Đoàn kết "dân tộc"?

Trịnh Đức Minh
(minhdaubua)

Điều hành viên
Là thế này, em mới xem cái video Nguyễn Văn Trỗi trên Youtube xong, link ở đây: http://www.youtube.com/watch?v=A25htAhYLNs

Mọi người chú ý đọc phần comment, có cả một đoạn cãi nhau dài và mệt mỏi ở dưới giữa "Việt Kiều" và "người Việt Nam trong nước". Đây cũng chỉ là một ví dụ cho sự phân rẽ đã là rõ ràng giữa những người mang dòng máu Việt đã kéo dài qua hơn cả thế hệ.

Có một vài điều em muốn đưa ra Thảo luận, đặc biệt là từ phía những du học sinh ở Mỹ, có điều kiện tiếp xúc với Việt kiều Mỹ bên ấy.

1. Thái độ thù địch với "chính phủ CSVN" của bộ phận Việt Kiều (tạm gọi theo "từ nhà nước" là phản động) là đến mức nào?
2. Việt Kiều ra đi từ năm 75, hoặc thế hệ sinh sau năm 75 thực sự HIỂU như thế nào về cuộc chiến và những gì đang diễn ra vào thời bình?
3. Thái độ của "Việt Kiều phản động" với du học sinh đến từ "VNCS" là như thế nào?
4. Ngay ở trong nước, thì chia rẽ về quan điểm chính trị có lớn? Trong số dân ở Nam lâu đời, những người yêu nước kiểu "em yêu Đảng yêu bác Hồ" hay là "đả đảo Cộng sản" nhiều hơn?
5. Có nhiều thanh niên Việt Nam đang sống trong nước thực sự hiểu đủ về cuộc chiến để nhìn nhận thẳng thắn, để khi đối thoại với Việt Kiều không tạo ra ấn tượng một sự "tẩy não" nào đó?
6. Câu cuối cùng: Có giải pháp nào không?

Topic này giống như các câu hỏi nhiều hơn, nhưng hy vọng mọi người tham gia tranh luận. TLNT dạo này vắng vẻ lạ...

Lùa quân vào băm Sài Gòn làm họ sợ xanh mặt phải bỏ xứ mà đi thì lại chẳng ghét 8->
Cứ ngẫm như giờ Triều Tiên đem quân san phẳng Hàn Quốc thống nhất đất nước xem người Hàn Quốc có thấy zui nổi ko \:d/
Nói chung cái vấn đề thù địch này cứ phải để thời gian trị thôi chứ biết seo dc. Dân mình càng ngày càng bớt tính CS mà Việt kiều xa quê lâu ngày rồi cũng phải nhớ ko thì cái máu thù giai trong người họ 10 phần chưa chắc đã truyền lại nổi 1 phần cho con cháu...Thế nên cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ...<):)

Nói chung là do dân trí thấp, đầu óc nông cạn, nhìn cái gì cũng một chiều, thấy mình sai rành rành mà vẫn cố cãi, bảo thủ cãi nhau thì văng tục chửi bậy là chính, mấy cái clip này trên youtube còn lạ gì nữa :D

Nói chung là công tác tư tưởng của nước ta vẫn còn yếu kém, học sinh đến khi đặt chân đến nước bạn thì lo thân mình trước đã, chỗ nào bàn chuyện nhà nước thì né né đi cho đỡ phiền.
Phải như bọn Chinese students kia kìa, bọn nó đánh đồng Chinese gov và đất nước Tung Của bọn nó là một, trước khi đi tây đều đc căn dặn là phải show cho tây thấy là tao yêu China, ko đc phá hoại hình ảnh đất nước China, ko đc chia rẽ Tibet với China, học thuộc lòng và giải thích thế nào là "One world one dream" blah blah. Cứ mỗi lần đề cập đến các vấn đề đc censored là chúng nó lại tỏ ra rất aggressive :| học sinh chung ta còn hiền chán.

Còn về phía các bác hải ngoại thì cũng đến chịu. Đúng là càng già càng nói lắm, tổ chức ca hát , biểu tình, làm phim thì liệu có claim lại đc cái gì ko? Ngày trước thì ca ngợi ông Ngô là chiến sĩ này chiến sĩ nọ, đến khi ông Triết và ông Ngô bắt tay nhau thì lại quay ra lập hẳn 1 chương trình chửi ông Ngô, bảo ông ấy ko có tư cách gì để đại diện cho người Việt hải ngoại bên này, đúng là bó tay. Nói chung là chiến tranh chiếm mất nửa cuộc đời họ thì thù dai cũng là chuyên thường. Thôi thì cứ chờ khi thế hệ này qua đi chắc cũng xong ấy mà. Khoảng chục năm nữa thì con cháu họ cũng thành American nói tiếng Anh bi bô hết thôi :D có khi chỉ biết mình là Asian thôi ấy chứ :)) sẽ chẳng ai có thời gian mà để tâm đến mấy việc lặt vặt này đâu. Cứ để thời gian hòa giải là đc.

Quên mất chưa xem cái clip :D

Nói chung là do dân trí thấp, đầu óc nông cạn, nhìn cái gì cũng một chiều, thấy mình sai rành rành mà vẫn cố cãi, bảo thủ cãi nhau thì văng tục chửi bậy là chính, mấy cái clip này trên youtube còn lạ gì nữa :D

Nói chung là công tác tư tưởng của nước ta vẫn còn yếu kém, học sinh đến khi đặt chân đến nước bạn thì lo thân mình trước đã, chỗ nào bàn chuyện nhà nước thì né né đi cho đỡ phiền.
Phải như bọn Chinese students kia kìa, bọn nó đánh đồng Chinese gov và đất nước Tung Của bọn nó là một, trước khi đi tây đều đc căn dặn là phải show cho tây thấy là tao yêu China, ko đc phá hoại hình ảnh đất nước China, ko đc chia rẽ Tibet với China, học thuộc lòng và giải thích thế nào là "One world one dream" blah blah. Cứ mỗi lần đề cập đến các vấn đề đc censored là chúng nó lại tỏ ra rất aggressive :| học sinh chung ta còn hiền chán.

Quên mất chưa xem cái clip :D

Em thấy học sinh mình còn có thể loại k biết gì mà vẫn cãi rất cùn ấy :))
có một nv rất cụ thể ở trong cái đống comment tên Dowee gì gì đấy =) đọc mà thấy xấu hổ cho ng` Việt trong nước

Em thấy học sinh mình còn có thể loại k biết gì mà vẫn cãi rất cùn ấy
Ko cứ học sinh mình đâu :D nhưng người đầu óc nhồi nhét những quan điểm một chiều ấy, bất cứ chiều nào, đều có cái giọng phát biểu như bố tướng, nêu luận điểm mà ko hề có proofs, evidence.. Kiểu như bọn Tàu ấy, chúng nó toàn to mồm bảo Tibet là của TQ, đến khi hỏi tại sao Tibet là của TQ thì rắc tịt, cứ gân cổ cãi là dân Tibet nhận tiền của Mĩ nên chống chính phủ, đòi li khai.. cứ như Tibet thuộc lãnh thổ TQ là tiên đề 1 + 1 = 2 ấy. Tibet ko thuộc TQ thì đâu gọi là li khai, phải gọi là kháng chiến dành độc lập mới đúng chứ. Nói chuyện với mấy hạng đấy chỉ tổ phát cáu thôi em ạ.

Đoàn kết dân tộc ở đây không phải hiểu theo nghĩa là đoàn kết với người có cùng một quan điểm. Thú thật chắc chỉ ở mấy nước XHCN mới có cái cụm từ "phản động" để chỉ những người bất động chính kiến. Cái chuyện bạn Minh post lên, tớ thấy nhan nhản trên YouTube thậm chí lần gì vào xem bài Xe Đạp, mấy đứa vào bảo CSVN suốt ngày đạo nhạc rồi cũng cãi nhau được ^:)^
Suy cho cùng thì ở VN, chẳng có ai là phản động cả. Yêu nước thì không phải là yêu đảng CS. Nếu giả sử bây h đổi chỗ 2 bên cho nhau. Nước Việt Nam là đa đảng, còn tại Mỹ là CSVN thì chắc chắn cũng vẫn chửi nhau và gọi CSVN là phản động mà thôi :-@ Lý thuyết "thắng làm vua thua làm giặc" là như thế !!!
Có lẽ cái người "phản động" cần là một sự tôn trọng đối với cá nhân họ chứ không phải sự giẻ giùm với cái tên gọi "phản động". Đất nước VN sẽ khác, đến lúc đó ko chừng trong sách Lịch Sử Việt Nam lại ca ngợi những con người đang bị gọi là "phản động" thì sao nhỉ ?

Lùa quân vào băm Sài Gòn làm họ sợ xanh mặt phải bỏ xứ mà đi thì lại chẳng ghét
Thế ai "lùa" bom ra băm Hà Nội trước và nói rằng muốn miền bắc về thời kỳ đồ đá vậy? Nhân nào thì quả ấy thôi mà.

Đoàn kết dân tộc ở đây không phải hiểu theo nghĩa là đoàn kết với người có cùng một quan điểm. Thú thật chắc chỉ ở mấy nước XHCN mới có cái cụm từ "phản động" để chỉ những người bất động chính kiến. Cái chuyện bạn Minh post lên, tớ thấy nhan nhản trên YouTube thậm chí lần gì vào xem bài Xe Đạp, mấy đứa vào bảo CSVN suốt ngày đạo nhạc rồi cũng cãi nhau được
Suy cho cùng thì ở VN, chẳng có ai là phản động cả. Yêu nước thì không phải là yêu đảng CS. Nếu giả sử bây h đổi chỗ 2 bên cho nhau. Nước Việt Nam là đa đảng, còn tại Mỹ là CSVN thì chắc chắn cũng vẫn chửi nhau và gọi CSVN là phản động mà thôi Lý thuyết "thắng làm vua thua làm giặc" là như thế !!!
Miềng ko nghĩ là những con người tôn thờ 1 đứa từng có câu nói nổi tiếng "biên giới của nước mỹ kéo dài đến vĩ tuyến 17" (đời sau có vài đứa chữa ngượng sửa lại thành "biên giới của thế giới tự do" nhưng đúng hay sai thế nào cứ tìm xem văn kiện gốc) ko nên gọi là "phản động".

Đúng, có thể "yêu nước" bằng nhiều cách, nhưng cách "tổng tuyển cử" của cha anh nhà Diệm năm 56 là cách phản động, phản lại ý nguyện của nhân dân, rồi đời sau đảo chính nhan nhản, thằng nào lên cố gắng giữ chức giữ quyền, khủng bố dân vào ấp chiến lược, cái này cũng có thể gọi là phản động.

Có lẽ cái người "phản động" cần là một sự tôn trọng đối với cá nhân họ chứ không phải sự giẻ giùm với cái tên gọi "phản động". Đất nước VN sẽ khác, đến lúc đó ko chừng trong sách Lịch Sử Việt Nam lại ca ngợi những con người đang bị gọi là "phản động" thì sao nhỉ ?
Chỉ có thể làm nên lịch sử chứ ko thể thay đổi lịch sử, họ đã là phản động nhưng ko ai có thể khẳng định trong tương lai họ sẽ phản động nữa hay ko, tuy nhiên lịch sử đã chứng tỏ họ là "phản động", những từ đó dùng cho họ là đúng.

Như hành động của Lý Tống, thử làm quả bay sang Mỹ thả truyền đơn xem có bị gọi là phản động, kết tội phản bội Tổ quốc ko mà kêu gào chỉ có ở các nước XHCN mới có từ "phản động"

Thú thật chắc chỉ ở mấy nước XHCN mới có cái cụm từ "phản động" để chỉ những người bất động chính kiến.

Mấy cái định nghĩa này ở tư bẩn nó ko gọi là phản động mà nó gọi là "tội ác chiến tranh" và "tội ác chống lại loài người", nghe còn kinh hơn. Bắt anh Saddam => tội ác chống lại loài người, anh Milosevic => chống lại loài người, anh Polpot người đc tư bẩn nuôi qua bầu sữa thái lan sau bị bắt => chống lại loài người.

Mấy anh VNCH mới bị gọi là phản động, chưa gông vài cái "chống lại loài người" với " tội ác chiến tranh" là may lắm rồi, riêng tội "rủ" đồng minh ném bom dân lành, làm cho đất đai tổ tiên "trở về thời kỳ đồ đá" lý lịch đáng ra đã phải đầy nghẹt "tội ác chống lại loài người rồi".

Công nhận từ ngữ tư bản thâm nho như tầu

Thế ai "lùa" bom ra băm Hà Nội trước và nói rằng muốn miền bắc về thời kỳ đồ đá vậy? Nhân nào thì quả ấy thôi mà.

Miềng ko nghĩ là những con người tôn thờ 1 đứa từng có câu nói nổi tiếng "biên giới của nước mỹ kéo dài đến vĩ tuyến 17" (đời sau có vài đứa chữa ngượng sửa lại thành "biên giới của thế giới tự do" nhưng đúng hay sai thế nào cứ tìm xem văn kiện gốc) ko nên gọi là "phản động".

Chú Nghĩa cũng thuộc loại lớn tuổi trong cái topic này mà sao nói chuyện cứ như trẻ con thế? Sao không tự tìm cách trả lời câu hỏi mà chú đặt ra: ai lùa bom ra băm HN? tại sao phải thế?

Các chú chịu khó đọc và suy ngẫm các nguồn tư liệu nhiều chiều trước khi lên đây tranh luận, anh giới thiệu vài cái để tham khảo

Chiến tranh nhìn từ nhiều phía (Talawas)

Những nghĩa trang này nằm ở đâu

v.v....

và còn nhiều topic hay ho khác nữa.

Anh thấy nhiều chú trong topic này đầu óc có vẻ thoáng, như thế là tốt.

Chỉnh sửa lần cuối:
Trở lại vấn đề đầu tiên em Minh đặt ra là làm thế nào để đoàn kết dân tộc nhé. Câu trả lời của anh là chẳng việc gi phải đoàn kết cả. Anh phản đối cái ý tưởng "đại đoàn kết", đâu cứ nhất thiết là phải áp đặt tư tưởng lên đầu người ta, bất kì tư tưởng nào, họ đã theo CS, hay theo Mĩ là theo đến chết, ko thay đổi đc đâu. Chính phủ Bắc + Nam Hàn thù nhau tận xương tận tủy. Olympic Seul 1988 Kim Il-sung tỏ ý muốn host một số môn thể thao ở Bắc Hàn nhưng Nam Hàn nhất quyết ko đồng ý. Năm 2003 dịch SARS xuất hiện chính phủ TQ thậm chí còn cấm WHO và các nước khác viện trợ thuốc, đồ ý tế phòng dịch cho Đài Loan, thử hỏi còn hành động nào mất nhân tính hơn ko? Cái này là cái ngu chung của mọi dân tộc. Chỉ vì bất đồng quan điểm mà thù hằn đồng bào mình. Separatists thì bất kì nước nào chẳng có (ko biết ở Sing có ko), thậm chí như ở Anh đây, mặc dù là nước có political influence lớn, nhưng vẫn sứt đầu mẻ trán với người anh em Ireland hơn 800 năm. Chưa kể những nhóm đối lập đòi tách Scotland, Wales ra khỏi Britain, đòi li khai, đả đảo chính phủ vẫn tồn tại đấy. Tuy nhiên về khoản lắm kẻ thù ko nước nào sánh vai đc với China, bị the rest of the world lên án bởi rất nhiều lí do: vi phạm nhân quyền, cướp đất cướp đảo, giết người lấy nội tạng, ăn thịt trẻ con, sản xuất đồ độc hại...

Thêm nữa là, như anh đã nói rồi đấy, ở hải ngoại (từ h xin nói "họ" là dân hải ngoại thôi nhé, gọi họ là phản động thì ối người ở đấy cho ăn tạ ngay) thì mặc dù rất nhiệt tình biểu tình, ca hát thậm chí còn kỉ niêm ngày 30-4 là ngày "quốc hận", rốt cục thì cũng có đc cái gì ko? ko muốn nói là rất phí tiền rỗi hơi, chung quy là cũng chẳng ảnh hưởng nghiêm trọng đến nhà nước ta nên các bác còn lo nhiều việc khác ko có thời gian nhòm ngó tới :)) như Lý Tống rải truyền đơn thì đồng bào mình có nhặt đc đọc thì cũng phán cho là thằng dở hơi (mà đúng là dở hơi thật), có ai mà đi tin mấy cái lời nhảm nhí đấy. Báo đài hải ngoại thì tôn vinh anh hùng này anh hùng nọ, ko ai thấy lố bịch à?. Còn bọn Mĩ thì chắc liệt thằng này vào nhóm tội phạm cướp may bay cần để mắt tới :)) Nói chung cái conflict này người ngoài nhìn vào đều ủng hộ chính phủ VN hơn là hải ngoại, thậm chí ông Triết đặt chân đến Mĩ đã nói là muốn ngồi nói chuyện thẳng thắn với đồng bào hải ngoại, thì nhiều người bên đấy vẫn nhất quyết yêu sách này yêu sách nọ, chửi bới rất vô học. Người ta đã xuống nước nói chuyện mà vẫn còn muốn làm bố tướng đến chịu cái sự xyz của họ. Năm nay là năm 2008 rồi, các thế hệ thù dai chắc cũng sắp xuống lỗ hết, giờ chỉ còn lại bọn trẻ Vietnamese American thôi, bọn này thì có gặp chúng nó cũng chỉ biết khuyên là làm ăn kiếm tiền cho bản thân, trở thành công dân American có ích chứ đừng nghe bố mẹ mày tuyên truyền :)) cái bọn trên youtube thì toàn lũ vô công rồi nghề vô học, suy cho cùng thì cũng có làm gì to tát mà chúng ta phải bận tâm, ko có gan cướp máy bay như Lý Tống chỉ có gan online chửi bới thôi :)) à quên cần lưu ý một số trường hợp đặc biệt như có thằng làm video clip trên youtube kêu gọi gửi thư cho Bush yêu cầu đòi nuke Hà Nội =))

Chính phủ Bắc + Nam Hàn thù nhau tận xương tận tủy. Olympic Seul 1988 Kim Il-sung tỏ ý muốn host một số môn thể thao ở Bắc Hàn nhưng Nam Hàn nhất quyết ko đồng ý. Năm 2003 dịch SARS xuất hiện chính phủ TQ thậm chí còn cấm WHO và các nước khác viện trợ thuốc, đồ ý tế phòng dịch cho Đài Loan, thử hỏi còn hành động nào mất nhân tính hơn ko? Cái này là cái ngu chung của mọi dân tộc. Chỉ vì bất đồng quan điểm mà thù hằn đồng bào mình. Separatists thì bất kì nước nào chẳng có (ko biết ở Sing có ko), thậm chí như ở Anh đây, mặc dù là nước có political influence lớn, nhưng vẫn sứt đầu mẻ trán với người anh em Ireland hơn 800 năm. Chưa kể những nhóm đối lập đòi tách Scotland, Wales ra khỏi Britain, đòi li khai, đả đảo chính phủ vẫn tồn tại đấy.
Mấy cái dẫn chứng này của bác ko phù hợp để khẳng định là dân tộc người ta cũng chia rẽ. Mấy cái môn Olympic chỉ là trò vụn vặt, ko đủ để bảo dân Hàn nó ghét nhau tới xương tủy. Xem phim Hàn Quốc thì thấy rằng trong tâm chúng nó vẫn coi nhau là anh em ruột thịt, vẫn đau đáu thống nhất. Đài Loan thì xưa chẳng phải đất Tàu, thổ dân nó gốc Nam Đảo, lại nằm trong tay Hà Lan Nhật Bản cả trăm năm. Bắc Kinh còn khinh dân Nam Hoa là "Nam man", Đài Loan nó cũng chỉ cho là "Đông di" thôi. Vả lại người Tàu đông như kiến, xưa đã có truyền thống coi rẻ con người. Mấy mạng dân Đài có đâu quý bằng nắm đất?
Người Anh với lại Ireland, Scot thì khác hẳn. Người Anh ngày nay là dân Saxon pha Viking Norman. Người Iriland, Scotland vốn là dân Celt. Họ có tiếng nói riêng, là thứ tiếng Celt cổ, khác hẳn tiếng Anh. Từ xưa họ có đã quôc gia riêng, thế nhưng các triều đại Anh đã liên tục xua quân xâm lược 2 nước này, gây rất nhiều tội ác, man rợ nhất là cuộc xâm lược của Cromwell, giết sạch 2/3 dân số Ireland, cướp tất cả đất đai của nông dân nước này, biến họ thành nông nô cho địa chủ Anh. Cái nhìn của những người Celt này với người Anh ko khác gì cách ta nhìn người Tàu cả.
Anh bảo ko cần thiết phải đoàn kết là ko đúng. 1 dân tộc chia rẽ là 1 dân tộc suy yếu. Bản thân chúng ta còn đánh nhau thì làm sao có thể chống lại ngoại bang đương dòm ngó? Nếu như ko thể áp đặt tư tưởng cộng sản lên người hải ngoại, cũng như ko thể áp đặt tư tưởng dân chủ kiểu phương Tây lên người trong nước, sao chúng ta lại ko thể dẹp bỏ tất cả những tư tưởng cảm tình cá nhân đó để nghe theo tiếng gọi chân lý của chủ nghĩa dân tộc? Người Việt cả trong nước lẫn hải ngoại đều có thể quên đi thù hằn định kiến để chung sức xây dựng cho 1 chế độ mới, ko còn ai biết đến "Việt cộng, ngụy quân" gì gì nữa, chỉ còn lại duy nhất lòng hăng say cống hiến phục tùng dân tộc Đại Việt Nam thượng đẳng.

hơi thiếu nghiêm túc tí ạ :-??
[youtube]JPdLrj0BoLY[/youtube]

Chỉnh sửa lần cuối:
em thấy người Việt ở bên này ( chỗ em) hầu như là người miền Nam. Và có người thì ko muốn nhận là ng Việt. nếu có 2 đứa Vn cùng vào 1 hàng nào đó của ng Việt thì đứa miền Nam bao h cũng dc ân cần hơn :-<
Bố em cũng kể có 1 lần vào hàng ăn VN ( lúc đó đi du lịch với mấy bác nữa) gọi đùa nhau là đồng chí thì người ta tỏ thái độ
:-s

Chú Nghĩa cũng thuộc loại lớn tuổi trong cái topic này mà sao nói chuyện cứ như trẻ con thế? Sao không tự tìm cách trả lời câu hỏi mà chú đặt ra: ai lùa bom ra băm HN? tại sao phải thế?

Các chú chịu khó đọc và suy ngẫm các nguồn tư liệu nhiều chiều trước khi lên đây tranh luận, anh giới thiệu vài cái để tham khảo

Đọc mãi mà vẫn ko hiểu ai lùa bom ra băm HN.

Chắc lại kiểu "trả thù cho Huế 1968", nhưng trả thù cho Huế thì ai trả thù những người Việt Nam bị Mỹ thảm sát, ai trả thù cho các trận ném bom đầy chất độc hóa học của Mẽo? Các trận ném bom đấy nằm trong khuôn khổ của Operation Ranch Hand, kéo dài 10 năm từ 1962 đến 1971.

Rồi còn về những ngôi mộ người VNCH ở đâu? Sao ko tự đặt câu hỏi thân nhân của họ ở đâu mà ko về bốc mộ cha anh? Người cộng hòa, quốc gia luôn có cái trò như vầy, năm 1954 thì theo chân pháp, theo chân của "chúa" rước "đất của chúa" vào đến miền nam, để cho nhà thờ (Thái Hà) hoang hóa đi, rồi sau đó lại theo chân mỹ, lại mang theo niềm tin với chúa sang Mỹ, rồi sau đó mới về, kéo cả dân mường xuống đòi đất, có nực cười quá ko?

Đoàn kết dân tộc là đúng đắn, nhưng ko thể đoàn kết những thằng ủng hộ việc tàn phá hàng triệu hecta rừng của Tổ quốc bằng chất độc hóa học, những thằng ủng hộ việc đưa 1 miền Tổ quốc về thời kỳ đồ đá, những thằng bán nước được.

em thấy người Việt ở bên này ( chỗ em) hầu như là người miền Nam. Và có người thì ko muốn nhận là ng Việt. nếu có 2 đứa Vn cùng vào 1 hàng nào đó của ng Việt thì đứa miền Nam bao h cũng dc ân cần hơn :-<
Bố em cũng kể có 1 lần vào hàng ăn VN ( lúc đó đi du lịch với mấy bác nữa) gọi đùa nhau là đồng chí thì người ta tỏ thái độ
:-s

Con bạn mình sang đấy bị chửi là "cháu Bác Hồ" :))
Ý kiến cá nhân là rất phản cảm với từ "phản động". Muốn đoàn kết dân tộc đầu tiên người trong nước phải thông cảm cho những người ở hải ngoại, bị buộc phải rời quê hương là một nỗi đau đối với họ, họ căm ghét chế độ đã buộc họ phải ra đi là điều dễ hiểu. Chừng nào còn gọi họ là Ngụy quyền, là tay sai cho Mĩ, bọn vượt biên, chừng đó lòng căm hận của họ vẫn không dứt. Mình thấy gọi là chính quyền Sài Gòn nghe ổn hơn và bản chất của cuộc chiến tranh gần với nội chiến hơn chứ ko phải "kháng chiến chống Mĩ cứu nước" bởi sau hiệp định hòa bình 1973, Mĩ rút hết quân ra khỏi miền Bắc nhưng chiến tranh vẫn tiếp diễn tận 2 năm sau :)
Nếu cứ tố cáo tội ác của nhau thì chẳng ích gì cho đoàn kết dân tộc cả, chỉ đào sâu thêm chỉa rẽ mà thôi. Không phải tất cả những người Việt ở hải ngoại đều không biết phải trái, có điều dân mình sang đó cũng nên trang bị kiến thức về lịch sử một chút, nhìn theo nhiều phía chứ đừng phiến diện, có thế mới giảm bớt được hiềm khích.

Mấy cái môn Olympic chỉ là trò vụn vặt, ko đủ để bảo dân Hàn nó ghét nhau tới xương tủy. Xem phim Hàn Quốc thì thấy rằng trong tâm chúng nó vẫn coi nhau là anh em ruột thịt, vẫn đau đáu thống nhất.
Ví dụ vớ va vớ vẩn. Olympic là để cả thế giới nhìn vào, còn phim Hàn thì để cho gái VN mình xem thôi. Dân nó thì coi nhau là anh em ruột thịt anh đồng ý, còn chính phủ Nam Bắc có coi nhau là anh em ko? hay là lúc nào cũng muốn "cải tạo tư tưởng" cho thằng em của mình? Bây h mà mà Bắc Hàn phóng tên lửa thì nó sẽ nuke nước nào đầu tiên?

Cái nhìn của những người Celt này với người Anh ko khác gì cách ta nhìn người Tàu cả.
Khác chứ, người Việt mình nói tiếng Việt (chắc trừ một bộ phận dân Sài Gòn nói tiếng Hoa nhỉ), tức là mình còn vốn liếng của ông bà để lại, còn người Irish thì nói tiếng Anh nhiều hơn tiếng Irish, bị đồng hóa tới gần như gốc rễ:
The 2001 census in Northern Ireland showed that 167,487 (10.4%) people "had some knowledge of Irish". Combined, this means that around one in three people (~1.8 million) on the island of Ireland can understand Irish to some extent.

Đài Loan thì xưa chẳng phải đất Tàu, thổ dân nó gốc Nam Đảo, lại nằm trong tay Hà Lan Nhật Bản cả trăm năm. Bắc Kinh còn khinh dân Nam Hoa là "Nam man", Đài Loan nó cũng chỉ cho là "Đông di" thôi. Vả lại người Tàu đông như kiến, xưa đã có truyền thống coi rẻ con người. Mấy mạng dân Đài có đâu quý bằng nắm đất?
98% dân Đài Loan là người Hán. Thổ dân nó ko phải người Hán nhưng bây h thì đã là 2% dân tộc thiểu số rồi. Chính phủ Đài Loan tiền thân là Kuomintang đã từng nắm giữ toàn bộ nhà nước Trung Hoa, họ ko phải Chinese chắc?

Thế này, chú phản bác ý kiến của anh về việc chẳng việc gì phải thống nhất bằng cách chứng minh:
1. Dân Hàn ngoài mặt thì thù nhau, trong lòng vẫn yêu thương nhau. Lập luận thiếu thuyết phục, tính đúng sai thì chưa rõ. Anh khẳng định là: chưa biết dân nó có thương nhau ko, nhưng 2 chính phủ Nam Bắc thì quí nhau lắm nhỉ :D
2. Người Irish và người Anh "ko cùng một mẹ". Cái này ban đầu viết xong định mở ngoặc là lấy tạm ví dụ ko hợp lí lắm, coi như chú có lí, nhưng cái chính anh muốn nói là những người chống chính phủ ở đây chắc chắn là có, và ở đâu cũng có, ko có chính phủ nào là tuyệt đối cái gì cũng đúng cái gì cũng tốt cả, trừ phi dân nước đấy quá ngu ko biết đường mà criticise thôi. Mâu thuẫn tạo nên sự phát triển mà, lịch sử đã chứng minh rồi, ko chịu chấp nhận bị criticise mà cải cách sửa đổi thì sớm muộn gì cũng sụp đổ như các triều đại phong kiến thôi.
3. Người Đài Loan ko phải người Tàu. Cái này anh nghi rõ ở trên rồi, lập luận ngớ ngẩn, phản bác cũng ngớ ngẩn.
Thêm nữa chú lấy cái dẫn chứng dân tàu đông như kiến, coi mạng người như cỏ rác để bào chữa cho việc China cấm vận thuốc men với Đài Loan? Ơ hay thế nó coi mạng người như cỏ rác ko biết đường mà chửi nó là đồ man rợ, lên án bọn mất nhân tính à? Hay cung đồng thuận với chúng nó :)) Năm 2003 Đài Loan phòng chống dịch SARS bằng cách nào có biết ko? Bằng cách viện trợ thuốc phòng dịch cho Việt Nam đấy.
Bắc Kinh còn khinh dân Nam Hoa là "Nam man",
Tổ sư, tao bảo bọn Bắc Kinh lấy xe tăng đè dân năm 89 mới là dân Bắc man đấy.

Người Việt cả trong nước lẫn hải ngoại đều có thể quên đi thù hằn định kiến để chung sức xây dựng cho 1 chế độ mới, ko còn ai biết đến "Việt cộng, ngụy quân" gì gì nữa, chỉ còn lại duy nhất lòng hăng say cống hiến phục tùng dân tộc Đại Việt Nam thượng đẳng.
Cái giọng này là giọng nationalist theo kiểu chauvinism đây :D thế ko biết chú định thống nhất đất nước theo chiều nào?

----------

Người Anh ngày nay là dân Saxon pha Viking Norman
Quên mất sửa cho chú câu này. Anh ở đây anh biết, Người Anh ngày nay là dân Saxon pha Viking Norman Celtic Indian Chinese Bangladeshi Pakistani Black Nigger.. =)) Rồi có ngày hoàng gia Anh sẽ tòi ra cậu hoàng tử da đen thôi =))

Chỉnh sửa lần cuối:
“Phản động” và “bất đồng chính kiến” ko phải là 1. Nói ko có “phản động” là tự dối mình, đương nhiên cần hiểu cho chính xác. Cái bọn đòi đánh bom ở VN, đòi Mĩ cấm vận VN, bất cứ cái gì ở VN cũng chửi ko cần biết thế nào, vì cái lợi ích nhỏ mọn của mình sẵn sàng quên mình nứt từ cái chỗ nào ra.... thì khỏi cần biện hộ. “Bất đồng chính kiến” là thấy cái sai bảo sai, nhưng đúng thì bảo đúng. Còn kiểu như Tân Việt, vào đọc 10 bài thì 10 bài cố bới bèo ra bọ một cách thô thiển ko có đầu óc, ko có nổi 1 cái thấy đáng ghi nhận trong khi VN thiếu gì, mục đích thì chỉ có 1 là lật đổ đảng cầm quyền (anh tự cho thêm là để tìm cái lợi riêng cho mình), làm dek có chính kiến mà bất đồng :)) :)) Cũng muốn cố tìm hiểu cái “chính kiến khác” là cái gì nhưng thấy mình bị coi thường quá. Nói chung ko có hành động chống phá thì chẳng ai lại gọi là “phản động” cả.

Về điểm số 4, anh có 1 ý thế này. Có lần ngồi nói chuyện về 1 cuốn sách của 1 thằng Mĩ viết về chiến tranh VN (khá nổi tiếng nhưng quên mất tên rồi :D), đại khái nó kết luận chỉ tiền và vũ khí là ko đủ để thắng 1 cuộc chiến. Anh đặt ngược lại 1 câu hỏi, giờ mọi sự đã qua, nói thế thì dễ lắm, nhưng tại sao cũng chính sách đấy, cũng bối cảnh lịch sử ấy, nó lại thành công ở Triều Tiên? Đại khái là hầm bà làng các kiểu ý kiến chẳng nhớ hết, nhưng mọi ng đều đồng ý ở điểm VN có đội ngũ lãnh đạo và lòng dân. Nếu ko có ủng hộ của chính dân miền Nam, đừng nói đến kết cục hôm nay. Có rất nhiều cái ko thể bịa dc, như địa đạo Củ Chi, tại sao lại phải lập “Ấp Chiến Lược”, các cơ sở bí mật..... Đấy là những ng ủng hộ bằng mạng sống của mình, còn chưa tính những ng ủng hộ mà ko dám công khai...... Chẳng có gì là tuyệt đối, nhưng tỉ lệ như vậy khá rõ ràng.

Xem phim Hàn Quốc thì thấy rằng trong tâm chúng nó vẫn coi nhau là anh em ruột thịt, vẫn đau đáu thống nhất.
Xem phim hả em:D Xem phim thì xem, giải trí là chính thôi nhé.

Thú thật chắc chỉ ở mấy nước XHCN mới có cái cụm từ "phản động" để chỉ những người bất động chính kiến.
Vừa rồi có xem một loạt tài liệu của Reopen 911 thì trong những người trong đó có lúc bị coi là ANTI-PATRIOT. Phần lớn họ chính kiến của họ đưa ra đi ngược lại với thông tin của chính phủ Mỹ đưa ra ngay sau vụ 11-9 (vì sao WTC xập, có phải Ben Laden đứng đằng sau kô...)

Thứ 2 nữa là phải tính đến cả cái nhìn của chính phủ các nước mà họ đang ở như thế nào nữa:D Nói thẳng ra là ở Châu Âu riêng về cái khoản bản tin chính khi nhìn về nước ngoài nó một chiều kô tưởng tượng được. Đơn cử như khi nói về Trung Quốc thì suốt ngày dân lầm than đói khổ, chà đạp nhân quyền, hàng hóa kém chất lượng, bắt người ta làm việc khổ cực...Những tiến bộ của nó thì chả bao giờ thấy đụng đến.
Có một lần đọc được một bài báo ca ngợi một tình báo việt nam thì nó lại nằm trong một tạp chí mỹ phẩm gì gì đó.

Đơn cử như khi nói về Trung Quốc thì suốt ngày dân lầm than đói khổ, chà đạp nhân quyền, hàng hóa kém chất lượng, bắt người ta làm việc khổ cực..Những tiến bộ của nó thì chả bao giờ thấy đụng đến.
Ơ thế hóa ra ko phải hả anh :(

Đọc mãi mà vẫn ko hiểu ai lùa bom ra băm HN.

Chắc lại kiểu "trả thù cho Huế 1968", nhưng trả thù cho Huế thì ai trả thù những người Việt Nam bị Mỹ thảm sát, ai trả thù cho các trận ném bom đầy chất độc hóa học của Mẽo? Các trận ném bom đấy nằm trong khuôn khổ của Operation Ranch Hand, kéo dài 10 năm từ 1962 đến 1971.

Rồi còn về những ngôi mộ người VNCH ở đâu? Sao ko tự đặt câu hỏi thân nhân của họ ở đâu mà ko về bốc mộ cha anh? Người cộng hòa, quốc gia luôn có cái trò như vầy, năm 1954 thì theo chân pháp, theo chân của "chúa" rước "đất của chúa" vào đến miền nam, để cho nhà thờ (Thái Hà) hoang hóa đi, rồi sau đó lại theo chân mỹ, lại mang theo niềm tin với chúa sang Mỹ, rồi sau đó mới về, kéo cả dân mường xuống đòi đất, có nực cười quá ko?

Đoàn kết dân tộc là đúng đắn, nhưng ko thể đoàn kết những thằng ủng hộ việc tàn phá hàng triệu hecta rừng của Tổ quốc bằng chất độc hóa học, những thằng ủng hộ việc đưa 1 miền Tổ quốc về thời kỳ đồ đá, những thằng bán nước được.

cái này là cãi cùn rồi :| bọn đi đc nó đâu có chết , chỉ có dân ruồi muỗi cấp sĩ cấp tốt mới chết chứ bọn Tướng tá toàn đi hết rồi , cần j` về thu dọn hài cốt đâu
còn lùa bomb ra băm HN là chiến lược của mẽo , không liên quan gì đến đoàn kết dân tộc

Back
Bên trên