03-06 chọn trường đi!!!

Bates mỗi năm chỉ nhận 1 .. Nhưng tao keen on Bates b/c có anh Khoa và chị Trang :X

Connecticut College
Dartmouth College
Bucknell College
New York University
Marrieta College
Emerson College
Smith College
Moravian College
Simmons College
(Harvard University)

Để ko nuối tiếc khi lỡ trượt các trường khác mà chỉ đỗ safety thì nên search cẩn thận chọn ra ít safety thôi nhưng mà chất lượng. Search về student life, location, residence... ;)

nói thật với mọi người là mtHolyoke tuy campus đẹp như hogwarts nhưng middle of nowhere, ngòai học ra chẳng có gì để chơi =(( no shopping no movie ..

mọi người chọn trường thì lưu ý là thay vì suy nghĩ hay lo sợ "đánh nhau" hay "đụng hàng" thì nên tập trung vào needs/ability của cá nhân mình vì:
-hầu hết, nếu không muốn nói là tất cả, những trường hay cho aid trong thời gian gần đây cực kỳ visible đối với các học sinh VN. Với lại, không chỉ vài ba chục bạn ở thread này hay 50,60 bạn ở HN apply mà còn những bạn ở Saigon, Huế...rồi bên Singapore, UK, Canada...=>muốn tránh cũng không được :D
-các adcom của mỗi trường đọc hồ sơ từng bạn và đánh giá xem bạn có phải là good match không...vì qualified vnese students thì rất nhiều. Do đó, có thể bạn A không qualified bằng bạn B (SAT, transcript) nhưng có những "hooks" khác thì vẫn có chance tương đương ở một trường C nào đó.

"You can't control the wind, but you can adjust your sails." bạn không thể kiểm soát ai apply, hay apply trường nào, thì bây giờ nhiệm vụ quan trọng nhất là: how to make yourself more competitive than 200 hundred people out there?

:)

Anh Khoa cho em hỏi:
Khi mà xét mình phù hợp với trường không thì có những yếu tố nào để đánh giá? Anh có nhận thấy mình fit với Bates không? ở những mặt nào?

Và hồi truớc anh làm thế nào để biết cái major nào là hợp với mình nhất :D

Bắt đầu có dấu hiệu của Thắng major :D Anh Khoa vào buồn năm phút ở topic hđ ngoại khóa mà ko vào đây trả lời nha [-X

cách tốt nhất để quyết định major là học kì 1 freshmen thử các lớp các môn khác nhau, môn nào thích thì học. Em ko fai declare major đến hết năm thứ 2 cơ mà :D

à quên, cách tốt nhất để biết mình có best fit với 1 college ko là nghiên cứu kĩ web của trường, activities, student life, nói chuyện với học sinh của trường. Chị thấy chị hợp Laf fet :D

@Hiệp: ông có cần bắt bẻ tôi thế ko :))
Chắc chắn em sẽ apply lafay mà chị Lan :D

ah quen ko bảo, hiện tại chị đang finalize các em được interview, mệt quá :D
mà hic, do Phòng hội đồng trường ams nhỏ nên chắc cũng chỉ nhận độ 40 người vào group session mà hiện tại có 60 người :D sợ quá, lại fai chọn tiếp

Presentation tại phòng Hội Đồng thì interview ở đâu huh chị :-?
Chị đừng bào là cũng ở đấy luôn đấy ạ :D
A a a a a a a
Được bùng tiết rồi, sướng quá :D nếu trúng tiết CN thì càng sướng :D

Interview ở phòng khách ở trường ams, chắc thế. Buổi presentation vào lúc 3h chiều ngày 7/9 nên không được bùng tiết hay trốn quân sự em ạ :D

Bao giờ thì có kết quả những người sẽ được interview hả chị :D Hồi hộp quá :D Hi vọng là được vì em chắc chắn sẽ apply Lafayette :D
[-o< [-o< [-o<

một trong những lời khuyên thường hay gặp nhất là "good fit" rồi "good match", nhưng thế nào là "good fit/match" và làm sao biết được? anh cũng rất đau đầu về việc này mấy bữa này :D, nên anh đang viết một bài ngắn (có khá nhiều ý giống với chị Lan nhưng chi tiết hơn một tí)...hy vọng cuối tuần này sẽ xong :)

Mình nghĩ dù kể cả đưa ra các tiêu chuẩn best fit, good match như thế nào thì các bạn ở Việt Nam apply sang cũng khó tìm hơn học sinh Mĩ, vì nguồn thông tin chủ yếu là qua website nên nhất là ai học ở nhà, rất khó hình dung, hoặc cụ thể lắm là nghe ngóng chuyện của các anh chị, sinh viên học ở đó. Mà best fit, good match nghe hơi propaganda :) Với người mà gia đình chỉ có tài chính vừa phải, thì ở đâu cho finaid thích hợp, có chương trình học của field of interest (chưa cần thiết phải cụ thể major set in stone ngay, mà khoanh vùng: ví dụ Engineering, Bio hoặc Chem... hay Nghệ thuật..) phù hợp với khả năng, student life ko quá nghèo nàn đã là một cơ hội tốt. Có người đùa mới bảo "Ở đâu cho nhiều tiền thì đi" :D

I am open to Khoa's incoming post and other ideas. :)>-

Chỉnh sửa lần cuối:
Hồ Lê Việt Long đã viết:
Quên Middle đi, nó có policy ưu tiên đặc biệt cho UWC, năm sau có 2 chị graduate từ UWC gần như chắc chắn vào Middle nên chả ai chọn Middle nữa cả -> ông ko bị đụng hàng đâu :))
năm sau nữa lại Hường + Hồ Đức thì bao h mới có dân ta apply từ đây vào đấy :))

Back
Bên trên