03-06 chọn trường đi!!!

Ồ,tin quan trọng vậy mà giờ mình mới biết,có lỗi với ông bạn cũ thật :(

Anh Khoa giỏi mà :) Vào website của Taft thấy hình to đùng :p

Anh Trung Anh thành tích kinh hoàng ko cần đi tìm hiểu cũng biết tiếng rồi "Huỳnh Trung Anh-11T" Huy Chương Vàng Toán ĐNA gì đấy, được học bổng Vũ Xuân Mai <đúng ko nhỉ> dành cho hs giỏi nhất lớp 11T1, 643 TOELF, viết văn được cô Duyên khen hay và có hồn <nghĩa là giỏi văn ah> blah blah 8-} Nói chung là 1 tài năng của đất nước :)

Thấy có người nói đến thần tượng vào jot down mấy câu :p :D

Mà các anh chị cho em hỏi mấy tips về interview đuợc ko ah. Em cảm ơn nhiều ah! :) Lo quá cơ :-S

Hồ Lê Việt Long đã viết:
@QP: giỏi nhưng ko phải là nhất trong đống applicant

Làm sao mà biết giỏi nhất hay không được?Người đánh giá là interviewer chứ đâu phải mình?Có lẽ mấy ông Mĩ đấy phải kinh nghiệm hơn chứ.

Nah, mấy bác A1 bị Mr. Khôi loại từ vòng gửi xe rồi, có được interview đâu

Mấy em A1 chuẩn bị tinh thần là ko phải 1-on-1 đâu mà là interview 2 người 1 lúc đấy, thậm chí 3 người nếu applicant đông :D

Ở đây có mấy cái interview tips cho college (Wesleyan, Princeton, Reed) & job, nhưng anh nghĩ cũng khá relevant cho high school.

http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=24
http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=132
http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=836
http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=1493

Theo kinh nghiệm anh thì cái khó học sinh VN mình hay mắc phải nhất đó là: căng thẳng và không tự nhiên trong interview. Remember, if you TRY "to be yourself", you are NOT yourself any more (cuz you TRY TO). Be yourself is simply be yourself. Similarly, when you TRY to relax, the experienced interviewer will know you are nervous but attempt to LOOK relaxed.

Cách anh hay sử dụng là tập trung nói về những gì anh THẬT SỰ yêu thích và say mê, cho dù nó nhỏ nhoi, vì mình tự nhiên, là chính mình nhất khi mà mình nói về những gì mình thích. Theo anh thì cái attitude, spirit của em có khi quan trọng hơn những gì em nói (vì interviewer biết được thành tích em là gì, em hoạt động gì...trong application hết rồi).

Good luck!!!

em hỏi lại lần nữa, là em nhận được letter of invitation của thằng director of admissions của Taft thì có được đi không nếu không được anh Khôi biết và phê duyệt ạ? và có advantage hay disadvantage gì không khi em chưa gửi application cho nó?

hỏi luôn: năm nay những bạn nào đi phỏng vấn Taft vậy? bao nhiêu A1? bao nhiêu khối tự nhiên? bao nhiêu khối chiều?

Khoa thì vãi hàng rồi giải nhất Toán quốc gia Mỹ cái vấn đề không phải là khả năng học sinh VN mình thừa sức, mà là tự hào rất rất tự hào khi thấy tên một học sinh Việt Nam đoạt 1 giải thưởng của Mỹ như vậy
-----------------------------------------------------------------------
Cái này là lấy ở đâu ra đấy? chú Khoa này mới vào được vòng sơ khảo của math olympiad thôi. sau vòng này còn 2 vòng nữa để chọn ra 256 (out of 400,000) để vào vòng cuối trước khi chọn người đi thi IMO cho Mỹ.
Mấy đứa này có giỏi hay không là một chuyện, nhưng chuyện ông Khôi tiến cử con cháu (dẫn tới việc con cháu được đi) trong khi ông Khôi chịu trách nhiệm quản lý những học bổng này là điều không hay. Đáng lý thì một là ông Khôi kô được tiến cử con cháu, hai là nếu có tiến cử thì phải bỏ trách nhiệm quản lý đi. nếu không thì lời ra tiếng vào là điều không thể tránh khỏi. nếu là người có trách nhiệm và phân minh thì phải biết cách xử sự sao cho tránh được những việc đấy.

about Huỳnh Trung Anh: ông này đi Hotchkiss 1 năm theo học bổng Assist chứ không phải qua anh Khôi đâu :-? còn 2 ông Kh Kh /:) thì bó tay rồi. 2 năm Taft :((

ngày kia interview Taft rồi :-ss anh Vịt Lộn, à nhầm, Việt Long :(( đừng thấy người chết mà không cứu chứ :((

Thôi được rồi, post lên trên này cho tiện
Đại khái năm trước là (anh ko biết năm nay thế nào):
Do thiếu đề thi SLEP nên số applicant được chia làm 2 nhóm, nhóm 1 interview trước, test sau, nhóm 2 test trước, interview sau
Năm trước có tổng cộng 4 người, 1 bác béo nhất là trông thi SLEP, hôm anh có gặp lại ở trường, 1 bác gầy gầy của Loomis và 2 bác còn lại của Taft (nói chung họ có giới thiệu)
Do số applicant tương đối đông nên phải chia làm 2 nhóm nhỏ nữa, 1 nhóm 2 người, 1 nhóm 3 người, và chia làm 2 ca interview, ca 1 với Taft, ca 2 với Loomis, sau đó đổi lại
Interviewer của Loomis thì hỏi 1 số câu rất bình thường như thường làm gì trong thời gian rỗi, thích chơi môn thể thao gì, rồi thích môn học gì, dự định gì cho tương lai
Interviewer của Taft thì có sáng tạo hơn 1 chút, sau khi hỏi ba lăng nhăng giống như trên, thì có chia 2 applicant thành 2 phe, 1 phe là student/citizen, phe còn lại là principal/president, và phe 1 phải đưa ra những kiến nghị gì đó để improve your school/city và phe 2 phải xem xét những đề nghị đó.
Nói chung các em có thể agree/disagree, nhưng hãy cố show critical thinking của mình và phải tỏ ra open-minded 1 chút nếu kiến nghị đó hay
Vì là interview 2 người nên muốn chuẩn bị trước cũng khó, họ chọn random chứ ko được ghép đôi trước đâu
Tóm lại là ăn nói bình tĩnh chậm rãi, nhưng đừng tỏ ra là mình được gà bài trước, cứ tỏ ra tự nhiên, tươi cười
À còn 1 phần nữa là câu hỏi, hãy hỏi mấy câu trí tuệ, về trường họ cũng được, về admission process cũng được, đại khái em phải research những thế mạnh của trường rồi đả động qua 1 chút, và nhớ hỏi cả về academic lẫn extra-curri
Thời gian có hạn nên nói ngắn gọn thôi, đừng cố cướp lời nhau lại lằng nhằng ra

có khi năm nay rút kinh nghiệm năm ngoái nên chưa chắc đã phải phỏng vấn 2 người 1 đâu
nói gì thì nói, bọn nó được đi cũng xứng đáng thôi, nhưng chỉ tiếc là toàn học sinh cưng của thầy Khôi nên hình như không được khách quan cho lắm ...

thế mai em cứ đến phỏng vấn nhỉ :-? có thư mời của ông director of admissions thì không cần qua anh Khôi nhỉ?

Đã chuẩn bị kỹ thế rồi thì cứ đi chứ ko sao đâu :D
Em cứ việc contact trực tiếp với các adcom

got it today! unpredictable!!

there was nothing like the student/citizen and principal/mayor thing :-?

túm lại là ông ý hỏi về kể hoạch học tập của mình, hỏi về khó khăn của mình khi đi học ở nước ngoài, hỏi điều gì làm mình thích thú nhất khi ở đó, có 2 câu bình thường là: tại sao muốn sang đó học và hobby. nói chung là discuss về plan của em. mấy ông ý bảo bao giờ có kết quả SSAT với TOEFL thì liên lạc lại với mấy bác ý,mấy bác ý sẽ advice cho là nên vào trường nào :D

rất là proud :> thể hiện rất rõ tinh thần của một patriot và một học sinh hiếu học :D mature và có khả năng perform :D tuy nhiên, big ambition thì không đả động đến mấy...

túm lại là ok ;)

thanks anh Vịt Lộn nhìu nhìu :*

Haha, so they knew that there was a interviewee-rejected student like me :D Change in plan !
So who showed up today :-?

Mr Wandelt for Taft, Mr S...something for Loomis, Mr something for ASSIST and another Mr something for all :)) the last one has a Vietnamese wife. they, he and his wife, are the schools' helper to choose qualified students. and a girl named :-? well, Hà, Taft alumni of 5 or 6 years ago, showed up too.

I had not been "qualified" before meeting them. but I was there, the only non-T1, non-A1 student. and I can say they were impressed and they liked me. I'm thinking of this stupid fact: A1 look down on A2, and T look down on A. I could prove that I'm as good, or even better than them :)

I know the fat (maybe the fattest) guy who got a Vnmese wife :D
T1 looks down to A1 :)) R U kidding ?
Are you the only A2 applicant :-?

Back
Bên trên