đạo nhạc

mấy ngày hnay có vụ đạo Vầng Trăng khóc nghe hài vãi =))

Em vẫn chưa hiểu đấy là mình đạo hay Thái đạo của mình nữa :)) nghe bài Thái thấy 2 ông bà này cũng chẳng trẻ j nữa...:-? nhạc Việt lại tai tiếng sẵn ... mặc dù lập luận trên kênh 14 của anh tác giả rất ghê hồn nhưng mình vẫn ko tin lắm mấy ca sĩ ng Thái lại phải đạo nhạc VN :-<

chả biết đâu mà lần :-j

em chỉ biết bài Sorry của Bảo Thy nghe y hệt The Apl Song của bọn Black Eyed Peas (album Elephunk). Đạo nguyên cả phần rap, đâm ra chả ăn nhập j với lời Việt.... :)) thế mà nó cứ cãi là xin bản quyền Đài Loan...lại còn có bản tiếng Trung nữa...chả hiểu sao :-w

Bảo Thy vs M4U thì vô đối về đạo nhạc rồi. M4U chơi nhạc Nhật, còn BT thì xuyên lục địa luôn.
Bé TC thì nhìn có vẻ vô can lắm, toàn song ca vs M4U mấy bài nhạc đạo ah :O

Thùy Chi và boyband M4U :p
cứ chờ xem đã, bít đâu chúng nóa mua bản quyền rồi ;;)

Bảo Thy, M4U, Thùy Chi, toàn những favorite artist của mình :))
Bảo Thy thì rõ là đạo rồi,
còn M4U mình nghĩ ko gọi là đạo đâu, mà mấy bài của M4U hay hơn bài gốc nhiều ;))

em chưa nghe M4U bao h, có ai có link cho em nghe thử ko ah :-/

Bảo Thy chán chả buồn bàn :))

mà Thùy chi cũng đạo áh :eek:

M4U đạo nhạc rồi hát cùng Thùy Chi :p Tiêu biểu là 'Xe đạp' và 'Mưa' (cả 2 bài em đều thấy hay hơn bản gốc :">)

Nhạc Việt cũng bị đạo đấy ạ :D Kiếp đỏ đen của Duy Mạnh sáng tác năm 2004, bị 1 anh chàng Campuchia nào đó cover lại năm 2006 rồi đem sang Mỹ đóng dấu bản quyền :))

thế hả :)) nghe hay đấy nhỉ :)), nhưng mà hình như nhạc VN chỉ được Campuchia với Lào đạo là chủ yếu thì phải :-s còn nước mình đạo thì nổi tiếng cả khu vực rồi 8-}

VN toàn nhạc :|
NHưng đạo toàn nhạc hay ,bỏ đi hơi phí :p

----------

Nhạc nước ngoài nhiều bài hay ,nhưng nếu đạo thì nên chọn bài nào ít ng` bik ấy

"Xe đạp" ngay từ đầu nó đã nói rõ là nhạc Nhật rồi, bản thân M4U cũng ko biểu diễn bài đó kiếm lợi nhuận thì sao gọi là đạo được.
Còn "Mưa" thì khác xa bài Aitai của Seven, sáng tác dựa trên beat rồi sửa giai điệu và phối lại thì nó là một bài hát mới hoàn toàn.
Trước khi bảo người ta đạo nhạc thì phải hiểu định nghĩa đạo nhạc là gì đã :)

cái trường hợp bài Mưa ý, nếu mà người viết lại ko nói rõ credit thì em nghĩ vẫn là đạo chứ anh :-/
(hơ, mà em chưa nghe bài này bao h :-?? có link ko ạ :-/)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cá nhân thì e thấy "Xe đạp" ít nhất ko bê nguyên từ đầu đến cuối bài "Sakura iro maukoro".Có đoạn của M4U thì e thấy khác bản gốc,cái đoạn 1 lần bên em hỡi hay sao ý,nên thik đoạn đấy.Vì nguyên gốc cả bài Nhật có cứ lặp đi lặp lại đoạn như Thùy Chi hát thôi.Tuy nhiên vẫn là đạo.
Bài "Mưa" chưa nghe => no comment!
Từ đạo nhạc trong tiếng Việt nghe nó cứ...xấu xa thế nào ý :-?? Còn bản chất của cover thì cũng chả có j sai.Về vụ bản quyền thì mãi gần sau này mới chắt khe.Có những bài ra từ trc cái vụ bản quyền,dù muốn hay ko nó cũng đã ra thị trg` rồi thì chả biết làm j nữa.

Back
Bên trên