đạo nhạc

Thực ra cái đạo của thế giới là đạo 100% ý, tức là cả bài trắng trợn luôn. VN của mình chỉ "xin 1 tí", kiện thế nào được Mấy cái bài của Duy Mạnh ấy, mỗi thứ lại lấy 1 ít của bài này, 1 ít của bài kia, thế là thành của mình VN ta trình cao lắm

VN thế này thì chịu rồi.....

bây giờ cứ mỗi lần nghe nhạc trẻ VN có bài gì mới là y như rằng thấy sợ sợ, nghĩ ko biết là đạo của nước nào nữa đây? như lần trước mấy con bạn cùng lớp bật bài gì đó khá mới (nghe giọng đoán là của Bảo Thy) vừa mới nghe quen quen, cuối cùng mới nhớ nó là bài tiếng Nhật mà ngày nào mình cũng nghe=.= thế là chán, lảng đi. Vì ko quan tâm nên cũng chả hỏi tên bài đó là gì. Đến khi về nhà lại thấy hàng xóm bật bài này, chẳng lẽ bài này chuẩn bị nổi lên nữa hay sao? Ko còn gì để nói......

Điều đặc biệt là nhạc VN "đạo tiến bộ" hơn hồi trước ở chỗ: ko lấy nguyên cả bài nữa mà chỉ lấy một nửa. Giỏi quá rồi! (Bó tay.....)

Thà nghe nhạc đỏ còn sướng hơn, nhạc đỏ thì chắc chắn ko đi đạo :))

Thực ra cái đạo của thế giới là đạo 100% ý, tức là cả bài trắng trợn luôn. VN của mình chỉ "xin 1 tí", kiện thế nào được :)) Mấy cái bài của Duy Mạnh ấy, mỗi thứ lại lấy 1 ít của bài này, 1 ít của bài kia, thế là thành của mình :)) VN ta trình cao lắm ;))

công nhận :)) mà ngồi nghe nhạc Việt đạo thành ra sến ôi thôi là sến :)) (hay chắc là nhạc nước ngoài mình ko hiểu j nên ko thấy sến :-?) nhưng mà nghe vẫn khó chịu lắm :)). Mà nước ngoài ế :)) nó cover thì nó rõ ràng nguồn ra, bảo là nó cover (kiểu nhạc Big Bang ý :x) xong nghe rõ hoành tráng, nhạc Việt mình đạo chỉ thấy làm bài nhạc đang hay thành ra cái j nữa :-& ko đỡ được

@ chị Liên: chị vẫn chưa thôi tức ạ :)), tức thằng đấy làm j :)) cứ ngồi nghe nhạc DBSK cho khỏe :)) mà em nghe bài đấy rồi, ko thành hit được đâu :))

aish........

hồi xưa các ông già bà già đạo nhạc đã đành (Bằng Kiều, Mỹ Tâm, Mây trắng, Đan Trường......), bây giờ tưởng lớp trẻ tiến bộ hơn, ai dè bọn 9X cũng đua nhau đi đạo nhạc. Hỏi chúng nó sao phải làm thế thì chúng nó bảo:"tiếng nước ngoài ko hiểu, nghe tiếng Việt mới hiểu" tụi nó làm như lời tụi nó sáng tác hay lắm ấy, so với lời dịch từ bản gốc thì bản gốc còn hay hơn nhiều!!

VN mà cứ đạo nhạc tràn lan và trắng trợn thế này, thế nào tiếng đồn cũng thổi xa, bọn nước ngoài được cớ chửi trình sáng tác nhạc nước mình kém, đau đớn thay........

:)) chị hỏi rồi cơ ah :)) cái chính là chúng nó đạo thì chúng nó cứ tự nhiên mà đạo thôi, có bao h viết tên bài gốc phía dưới đâu =)) còn thêm lời, viết tên gốc phía dưới + tac giả thật thì em nghĩ cũng ko gọi là đạo nhạc

nếu tụi nó viết ra đầy đủ thế thì nói làm gì! đằng này tụi nó chỉ ghi bâng quơ là "nhạc nước ngoài". nhạc nước ngoài có biết bao nhiêu bài?!

VN thế này thì chịu rồi.....

như lần trước mấy con bạn cùng lớp bật bài gì đó khá mới (nghe giọng đoán là của Bảo Thy) vừa mới nghe quen quen, cuối cùng mới nhớ nó là bài tiếng Nhật mà ngày nào mình cũng nghe=.= thế là chán, lảng đi. Vì ko quan tâm nên cũng chả hỏi tên bài đó là gì. Đến khi về nhà lại thấy hàng xóm bật bài này, chẳng lẽ bài này chuẩn bị nổi lên nữa hay sao? Ko còn gì để nói......:))

Sakurairo maukoro :|
Lần trc em cũng tình trạng tương tự.Vừa nghe nhạc dạo đã hát theo luôn mà chả nhớ con khỉ đấy nó cover từ bài nào.Điều tra mãi mới nhớ ra chứ ko chắc uất mà chết luôn.

nếu tụi nó viết ra đầy đủ thế thì nói làm gì! đằng này tụi nó chỉ ghi bâng quơ là "nhạc nước ngoài". nhạc nước ngoài có biết bao nhiêu bài?!
Có bài còn chả viết nhạc nước ngoài gì :))
Như trong Gala cười í chị ạ, có đạo thì sang Châu Phi, xuống Nam Cực mà đạo, chứ đạo của Thái với của Nhật thì ... trẻ con nó cũng biết =))
Ôi câu này hay thế =))

:)):)) khổ lắm ca sĩ VN nó thiếu đào tạo nên nó mới thế :)) mà phải đồng ý với em Lan Anh, đạo Thái, Nhật, mà nhất là đạo Hàn thì đúng là ngu :-j

8-> các anh yêu train mấy năm rồi hát như thế, chúng nó đạo hát lên lời đã chán giọng càng tởm :-s

bây giờ vấn đề lại là: "đã đạo của người khác mà cũng ko nên thân"
rõ là thấy nhạc người ta hay để ăn cắp rồi mà cũng sáng tác ra cái bài hát ko ra trò trống gì cả.

bài "My destiny" của DBSG bị bọn Brother (hát cùng Bảo Thy thì phải) đạo mà cũng đạo ko ra hồn. Vấn đề là cái lời của bài gốc thì ý nghĩa thế, còn bọn nó sáng tác ra lời rất củ chuối.

cái câu:

"kokoro dake sakende iruyo mou ichido dake tsutaetai
you know that My hearts beating for you"

( Tiềm thức của anh như muốn la lớn lên để gửi 1 thông điệp cuối cùng
Em biết không, trái tim của anh vẫn đập là vì em)

bọn Brother hát là "chiều cô đơn này em Uknow..."==> sến ko thể tả =)) dường như ko biết dùng từ gì nên để nguyên cái từ tiếng anh đấy, đọc lên nghe buồn nôn quá,ko biết tụi nó có biết sáng tác nữa hay ko

rút ra kết luận: đã đi ăn cắp nhạc thì chớ mà sáng tác cũng chẳng ra hồn :))

=)) ối giời ơi, cái bài đấy Sean Kingston nghe hay ho thế, thành ra xe ngộp xăng với cả thất tình =))=))

@ chị Liên: đến h có bao nhiêu bài của DongBang bị đạo rồi ạ ...?

Chỉnh sửa lần cuối:
ít nhất e biết có bài "Holding back the tear" của DB bị đạo rồi :)>-

các bạn í dịch sang lời việt, rồi cất cái giọng thều thào như sắp hết hơi giống các cụ cao tuổi :-j ối dời ơi, k đỡ đc 8-} phải nói là "thối" lắm :-<

nghe mà cảm tưởng như chúng nó xúc phạm DB b-(

biết một số bài của DB bị đạo là : "O", "My destiny",... mới đây là Lovin' you,... cũng chỉ biết thế, lạy giời đừng có thêm bài nào nữa=_____________=

Ngoài ra bài "U" của Suju bị thằng Young Uno đạo trắng trợn với cái tên "Về bên anh", nghe kinh khủng="= hic.... unie HyoLee của mình bị Bảo Thy đạo "10 minutes" mới đau chứ, mà giọng Bảo Thy làm sao sánh được với unie ấy mà bọn nó cứ khen Bảo Thy khen lấy khen để>"< nghĩ lại vẫn còn ức.

Lại còn thằng Đức Anh, một ss là fan DB đã nói chuyện thằng thắn với nó, nó thì có vẻ tỏ ra lịch sự lắm nhưng cuối cùng đọc lại tất cả những lời nó nói vẫn là biện hộ cho chuyện đạo nhạc, cái gì mà "bọn mình đâu định tung ra thế giới", phát tán trên mạng là cách nhanh nhất đấy ạ!!!!>"< đã thế nó còn nói "đấy là cách để quen nhạc"==> bộ từ bé nó mù nhạc hay sao mà phải quen? mà chả ai có kiểu quen nhạc bằng cách đi đạo cả=_______= nó cứ làm như nó là người trong nghề ko bằng! tưởng mọi người ko ai hiểu chắc?!

Cứ tưởng biết điều một chút ai dè vẫn vậy, ko thể cải hóa được cái đầu của thằng đó=_____= nó nghĩ mọi chuyện đơn giản nhưng thực tế nó vẫn chưa biết va chạm trong giới nghệ thuật là thế nào đâu=______=

Nó đâu có biết để thành danh DBSG đã phải vất vả khổ sở đến chừng nào, bị công ty đánh đập, bị bắt làm việc liên tục thậm chí bị gãy chân vẫn phải lết lên sân khấu?........
Nó thấy thành công đến với nó quá dễ dàng nên tự coi mình là VIP, là người nổi tiếng, ĐÚng, bây giờ thì nó nổi tiếng rồi đấy!!!!

nổi tiếng j thằng đấy hả chị :)) chị cứ bình tĩnh nào :))

mà bài O bị đạo á :eek::eek::eek: tên tiếng Việt ở đây là j 8-} thằng đạo nó có nhảy ko 8-} (chắc chắn ko thể bằng các anh :x:x)

thì nó nổi tiếng vì tai tiếng mà!

bài O bọn học sinh nào đó đạo, mấy thằng con trai nhảy còn đỡ chứ mấy đứa con gái cho vào chỉ làm xấu đội hình, nhảy tệ khủng khiếp!!!

À chị Liên :)) hôm nay mới biết 1 ông tên Chu Bin đạo nguyên phần mở đầu của O, vẫn còn giọng Micky với Yunho mới tài :)) cái này lâu rồi, nhưng mà h em mới biết 8-}

cái bài nó đang hay thế thì cái giọng sến sến nó nhảy vào 8-} cái kiểu nhảy thì uốn éo lung tung chả ra cái dạng j cả 8-}

chung quy cũng là các anh Dong Bang nổi quá và mấy đứa đạo thì ngu :x

lại thêm bài Proud bị đạo à?=.= bây giờ mình mới biết.

@Phương: =.= đến đi đạo nhạc mà ko xong thì ko biết bọn nó sáng tác nhạc thế nào được nhỉ? nói chung nếu ko ai lên tiếng thì VN mình sẽ đi vào lối mòn "thoái hóa âm nhạc". Thui chịu thui, thà nghe nhạc Hàn sướng hơn, quan tâm đến nhạc VN làm gì cho mệt. Nếu nó chả động đến nhạc thần tượng của mình thì cũng chả quan tâm làm gì.

Proud bị đạo lâu lắm rồi :|
ko biết thg "dzapper" nào tài thế :x
Ngưỡng mộ :)) Nghe thấy mình hát mà ko ngất ^:)^

Back
Bên trên