Ở Hà Nội có chỗ nào học tiếng Trung ạ

Trịnh Thanh Hà
(spotted_lambie)

Em chưa học tiếng Trung bao h,nhưng mà em rất thik nền văn hóa Trung Quốc nên muốn học,với cả em cũng thik đọc chưởng nữa :D,mọi người cho em hỏi ở Hà Nội thì nên bắt đầu học tiếng Trung ở đâu,cơ bản từ đầu í ạ.
Cảm ơn mọi người rất nhiều :D

Trịnh Thanh Hà đã viết:
Em chưa học tiếng Trung bao h,nhưng mà em rất thik nền văn hóa Trung Quốc nên muốn học,với cả em cũng thik đọc chưởng nữa :D,mọi người cho em hỏi ở Hà Nội thì nên bắt đầu học tiếng Trung ở đâu,cơ bản từ đầu í ạ.
Cảm ơn mọi người rất nhiều :D
Em thấy có nhiều trung tâm dạy tiếng Trung lắm mà chị, nhưng mà em nghĩ tự học tốt hơn, chị thử vào đây này :http://www.zapchinese.com/
nó hướng dẫn cụ thể lắm nhưng mà vì là trang free nên ko nhiều từ lắm đâu, chỉ là để làm quen với tiếng Trung thôi mà. Chị thik học Trung sao ngày trước chị ko vào lớp Trung-Anh ạ điểm Trung-Anh thấp hơn điểm lớp Anh 2 mà?Em muốn vào mà ko được đây này:(( :((

Chỉnh sửa lần cuối:
Đinh Hồng Hạnh đã viết:
Em thấy có nhiều trung tâm dạy tiếng Trung lắm mà chị, nhưng mà em nghĩ tự học tốt hơn, chị thử vào đây này :http://www.zapchinese.com/
nó hướng dẫn cụ thể lắm nhưng mà vì là trang free nên ko nhiều từ lắm đâu, chỉ là để làm quen với tiếng Trung thôi mà. Chị thik học Trung sao ngày trước chị ko vào lớp Trung-Anh ạ điểm Trung-Anh thấp hơn điểm lớp Anh 2 mà?Em muốn vào mà ko được đây này:(( :((
Em ngốc ạ
Học lớp Trung Anh là lịch học 30 tiết 1 tuần, các lớp khác tối đa chỉ có 27 tiết/ tuần, học song ngữ nên số tiết dày đặc
Hơn nữa điểm vào Trung Anh cao hơn Anh 2 là thường là 1 điểm hoặc bằng nhau em ạ
Cũng có thể là do chị Hà ban đầu chưa muốn học Trung nên đăng kí vào Anh 2 thôi

Còn về việc học Trung hay bất kì môn ngoại ngữ nào khác, chị nghĩ đều cần có sự tự giác nhưng ko nên tự học một mình, vì ngoại ngữ là cần phải giao tiếp, muốn học tốt thì em nên thử học trong môi trường có nhiều người nữa coi như để thực hành luôn, cho nên câu "tự học tốt hơn" của em ko hẳn đúng đâu.

@Chị Hà (fan DBSG :p) : em nghĩ học ở chỗ trường Cát Linh khá tốt, em ko học nhưng bạn em học ở đây có kết quả học khá tốt, tất nhiên cũng là phần nhiều do mình có thích hay ko :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Minh Trang đã viết:
Hơn nữa điểm vào Trung Anh cao hơn Anh 2 là thường là 1 điểm hoặc bằng nhau em ạ
Năm nay đợt 1 thì CE và E2 bằng nhau còn sau khi hạ điểm thì CE thấp hơn chị ạ (thế mà em vẫn toi:(( :(( )

Còn về việc học Trung hay bất kì môn ngoại ngữ nào khác, chị nghĩ đều cần có sự tự giác nhưng ko nên tự học một mình, vì ngoại ngữ là cần phải giao tiếp, muốn học tốt thì em nên thử học trong môi trường có nhiều người nữa coi như để thực hành luôn, cho nên câu "tự học tốt hơn" của em ko hẳn đúng đâu.
ý em ko phải thế đâu chị, ý em là ban đầu nếu ko có đk thì cứ tự học đã, để quen dần với Chinese thôi, chứ còn tự học mãi sao được, tự học thì nhiều lúc mình viết sai hay đúng cũng đâu có biết, còn cái mà học trong môi trường có nhiều người nữa coi như để thực hành luôn thì em nghĩ là thik hợp với nghe nói hơn chị ạ:D, em cũng phải tự học trước đấy chứ, nhưng mà cũng sắp được học ở trường rồi:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Sao lại ko gửi bài trả lời được là sao hả em? :)
Ở Hà Nội thì có nhiều chỗ học tiếng Trung lắm, em ạ! :). Nhưng vấn đề mục đích của em học tiếng Trung để làm gì? Học để giao tiếp, học để biết, học để đi du học... Nếu chỉ để học cho biết hoặc là để giao tiếp thôi thì em đến các trường Đh như: Đh Quốc Gia, Đh Ngoại ngữ Hà Nội là hoàn toàn có thể đáp ứng được yêu cầu của em.
Còn với mục đích cao hơn, đó là học để thi HSK, để đi du học thì chị nghĩ ko nên học ở đó, vì đơn giản, học ở những chỗ đó rất chậm. Một bài học họ dạy đến tận 2 buổi rưỡi rất chi là mất thời gian. :) Mà đã có ý định đi du học thì cần phải học nhanh, chứ ko thể chậm như thế đc, ko thể kịp mà đáp ứng cho chương trình học tại TQ. :) Thêm vào đó nếu muốn đi du học tại những nước sử dụng tiếng Trung thì cần phải chuẩn bị rất nhiều, thứ nhất cái quan trọng đầu tiên là phải trang bị cho mình hành trang quan trọng nhất là tiếng Trung. Vì đơn giản có tiếng thì mới học được, mới thi được HSK để vào học chuyên ngành, học ĐH. Cho nên nếu định học tiếng Trung để đi liu xue, thì ko nên học tại các trung tâm, nên tìm một người nào đó dạy riêng cho mình, tốt nhất nên là những người đã học tại TQ, như thế thì họ sẽ giúp mình nhiều hơn rất nhiều. Thứ nhất là: với những người học tại TQ, họ biết cách học, các loại sách….. ở bên đấy. Thứ hai là: chắc chắn phát âm và sự nhanh nhạy trong giao tiếp của họ sẽ tốt hơn.
Nhưng chắc em mới bắt đầu học thì chị ko nghĩ la nên tự học, mặc dù tự học cũng được( như em Hạnh nói ở trên) tuy nhiên, chỉ ở mức độ nào đó thôi, chứ nói thật chị cũng thấy phục mọi người thật, tự học được tiếng Trung :(, chứ chị thấy chưa biết tí gì mà tự học, lại chẳng có ai để hỏi thì …. Chắc chị ko làm được, vì tiếng Trung cái phát âm của nó khó hiểu lắm, bảo chị tự học chắc ngất quá! :((

Trương Thị Thu Trang đã viết:
Sao lại ko gửi bài trả lời được là sao hả em? :)
ý em là nó cứ hiện cái code : QUOTE ra ấy mà, à được rồi chị ạ:D

Trương Thị Thu Trang đã viết:
Chắc chị ko làm được, vì tiếng Trung cái phát âm của nó khó hiểu lắm, bảo chị tự học chắc ngất quá! :((
Em nói thật là em chỉ tự học được có mấy tháng sau đấy mặc kệ luôn, tại ngại quá :D với lại đằng nào thì năm nay em cũng học rồi mà:D. Cái phát âm của Chinese thì em nghĩ tốt nhất là nên nghe từ người bản ngữ, vì nhiều khi em thấy ng` VN mình phát âm chinese cứ thế nào ấy (em ko biết diễn tả nó thế nào :D), nếu ko có đk thì nghe đĩa cũng được chị ạ:D
Thật ra nếu muốn tự học Chinese cũng ko khó lắm, quan trọng là phải chăm cơ, chứ lười như em thì....:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Nhưng mà chưa biết tí gì mà tự học thì có phải hơi mạo hiểm quá ko :D
Em chỉ muốn học để giao tiếp thôi

Chị thì chị ko nghĩ tự học lúc ban đầu là tốt. :)Thứ nhất như chị đã nói ở trên, cho dù em chỉ là học để giao tiếp thôi, thì căn bản ban đầu cũng nên vững chắc. Thứ hai, học phát âm của tiếng TRung khá khó hiểu, phát âm thế nào cho chuẩn, cho chính xác là cả một vấn đề. Chị ko dám chắc, em mua sách về rồi tự học mà lại ko có bất kỳ ai để hỏi, thì liệu em có hiểu hết những cái mà sách dạy hay ko? Rồi tự em học, liệu em có biết đâu là đúng và đâu là sai hay ko? :) Mà đã học tiếng Trung hay học bất kỳ cái gì cũng nên chuẩn ngay từ đầu, chứ sau này sai rồi sửa, nó đã thành thói quen của mình rồi thì khó sửa lắm. :). Vì thế chị khuyên em nên đến một nơi nào đó để học như mọi người đã đưa ra bên trên. Tuy nhiên dù là học ở nhà, tự học hay học ở bất cứ chỗ nào thì cũng phụ thuộc rất nhiều vào bản thân mình. :)
Chúc em tìm được một nơi nào học thật tốt, và ngày càng hứng thú với môn tiếng Trung. :)

Theo anh nếu học cơ bản từ ban đầu thì dù học để giao tiếp hay học để nghiên cứu sâu hơn thì cũng tuyệt đối không nên tự học. Bởi nếu tự học các em sẽ gặp phải một vấn đề rất lớn trong cách đọc và phát âm. Tiếng Trung phát âm tương đối khó bởi có nhiều âm bật hơi, vì thế chỉ tự học thôi thì sẽ không thể chuẩn được rồi, do đó sẽ ảnh hưởng rất lớn đến việc học sau này của các em. Vì những thứ ban đầu các em tiếp thu sẽ ăn sâu vào mình và vô cùng khó sửa. Tất nhiên tự học bao giờ cũng là rất quan trọng, nhưng nó sẽ phát huy tác dụng khi các em có 1 nền tảng cơ bản chuẩn và vững chắc. Chúc các em thành công.

Nguyễn Minh Trang đã viết:
Hehe, tình hình nếu thế cả anh Phương, chị Thu Trang và chị thua em rồi ;;)
em giỏi cãi lắm mà chị:D
sau này có khi đi làm luật sư cái nhỉ;)

Đinh Hồng Hạnh đã viết:
Em đã mạo hiểm rồi đấy ạ:D
Vì em mạo hiểm nên em có thấy có cái gì đấy ko nên ko? Chắc chắn sẽ có những cái sai mà em ko biết được, đúng ko nào, :| ví dụ như chị thấy một số phát âm của em có lỗi :) Mặc dù ai cũng phải sai nhưng có điều, nhưng lỗi cơ bản sẽ ko mắc phải. :) Nếu như tự học thì sẽ có nhiều khó khăn đấy.:-?

Nguyễn Thị Phương Ly đã viết:
Vì em mạo hiểm nên em có thấy có cái gì đấy ko nên ko? Chắc chắn sẽ có những cái sai mà em ko biết được, đúng ko nào, :| ví dụ như chị thấy một số phát âm của em có lỗi :) Mặc dù ai cũng phải sai nhưng có điều, nhưng lỗi cơ bản sẽ ko mắc phải. :) Nếu như tự học thì sẽ có nhiều khó khăn đấy.:-?
đúng rồi ạ, công nhận là có nhiều cái khó nhưng mà em cũng có đk nên có j` ko hiểu thì có thể hỏi chị họ em hoặc dì em cũng được:D

Lê Đức Phương đã viết:
Theo anh nếu học cơ bản từ ban đầu thì dù học để giao tiếp hay học để nghiên cứu sâu hơn thì cũng tuyệt đối không nên tự học. Bởi nếu tự học các em sẽ gặp phải một vấn đề rất lớn trong cách đọc và phát âm. Tiếng Trung phát âm tương đối khó bởi có nhiều âm bật hơi, vì thế chỉ tự học thôi thì sẽ không thể chuẩn được rồi, do đó sẽ ảnh hưởng rất lớn đến việc học sau này của các em. Vì những thứ ban đầu các em tiếp thu sẽ ăn sâu vào mình và vô cùng khó sửa. Tất nhiên tự học bao giờ cũng là rất quan trọng, nhưng nó sẽ phát huy tác dụng khi các em có 1 nền tảng cơ bản chuẩn và vững chắc. Chúc các em thành công.
Xin lỗi mọi người chen ngang 1 phát:). Anh Phương thân mến, thế mà cái thằng đến từ Đài Loan lớp em nó đã tự học tiếng Đức trong thời gian đi nghĩa vụ quân sự đấy anh ạ:D. Ngữ pháp thì đúng là siêu đẳng (cái này không chấp, đúng là ngữ pháp tự học là chính), từ vựng nó cũng lắm (cái này em không phục vì nó không bao giờ chịu dùng từ điển Đức Đức, toàn dùng Đức-Trung, dùng nhiều thì nhớ, học thuộc lòng là chính:D). Phát âm tiếng Đức thì em xin thưa với anh là cực khó cho bọn nói tiếng Trung, vì có nhiều âm r (bọn nó toàn đọc thành l:D) và chữ w thì lại đọc thành v, v lại đọc như f, f cũng đọc là f:)). À, ngoài tự học nó luyện bằng cách chat hay trao đổi email gì đó với 1 em bên Đức. Nó chưa tham gia 1 lớp tiếng Đức nào tử tế. Đến khi đi học, tiếng Đức của nó bét nhè luôn! Nói thì nó không phải là khá, đây chính là điểm yếu nhất của người tự học:D. Viết thì rất văn hoa, dùng nhiều từ khó (cũng lại là do tự học, tự đọc quá nhiều:).
Trước đây em cũng không tin là hoàn toàn tự học 1 ngoại ngữ được, nhưng thằng ku này chắc ngoại lệ anh ạ:D
Tiện thể chia sẻ cùng các bạn kinh nghiệm tự học ngoại ngữ luôn:). Như anh Phương nói, trước hết phải có 1 nền tảng cơ bản chuẩn và vững chắc. Sau đó tự học đóng vài trò cực kì quan trọng:). Nếu chỉ học trên lớp thì rất lâu để thành thạo 1 ngoại ngữ:D. Nếu không có điều kiện học với người bản ngữ, học tại nước nói tiếng đó thì phương tiện tự học tốt nhất là tivi, radio, internet. Nói chắc mọi người cũng biết cách học ngoại ngữ tốt nhất là học như trẻ con học nói. Không biết với tiếng Trung có thế không chứ với tiếng Đức mình đã học như thế:). Thời gian đầu nghe rất nhiều, nghe chỉ là nghe, không cần hiểu, để dần làm quen với âm tiếng Đức. Việc này rất có lợi. Sau này khi vào học sâu, sẽ thấy các âm rất quen và học rất nhanh. Khi có nền vững vững 1 chút thì việc nghe lại càng quan trọng. Nên chia theo các mức độ: ban đầu cố gắng nghe các từ mình biết, hoặc nghe được càng nhiều từ càng tốt:D. Sau đó nghe ý của câu, của đoạn. Cuối cùng nghe lại để nghe được từng câu. 1 bài nghe cứ gọi là nghe đi nghe lại cả chục lần, cho đến khi nghe được hết thì thôi.Đấy là kinh nghiệm cá nhân, còn mỗi người ai cũng có kinh nghiệm của riêng mình:). Chúc các bạn thành công với việc học tiếng Trung:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị thì ko nghĩ như thế. CHị biết chắc chắn có khá nhiều người tự học ngoại ngữ. Nhưng theo như em P nói ở trên thì căn bản ban đầu ko nên tự học. Nhất là tiếng Trung, bởi ngay cả khi chúng ta được học trên lớp, học tại các TT, ko có đk tiếp xúc với người bản ngữ thì cũng đã là khó để chuẩn được rồi, thậm chí ngay cả các thày cô giáo VN dạy tiếng Trung cũng chưa chắc phát âm đã là chuẩn, huống chi mình tự học. Tự học- như em Trang nói bên trên thì liệu mình đọc sách có hiểu được hết sách dạy mình nên đọc như thế nào ko, thậm chí có những lúc sách nói là một chuyện nhưng có chắc chắn phải phát âm như thế ko thì lại là một chuyện khác. :| Đấy là còn chưa kể, tự học mình làm sao biết đúng hay sai như thế nào? Có khi sai lại nghĩ là đúng, mà đúng lại nghĩ là sai. :-s
Còn như e trích dẫn ở trên, cái bạn người ĐL như em nói, chị cũng khá phục vì có thể tự học được, nhưng chị nghĩ tiếng Đức và tiếng Trung là hoàn toàn khác nhau. Chị tin là tiếng Đức phát âm ko thể khó bằng tiếng Trung được. Thêm vào đó, như em nói, cái đứa bạn em đó, nó nói cũng ko đc tốt đúng ko? Chị nghĩ đấy là điểm yếu của những người tự học. Mà, em Hà- người lập topic này lại muốn học để giao tiếp thì chị nghĩ cái phát âm ban đầu cần phải thật chuẩn xác.
Đây là ý kiến của chị, thực ra mỗi người có một ý kiến riêng. Chị chỉ có vài lời như thế. :)

Nếu chỉ học để giao tiếp thì tốt nhất là học kiểu Tandem. Học kiểu này rất phổ biến. Ví dụ, chị Ly là người VN đang muốn học tiếng Trung, anh Phương là người ĐL lại muốn học tiếng Việt. 2 người gặp nhau theo lịch tự sắp xếp, giúp nhau học tiếng mẹ đẻ của người kia. Học theo kiểu nói chuyện để tăng khả năng giao tiếp là chính!

Phạm Trang đã viết:
Nếu chỉ học để giao tiếp thì tốt nhất là học kiểu Tandem. Học kiểu này rất phổ biến. Ví dụ, chị Ly là người VN đang muốn học tiếng Trung, anh Phương là người ĐL lại muốn học tiếng Việt. 2 người gặp nhau theo lịch tự sắp xếp, giúp nhau học tiếng mẹ đẻ của người kia. Học theo kiểu nói chuyện để tăng khả năng giao tiếp là chính!
Đúng rồi ạ, em thấy học kiểu này rất hay, vừa học được Chinese mà vừa quen nhiều anh đẹp trai:D

Phạm Trang đã viết:

Uh, Anh là người Đài Loan đang muốn học và lấy vợ Việt Nam đây, có em nào đăng kí không? :>

Back
Bên trên