A level

Nguyễn Mạnh Dũng
(knn)

Ai định đi du hox chắc cũng đã từng nghe đến A level (_ _!), hum nay em xin mạo muội lập một cái topic về A level :D để xin ý kiến các anh chị xem sao.
Tháng 9 tới em sẽ đi học A level tại trường Rossall ở GB, :-?? nhưng mà có mấy điều băn khoăn, cụ thể như sau :D

Với năm học đầu tiên, nó cho mình chọn 4 môn học, nhưng mà sang năm thứ 2, mình có quyền bỏ 1 trong 4 môn đi, liệu nếu năm thứ 2 em bỏ 1 môn không học thì có bị đánh giá thấp đi không ạ? :( cái này chả thấy ai nói. Em sợ nếu mà em bỏ 1 môn đi thì sau này nộp hồ sơ vô đại hox nó đánh giá thấp mình đi thì chết...(T__T)

Còn một việc nữa ạ, đó là về các môn học, nhưng mà vấn đề ở chỗ em chưa bao giờ biết toán của UK khác gì toán của Sing, em muốn chuẩn bị một chút trước cho đỡ bị " choáng" khi sang đó. Nhưng mà các chỗ học toán TA em biết toàn là cho đi Sing cả ( như là thày Thủy ở DHTL, thày Hải ở Hương Viên...) mà lại là toán cấp 2... hix hix, chả biết làm thế nào :-?? Liệu em phải làm gì để chuẩn bị một chút thui cho đỡ "choáng" ạ? :-?? tại em chưa học toán của UK, Accounting, Economic ....vv.v.. bao h :(

Thanks các anh các chị nhìu :)

Hehe em Dũng lập cái tô bích này cũng hay đấy, cho dân tình đi UK vào đú đởn chia sẻ với nhau, CLB Du học h bị dân US áp đảo quá :D
Cái việc bỏ 1 môn thì anh đảm bảo với em là không có vấn đề gì cả, offer của bọn uni cũng chỉ yêu cầu 3 A Level và 1 AS thôi :D nhg cũng nên cẩn thận khi chọn môn để bỏ ( VD nộp engineering thì kiểu gì nó cũng đòi maths với physics nên đừng có dại mà drop :D )
Toán ở A Level dễ lắm em ạ, k cần học trc ở nhà đâu. Đảm bảo đấy :D

Theo như bạn Dũng nói thì họ "cho phép" bỏ 1 môn; tức mình vẫn có thể tiếp tục học 4 môn 8-} , ko "phải" bỏ môn nào0:) ; vậy cho em hỏi nếu tiếp tục học 4 môn thì có gì lợi hơn học 3 môn ko ạ?~o) ( em hỏi vì em cũng đang cân nhắc tới việc có sang Brooke House năm tới hay ko, chứ em ko hỏi linh tinh như trước đâu hì hì :D )

Chỉnh sửa lần cuối:
Thì em có thêm kiến thức là cái đầu tiên :)) rồi thì e có thêm sự lựa chọn để meet offer của uni :)

Thì em có thêm kiến thức là cái đầu tiên :)) rồi thì e có thêm sự lựa chọn để meet offer của uni :)

Anh đang trên mạng hả, cho em hỏi luôn:D , bên đó ngành Business của trường Nottingham nổi lắm đúng ko, đương nhiên là rất popular với hs VN , nhưng đó chỉ là do em nghe hiệu trưởng Brooke nói, có đúng là ngành KT của Not tốt như họ bảo ko ạ? 0:)

Popular với VN thì rất đúng, còn việc có nổi k thì tùy định nghĩa của e thế nào là nổi :)
Anyway, thế này là spam :)) anh ngại bị mod warn lắm ( đang virgin chưa dính quả nào =)) =)) ) nên thôi nhé, em có câu nào cứ viết tất cả ra, sẽ có ng trả lời ;)

Toán không cần hox trước ạ? Thế còn các môn accounting, economic...v...v. thì sao ạ? :( mình không cần chuẩn bị gì sao hả anh? Nếu để đc xét vào một cái uni tốt thì cũng phải có cái result tôn tốt một tí, nên em muốn chuẩn bị đê ngay từ năm đầu không bị choáng vì toàn những môn lạ hoắc...:( hix

Em muốn hỏi thêm về tiêu chuẩn của bọn nó để chọn hox sinh vô đại hox ( tại mục đích em đi hox A level là để vô đại học bên nó thuận lợi) Ví dụ như trường Cambridge anh Kiên đang hox, ngoài cái IELTS 7.5 ~ (T_T) ra còn gì nữa không ạ? :D biết là trình độ em có hạn, không đủ để vào nhưng mà kệ, em cứ hỏi thử xem :D À mà theo các anh các chị thì em hox Finance thì trường nào tốt ạ? :p

Nghe bọn bạn em nó bảo sang đó học A level 2 năm rồi về quê thi IELTS đảm bảo dễ hơn nhìu thi bên kia, liệu bằng IELTS của VN có đc đánh giá ngang vs bằng được cấp bên kia không ạ? (?___?)

Còn một vấn đề cuối :p mong anh chị thông cảm, em hỏi hơi nhìu :p đấy là sang UK có bị phân biệt chủng tộc không ạ? em sợ tụi nó khinh người da vàng lắm, hux hux (T_T) :(

Thanks các anh các chị nhìu :X

Anh Kiên ơi, A-Level dễ ạ ? :eek: Hôm qua được thằng e cho xem quyển Mathematics Syllabus C 1990-2001 của Redspot và trong trang đầu thì ghi là GCE 'A' Level, sao e thấy khó thế :-??, toàn cái ở đâu đâu ấy, thế hóa ra thi đi NUS với NTU khó thế sao ?

Em xem anh Kiên là người như thế nào rồi hẵng nghe lời anh ấy :p Cứ tìm các bài viết trước của anh ấy í.
Anh không học ở UK, nhưng cũng từng có 1 thời luyện thi vào NTU. Anh thấy chương trình Lý của A-level tương tự cấp 3 của Việt Nam. Toán thì có mở rộng hơn một tẹo, nhưng mà chỉ cần có lý thuyết, áp dụng + biết một số kiểu bài là có thể nắm vững được rồi. Em nên tìm hỏi xem có giáo trình ở RV không. Ở đấy nó dạy theo từng unit, có các bài tập đi kèm nữa :) Mới đầu anh tự đọc thì cũng thấy như em thôi.

Nam lại bắt đầu chim nhợn tớ đấy nhá =)) =))

@ E Dũng : anh k học ở Cambridge uni đâu thưa em =)) =)) trường anh nó là Cambridge Tutors College, là Sixth form College thoai chưa nhoi đến uni =)) mà nó chả dây mơ rễ má gì với Cambridge University đâu nhá :D

Nói chung là anh thấy thiên hạ sang bên này đều chưa tự học trc cái gì cả, cứ thế xông vào chiến thôi :D vẫn A, vẫn full mark ầm ầm í :)) mấy môn accounting hay economics thì anh k nghĩ là e tự chuẩn bị đc kể cả e có muốn đi nữa, cứ phải sang bên này mà bắt đầu học thôi :D K lo đâu em, lúc sắp sang ai cũng như em hết, nhg mà sang đến nơi rồi thấy cũng bt í mà :D thiên hạ nó học đc mình cũng học đc sợ gì :D

Còn cái món làm thế nào để vào đc uni thì, AS results tốt, reference tốt, personal statement tốt và interview tốt thì vào =))

Thi IELTS thì e thi ở đâu cũng thế, chỉ khác nhau về địa điểm thi chứ bằng cấp thì là giá trị quốc tế :D anh cũng nghe mấy ng bảo về VN thi dễ đc điểm cao hơn, cái này thì cũng có thể nhg mà anh k thi ở nhà đâm ra cũng chả biết thế nào :D

@ E Hải : ừa Maths A Level nó dễ lắm em ạ =)) phần đầu tiên anh nhớ là học mấy cái surds với lại fraction, đại loại là đơn giản phân số í, học như kiểu đùa nhau í =)) mấy cái e thấy lạ là vì e chưa đc học, chứ k có nghĩa là nó khó đâu :D đc dạy phát là bắn tỉa pằng pằng ngay í mà =))

Bác Kiên nói thế là hơi thiếu rồi. Thực ra là cũng cần chuẩn bị trước cái IELTS vì qua UK chưa chắc ngta đã dạy tốt hơn đâu. Với cả học ở nhà tính ra còn rẻ hơn :p

Với cả mấy trường mình biết là nhận hs Việt thì cũng nhận hs Tàu. Mà bọn Tàu thì (T_T) đúng là đông như quân Nguyên. Nên chắc là chả có ba cái vụ phân biệt đâu (hoặc chí ít là tới thời điểm này chưa có, kô thì chả hiểu bác Kiên đang post bài từ phương trời nào :)))

Còn bạn nào có nhu cầu học mấy môn như là econ hay acc thì theo mình là chả cần học trước gì ở nhà đâu. Cứ tu luyện tiếng Anh qua đây đọc sách nghe giảng cho nó hiểu là đc rồi!

@Dũng: Theo kiến thức ít ỏi mà tớ biết, A-level của UK rộng hơn phần luyện thi NUS/NTU 1 chút bạn ạ, bạn có thể tham khảo sách A-level hoặc SAT II trước cũng được ( tớ chỉ nghe các anh chị khác khuyên thế :D). Bro Kiên học CTC mà, thế nên anh ấy mới bảo "được dạy phát là bắn tỉa pằng pằng"... :|

Học CTC hay học ở chỗ khác thì giáo trình vẫn như nhau thôi. Trừ khi em bảo anh Kiên học CTC toàn học đơn giản phân số nên mới được A :))
SATII thì dễ lắm, không có tích phân, nguyên hàm gì cả, nó chỉ có thêm phần số ảo gì đấy, cứ lắp công thức vào là xong hết. Mà khi anh thi, hình như SATII Toán còn chả hỏi câu nào về số ảo cả.

Anh Nam nói đúng đấy các em ;)) nên nghe lời ng đi trc. Ở bên này anh thấy dân tình toàn lấy toán làm môn gỡ điểm, chỉ cần chăm chăm tẹo là A ngay í mà :D

Học CTC hay học ở chỗ khác thì giáo trình vẫn như nhau thôi. Trừ khi em bảo anh Kiên học CTC toàn học đơn giản phân số nên mới được A :))
SATII thì dễ lắm, không có tích phân, nguyên hàm gì cả, nó chỉ có thêm phần số ảo gì đấy, cứ lắp công thức vào là xong hết. Mà khi anh thi, hình như SATII Toán còn chả hỏi câu nào về số ảo cả.
Em không có ý đấy đâu ạ :-ss, tại diễn đạt ý tệ quá ( văn chưa bao giờ biết tới 8.0 cả).
Oh hóa ra SAT II dễ hơn A-level, cám ơn anh nhé

oh la la, tức là tay không bắt giặc vs cái bọn Mãn Thanh hay Nguyên Mông hở các anh :D thía này cũng đỡ lo hơn tại tụi nó không coi mình là sinh vật lạ (T_T) hix. nhưng mà hox vs cái bọn Mãn Thanh đấy tiếng Anh của tụi nó toàn xủng vs xẻng, liệu có ổn không nhỉ? :( Em định cày hết toán lớp 12 ở quê nhà rồi mới sang đất khách học toán tụi nó, liệu có cần phải thế không hở các bác? :-/ không hox hành gì cứ thấy lo lo thiếu thiếu, hux, tâm lý mừ, các bác thông cảm :(

Àh mà mọi người ơi, ở bên đó học có vấn đề gì phát sinh không nhỉ, lúc mình ăn ở vv..vv.v ở bên đó ý ạ, có vấn đề nào phát sinh hay gặp phải không ạ? VD như hết $ :-SS hay ốm đau hay vv.vv. và ... vv :D Nếu mừ cóa thì mọi người cho em một vài ví dụ để em học tập rút kinh nghiệm nhá, đơn phương bên đó hổng cóa pa pa vs ma ma cứ sờ sợ :D :D :D thankx các anh các chị nhìu lém :X

@ bạn Dũng:Theo mình biết thì hình như Rossal là trường nội trú cơ mà. Nếu là nội trú thì lo gì :D : ốm đau gì thì có nurses và doctors chăm cho, miễn phí nhá. Còn nếu thiếu money thì "rút kinh nghiệm" từ ai cơ chứ8-> , chỉ có cách rút hầu bao của mama và papa thôi8-} . Còn kinh nghiệm duy nhất là: đã bước chân sang Anh rồi thì chỉ có việc lo mà học thôi, lo lắng cũng chẳng giải quyết được việc thiếu tiền đâu. Triết lí của mình nè: Bước chân ra đi là phải quên hết, tốt nhất là turn a blind eye=)) (lời khuyên chân thành đấy)
@everyone:~o) ~o)
Trước đây em thấy họ bảo Toán Mỹ khác của VN nhiều lắm, vậy mà khi đâm đầu làm SAT, em thấy nó giống VN nhiều lắm8-} , toàn CT ở syllabus của VN nhé( chẳng qua là dễ hơn thôi). Vì vậy bây giờ em mới phân vân ko biết Toán của A-level nó có giống Toán VN ko ạ? VD như sin, cos hay tổ hợp ấy( trúng phần này thì đi luôn, ko thể gọi là "bắn pằng pằng" được 8-} , anh Kiên nhẩy?:D =)) . Có thể anh nói đúng nhưng em cũng phải "rào" trước, chỉ vì cái môn toán của em nó kém nên đợt vừa rồi bị đánh tụt 1 ít học bổng hichic...). Anh chị nào biết thì khoanh vùng cho em với, phần nào giống toán VN, phần nào ko ạ?. ~o)
Còn 1 chuyện nữa ạ: em có biết 1 ng cũng sang GB học A-level, nhưng họ bắt fải học 2-3 tháng khóa tiếng Anh sau đó mới cho học chính khóa A-level. Có phải là: khi mình sang đó, phải thi 1 lượt English Test của họ nữa. Nếu ko qua thì phải học khóa Tiếng Anh bổ trợ, còn nếu qua thì mới được bắt đầu giáo trình A-level ko ạ?(vì bên kia em ko thấy họ nói gì về việc này:eek: )
By the way, cho em hỏi luôn: Ở bên đấy, anh chị có được xem bóng ko ạ?, premiership ấy,(cái này hơi lạc đề 1 chút, nhưng em tiện thì hỏi luôn), đúng hơn là vào giờ các Clubs đá, hs có được phép xem ko ạ?( chắc bên đó busy lắm, nhưng dù gì thì cũng chỉ có 1 lần/tuần:D :D )
Em hỏi hơi nhiều nhưng dù sao cũng thanks các anh chị nhiều nếu anh chị chi ít t reply cho em!0:) 0:) ~o)

Chỉnh sửa lần cuối:
By the way, cho em hỏi luôn: Ở bên đấy, anh chị có được xem bóng ko ạ?, premiership ấy
Không em ạ =)), đùa thôi thực ra là tùy nhà :p, nhưng từ đầu mùa đến giờ anh chưa được xem 1 phút nào đây :| :-<

À còn toán ấy à :-?, chắc là cũng giống hết nhưng chỉ có điều là có mấy phần chưa được học ở VN :| (đáng lẽ lớp 12 ở VN mới học)

@everyone:~o) ~o)
Trước đây em thấy họ bảo Toán Mỹ khác của VN nhiều lắm, vậy mà khi đâm đầu làm SAT, em thấy nó giống VN nhiều lắm8-} , toàn CT ở syllabus của VN nhé( chẳng qua là dễ hơn thôi). Vì vậy bây giờ em mới phân vân ko biết Toán của A-level nó có giống Toán VN ko ạ? VD như sin, cos hay tổ hợp ấy( trúng phần này thì đi luôn, ko thể gọi là "bắn pằng pằng" được 8-} , anh Kiên nhẩy?:D =)) . Có thể anh nói đúng nhưng em cũng phải "rào" trước, chỉ vì cái môn toán của em nó kém nên đợt vừa rồi bị đánh tụt 1 ít học bổng hichic...). Anh chị nào biết thì khoanh vùng cho em với, phần nào giống toán VN, phần nào ko ạ?. ~o)

E ạ, toán thì ở đâu ng ta chả dạy hs bắt đầu từ 1+1=2 :)) thế e nghĩ nó có thể khác nhau như thế nào :) đừng nghĩ là khác như kiểu mình học sin cos còn nó thì k chứ =)) làm gì có chuyện đấy :)
Vấn đề học hành thì k cần phải lo học trc đâu, mà có học cũng chả để làm gì vì đằng nào sang bên này chả phải học lại. Nếu bọn e tự học đc hết cả chương trình A Level thì thôi ở nhà đi sang học làm gì cho phí tiền nữa :D. Nhg bear in mind là bọn tây nó cũng chỉ là ng bt thoai, chương trình đấy nó học đc mình cũng học đc, k sợ đâu :D

Còn 1 chuyện nữa ạ: em có biết 1 ng cũng sang GB học A-level, nhưng họ bắt fải học 2-3 tháng khóa tiếng Anh sau đó mới cho học chính khóa A-level. Có phải là: khi mình sang đó, phải thi 1 lượt English Test của họ nữa. Nếu ko qua thì phải học khóa Tiếng Anh bổ trợ, còn nếu qua thì mới được bắt đầu giáo trình A-level ko ạ?(vì bên kia em ko thấy họ nói gì về việc này:eek: )

Tiếng kém thì ng ta bắt học thêm trc khi cho học chính khóa chứ sao e :) sang bên kia nếu có test thì cứ ngồi làm thôi, xem thực lực mình đến đâu, nếu chưa đủ thì luyện tiếng rồi học chính :) chỉ là tốt cho bản thân e thôi, chứ tiếng k đủ đòi xông vào học luôn thì học thế nào đc :)

Back
Bên trên