đạo nhạc

Mai Thành Sơn
(legendaryson)

Thành viên<br><a href="http://www.hn-ams.org/forum
thấy mọi ng bàn tán sôi nổi về âm nhạc quá S mạn phép nhảy vào góp vui tí.Bao nhiêu chủ đề đã dc đề cập rồi nên S cũng chỉ góp vui bằng cái này thôi(hi vọng ko đụng hàng)

bài đạo nhạc chuối nhất mà S biết:Sét
bản gốc:http://youtube.com/watch?v=k0DCPmozNLs

hoặc trên music.yeucahat.com cũng có

oh yeh!! Đồng ý với ông anh cái này^^

em là em phê bài gốc lắm nhé, nhớ là bài này vốn là nhạc của một bộ anime nào đó (quên tên rồi). Tự dưng bị đạo thành thế này, nghe chán ko thể tả.

VN mình đạo nhạc quá nhiều đến mức phát chán, ko còn lời gì để nói. Mấy bài hát như bài "Sét" ấy, làm mất giá trị của nhạc gốc quá đi!!!

Vn đạo nhạc thì đỉnh rồi, khôn lắm, không đạo hết mà đạo... 1 phần thôi :))
em nhớ có bài Niềm tin chiến thắng của Mỹ Tâm hát đạo y sì 1 bài nhạc nhật

hehe, các bác lên gúc gồ nhá, tìm bài Mãi rời xa cùa Đàm Vĩnh Hưng và bài Caravan của Kitaro nhé...em thấy bài này đạo hay quá(hay anh Hưng mua bản quyền rồi ko biết nữa :-??)!...ý nghĩa khác hẳn bản gốc...mà nghe vẫn hay...:D...

Chỉnh sửa lần cuối:
làm sao hay bằng bài gốc được=.=

Mà bài Niềm tin chiến thắng là đạo á? bó tay! Thế mà dám hát lên cho cả nước nghe.

Còn cái bài "Hòn đá cô đơn" nữa chứ, bi h vẫn cứ đinh ninh là thằng nào trường Trần Phú sáng tác, cuối cùng hôm nọ đi với con bạn fan J-rock mới biết, bài đấy là tiếng Nhật, của thần tượng nó hát.

mọi ng ơi nếu biết bài nào đạo thì ít ra đưa bản gốc ra nhé

Hòn Đá Cô Đơn là của J rock à :eek:

Đứa nào đạo X Japan kiện bỏ mie luôn

----------

Công Chúa Bong Bóng đạo 1 đoạn Canon in D->cái này rõ như ban ngày ko cần phải bàn cãi j thêm

có thêm cái bài rap j đó cũng đạo 1 đoạn canon

Vẫn ghét nhất là bài "Xe đạp" cover "Sakurairo maukoro" :|

Rap Việt, mà cái nhạc nền toàn Endless love - The Myth OST (ra cái bài thần thoại tình yêu) .... và một số bài như thế, thì có gọi là đạo ko ?

Ôi thích thì kể ra 1 đống, 1 chồng, 1 bãi các RAP VN đạo track của RAP US ;))
Điển hình gần đây :
LALA đạo của ( Give it up to me _ Eve ft Sean Paul)
Còn đạo của Low, Impacto và cả..............8-}

Mocking Bird, Dilemma, Button, Beep...nghe nhạc VN đạo đến thắt cổ tự tử :))

Lại nhắc đến chuyện đạo nhạc mà buồn hết cả ng` :(

Hồi cuối tháng 2 dẫn thằng bạn partner H.Quốc vào 9gang ăn sáng. Lúc đấy quán nó đag bật ư ử cái bài j của VN mà e cũng quên tên mất rồi, tự nhiên lại thấy nó lẩm nhẩm hát theo :-ss ... hóa ra nó giải thik là bài này nhạc giống hệt 1 bài hát ở HQ nó đã nghe rồi nó thắc mắc mình là sao lời lại đc chuyển thành tiếng j thế? :|

Chả biết giải thik thế nào luôn ... :|

thế thì cũng bó tay thật, sao ko bảo nó là Tiếng Tàu :))

Ôi dời, VN mình quá giỏi rồi. Nhạc gì chả đạo được, từ hồi Mỹ Tâm hát bài "Nhé anh" đạo của Thái, Ưng Hoàng Phúc đạo đủ các loại nhạc của Trung Quốc.....

tội nghiệp, đến cả bài Aloso picaso của Bồ Đào Nha, anh Đan Trường nhà mình cũng ko tha :))

mọi ng ơi nếu biết bài nào đạo thì ít ra đưa bản gốc ra nhé

Hòn Đá Cô Đơn là của J rock à :eek:

Đứa nào đạo X Japan kiện bỏ mie luôn

----------

Công Chúa Bong Bóng đạo 1 đoạn Canon in D->cái này rõ như ban ngày ko cần phải bàn cãi j thêm

có thêm cái bài rap j đó cũng đạo 1 đoạn canon

Có phải lúc nào cũng nhớ bài đâu ạ
Nhưng mà đúng là công chúa bong bóng đạo trắng trợn thật :p Cả nhạc cổ điển nổi tiếng thế mà cũng dám...

Nhg mà cái lạ là theo luật bản quyền, thì những người đạo nhạc này đã bị lôi ra xử rồi chứ. Rap Việt có hàng đống bài đạo như thế, sao chả thấy ai Hội nghệ thuật VN lên tiếng j nhỉ :-/ Chả lẽ lại ko ai biết :-/

haizzz...mình cũng ghét bọn đạo nhạc nhưng chỉ là những đứa ko tôn trọng tác phẩm gốc thôi...nhân đây cũng xin nói với 1 số bạn là luật bản quyền có phạm vi là 50 năm, tức là sau 50 năm tác phẩm đó ra đời thì được phép sử dụng làm chất liệu sáng tác thoải mái, nên nhạc cổ điển dùng có sao đâu mà kêu! Canon in D là 1 trong những bản nhạc được cover nhiều nhất đấy, tôi đang có trong tay đến hơn 150 tác phẩm có gốc là Canon in D đây, chẳng nhẽ thế giới cũng đạo nhạc sao!"Hòn đá cô đơn" cũng là nền Canon in D đấy!

Nên phê phán, nhưng chọn lọc hơn 1 chút!

bảo đạo Canon in D thì ko phải rồi, Canon in D được sử dụng khắc thế giới làm nhạc nền cho nhiều thứ lắm

còn rap việt thì toàn cover beat của rap các nước khác để rap, nhưng mà toàn là kiểu record xong tung lên mạng chơi chơi thôi, ko thương mại hóa =>> ko gọi là đạo nhạc

đạo nhạc ở vn thì phải là như kiểu tình thôi xót xa ăn cắp nhạc nhật ngày xưa ý :D

thế những bài như "10 minutes" của Hyolee bị Bảo Thy đạo thì sao?? Chẳng biết đã mua bản quyền chưa nghe Bảo Thy hát mà thấy chán hết cả người, giọng của Bảo Thy làm sao so được với Hyolee chứ!>"<

ko ai để ý chứ mình cũng thích nghe nhạc của Hyolee, nghe người khác hát bài đó chẳng ra cái gì mà tức hết cả người, rồi còn U của Suju bị Young Uno đạo.

tức nhất là vụ thằng Đức Anh của nhóm OMG đạo trắng trợn bài Lovin' you của DBSK, đã ko mua được bản quyền (mà làm quái gì mua được ) lại còn sáng tác lời chán như con gián. Bài ballad của người ta mà nó chơi rap vào nghe ngang ko thể tả. Đã thế còn dự định đem ra làm bài Hit của nhóm, blog của nó bị fan DB chửi chán chê mà nó ko thèm xin lỗi, trước khi đóng cửa blog để lại một câu chửi rất mất văn hóa, 9X bây giờ là thế sao?

Ai nói tung lên mạng thì ko sao chứ? xin lỗi, nhưng với cái bài hát đạo của thằng Đức Anh đấy mà để fan Hàn bắt gặp thì sẽ như thế nào? Họ sẽ chửi là tại sao VN dám đạo nhạc của thần tượng chúng nó, rồi công ty SM mà biết được có người lấy cắp bản quyền của họ thì thằng đó sẽ bị phạt đấy, đừng nghĩ mọi việc đơn giản, mạng chính là nơi thông tin lan truyền nhanh nhất.

Mình có con bạn ở nước ngoài, mấy lần nói chuyện với người nước ngoài họ hỏi "VN đạo nhạc giỏi lắm đúng ko?" nghe nhục ko thể tả!

Nhưng nên biết cover có chọn lọc chứ.Nghe như đấm vào lỗ tai ý.giọng thì lơ lớ.Như nghe nhạc Hàn,việc sử dụng nhạc cổ điển làm nền cho bài hát là rất phổ biến nhưng phải công nhận là nó rất hoành tráng.thậm chí chi ly đến từng chi tiết luôn.
Nếu ko nổi tiếng thì ko sao,cùng lắm là chửi nhau giữa đám này đám nọ nhưng mà nếu lại nổi lên thì chết ý chứ :-s

Thực ra cái đạo của thế giới là đạo 100% ý, tức là cả bài trắng trợn luôn. VN của mình chỉ "xin 1 tí", kiện thế nào được :)) Mấy cái bài của Duy Mạnh ấy, mỗi thứ lại lấy 1 ít của bài này, 1 ít của bài kia, thế là thành của mình :)) VN ta trình cao lắm ;))

Back
Bên trên