10- prepare for colleges

Phan Bá Chiến
(Phan Ba Chien)

Thế là 07-10 vừa mới vào trường, còn nhiều bỡ ngỡ và thiếu nhiều kinh nghiệm !
Để chuẩn bị tốt cho quá trình đầy gian khổ này, em mạn phép lập 1 topiz cho box 10- prepare for college :D với mong muốn phong trào này sẽ dc lên cao ngay từ năm đầu vào trường !
09 có một box riêng cho app của mình ,vậy 10 ta hãy tiếp nối!
Ai sắp thi nào?
Các bạn chọn trường nào?
Hãy vào đây và góp ý kiến! :D

Lên VA đọc thấy đoạn này tâm huyết quá, em poz để mọi người cùng xem :

Cuối cùng mình muốn trích một bài anh Khoa đã viết động viên mọi người apply

if you REALLY, REALLY want to find scholarship (just as any other opportunity), please be extremely proactive. If you take initiative to research schools and cultivate relationship with them over the summer, then you should be able to get all the helpful info. If you ask them and they do come to Vietnam, then they will definitely tell you.

While it might be true that there are perhaps qualified students at many schools, most schools have very limited time for international recruiting and hence often choose the shortcut to access the talents. That is go to the biggest pool. Assuming price is not an issue, why do people choose Sony, not thousands of other equally good items? It's famous and saves time.

EVEN if a scholarship is advertised on a newspaper or TV, *tons* of people already know about it before you do. And then tons of other people know about it through newspapers. By not being *extremely* proactive, you actually destroy your chance and your future. I emphasize the word "extremely" because there are so many proactive people out there - you need to go another step beyond those!

Finally, personally speaking, if you are THIRSTY enough for scholarships (and study abroad), as if that's the only thing you want to do before you die TODAY, then I think you would constantly look for them. Eat scholarship, breathe scholarship, dream scholarship. It's like oxygen - cut it off and you die. That's when you are willing to do whatever it takes to succeed.

Another finally, if you think about "lucky" and "unlucky", here's my favorite quote:

"Opportunity favors the PREPARED minds" - Louis Pasteur
Goodluck guys

Chỉnh sửa lần cuối:
chiến nó dũng cảm lập thì ko có lý do để em ko post bài :D
tụi em còn rất bỡ ngỡ với những câu hỏi như
1.luyện Toefl ibt ở đâu tốt nhất(hn liệu có phải là Ila và clever learn ko ạh)
2.Sat nên bắt đầu luyện khi nào,nên chọn những môn gì
tụi em còn hơi bé(nếu so với các anh chị) mong các anh chị chỉ bảo nhiều ạh :D

Chỉnh sửa lần cuối:
som qua.Cu tu tu ,bay h di lam volunteer co khi hon,toefl iBT de qua tet hoc cugn dc
ill la gi the?
hoc Toefl trung tamthi EQuest voi clever learn la on nhat,con cac thay thi chac co thay Manh
SAT hoc co Hoa:D(cai nay len 11 hay hoc)

Ặc mấy em 07-10 chuẩn bị sớm thế hả em:D
0508 năm nay bi h vẫn còn phấp phới nữa là:))
Thôi cứ tận hưởng đi em ạ:D học SAT sớm không tốt lắm đâu ^^
Với cả có nhiều học bổng cho học sinh lớp 10 lắm:D
Gud luck!

Anh bảo nhiều học bổng cho lớp 10 nghĩa là thế nào ạ?
ANh giới thiệu kĩ 1 tí dc ko? HB Sing, Anh, Mỹ ạ?
-Em chỉ biết tháng 11 này 3 trường US sẽ đến Ams thui:D
-Mồng 3,4/9 sắp tới cũng có thì cái HB Asian thì phải( nhưng em ko thi :D)

TOEFL luyện ngay! không muộn bây giờ!
Có thế học Mạnh, Nghiêm, đâu cũng được.Nhưng Tự học là nhiều nhất
SAT học từ dần đi, đá TOEFL xong phải biết hết từ SAT.
Nên tìm ngay ở mình một điều gì đó đặc biệt ở mình(Flaunt your talents!!!)
Thế nhé các em

TOF thì bọn em đang học Mr. Nghiêm.
Nhưng mà anh Toàn nói khó hiểu quá: [Nên tìm ngay ở mình một điều gì đó đặc biệt] Em ko hiểu lắm. Anh giải thik rõ hộ em cái :D

Dung nghe loi anh Toan
Anh y la dan chuyen anh voi lai anh y dac biet lam :)) dung nghe theo
cac em cu binh tinh .Ma c dung la truong ams co hoc bong My ve ko.Co gi ru chi voi nha ;))
bay h thich thi cu thi may hoc bong sing thoi cho biet

* ôi chết mất *
dẹp. các em cứ sống tốt đi đã. học hành tốt ở trên lớp, rồi bồi bổ TA (# học nhồi SAT and Toefl), bồi bổ sở thích tài lẻ cá nhân, hoạt động ngoại khoá, đú đởn ban bè, tìm hiểu định hướng tương lai 1 cách TỪ TỪ.

sống thật tốt đi rồi chuyện j nó đến nó cũng sẽ đến.

Chỉnh sửa lần cuối:
* ôi chết mất *
dẹp. các em cứ sống tốt đi đã. học hành tốt ở trên lớp, rồi bồi bổ TA (# học nhồi SAT and Toefl), bồi bổ sở thích tài lẻ cá nhân, hoạt động ngoại khoá, đú đởn ban bè, tìm hiểu định hướng tương lai 1 cách TỪ TỪ.

sống thật tốt đi rồi chuyện j nó đến nó cũng sẽ đến.
Chị nhắc em mới nhớ! Hoạt động ngoại khoá thế nào nhỉ?
CÒn tài lẻ cá nhân thì em chả có cái gì :((

ặc:)) thôi tốt nhất đừng ai nói gì nữa cho các em nó đỡ cuống:D
Vào box duhoc nhìn các em class of 13 14 mà sốt hết cả ruột vì chưa làm ăn được cái gì :D
Anyway, chắc các em đi làm tinh nguyện bi h thì cũng nên :D
Trong cả năm lớp 10 thử vào vietabroader nghiên cứu xem ^^

em vào vietabroader quanh quẩn mấy anh mod điều hành cấp cao đều là amser :) thấy lòng vui rộn rã :->

thời gian này tốt nhất là học tiếng Anh(TOEFL thôi,SAT làm gì cho hại ng` :D) và tham gia các hoạt động Để chọn lựa hđ tình nguyện phù hp với mình em có thể vào http://hsvol.org/html3/ HSV hiện cũng đang tuyển người đấy,các em cứ apply tích cực vào ;)

tớ phục các đồng chí 07-10 :D... phục lăn từ bên đầu giường bên này sang đầu giường bên kia :D...

Thôi, việc học ko bao giờ là sớm hay muộn cả :->, các đồng chí cứ học đi, học cho biết, cho vui ;))... chỉ ko nên căng thẳng quá như bạn Toàn trên kia là đc :))...

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn Chiến đang học thầy Nghiêm à :|
lớp nào thế :|
SAT còn chưa biết tí gì đây T__T

Back
Bên trên