6 modules applied maths thì sẽ vẫn xét 5 modules điểm cao nhất thôi. Thế nên môn kia học = công cốc :D

Sai rồi bạn yêu, cái bạn yêu nói chỉ đúng khi ấy học 2 môn Maths và Further Maths cùng một lúc thôi, còn nếu như em này học Maths 1 năm và Further Maths trong năm thứ 2 thì k có adjust j hết đâu, tất cả modules em í học năm AS sẽ tính vào Maths, tất cả modules năm A2 tính vào Further Maths, lý do đơn giản là vì khi e đã hoàn thành xong 1 môn A Level thì coi như môn đấy khóa sổ luôn, k có thay đổi j hết nữa. Qualification cho cái môn Maths đầu năm A2 cũng được nhận luôn rồi mà, mà đã có qualification thì còn thay đổi cái j được nữa :p

@ e Hưng: Mechanics với Further Maths học hay phết đấy em :)) đừng có dại mà chọn stat nhé, toàn số với má tính toán kiểu trâu chó cục mịch, chả invole tí IQ nào cả :)) anh ghét nhất thể loại đấy :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác Kiên có học stats đâu :-j Tuy nó chán nhưng ko đến nỗi ko cần động não. Điểm mạnh của môn này là học nhàn mà điểm vẫn (có thể) cao (tùy vào sức học và độ may mắn của bạn). Nhìn chung các bạn cũng nên cân nhắc môn này.

Ừ nói chung là tớ nghe giáo viên ở đây nói thế thôi mà :D đến khi có kq thì đúng là điểm năm AS vẫn thế chẳng thay đổi gì cả, cái chính là AS thi 7 modules nên 1 cái đc nhét vào A2 :d

@ Hưng : Ừ Abbey, đôi khi mấy môn applied maths là trường chọn chứ mình ko đc chọn đâu :D về khoản số má thì stats vẫn thua accounting nhé :D

tối nay e bay rồi.
mong được gặp các anh chị ở bên kia :D
chào thân ái và quyết thắng :p

e vừa đến nơi nhưng chả thấy Heathrow làm sao cả
e chỉ cạch cab thôi :-ss

Back
Bên trên