Đồng bào ở DE nhảy vào nào! :D:D:D !!!

Re: Danh sách Amser ở DE

Dresden mới là tụ điểm của Ams chứ:D. Nhìn cái danh sách có hoành tráng không:). Hamburg có đâu được 6,7 người gì đó:)

Re: Đồng bào ở DE nhảy vào nào! :D:D:D

Dresden là tụ điểm rồi. Hầu hết người bắc mình đều có người quen sống ở Đông Đức, thì ít khi chịu mò sang Tây Đức lắm. Dresden lại là trường tốt nhất ở Đông Đức.
Hamburg-Metropole đâu có nhiều Ams đâu, tình hình Zulassung khó khăn như bi giờ thì có lẽ mỗi chắc phải lâu lâu nữa mới có thêm lính mới.

Chỉnh sửa lần cuối:

Với cả Uni Hamburg dở lắm:D, được có FH và TU là tốt thôi à:)

Hưng mày có mới nới cũ vừa thôi nhé:D. Có định theo chị Vân quảng bá cho München thì cũng phải làm cho ra tấm ra món, đừng spam kiểu như thế nữa nhé:p

oh hay >:)

tao spam có ý đồ hẳn hoi , hiện nay dưới München có đúng chị Vân với Minh Anh , mày đếm xem tao viết đúng 2 từ còn gì ;;)

còn tao ở đâu thì vẫn chửa biết , cuối tuần này thì mới biết đc hehehe

Em Hưng này vui tính nhỉ :))
Ko vận động trong Hamburg lại vận động cho München! H.e, he., hoc. luôn München đê cho nó đắt đỏ :D.

1. Hehe thừa nhận với mọi ng là học ở München có hơi đắt đỏ hơn 1 chút. Nhà cửa khá hiếm hoi và nói chung là đắt (ko tính mấy trg hợp 1 phòng mấy anh em cùng ở) Đi lại cũng tốn kém do chưa có Semesterticket (chưa chứ ko phải là ko vì các tổ chức Studentenvertretung ở đây rất aktiv vì quyền lợi sinh viên và có lẽ sẽ sớm có Semesterticket) Chi phí sinh hoạt, dịch vụ nói chung là đắt.

2. Nhưng điều kiện học tập và danh tiếng của 2 trường Uni (Ludwig Maximillian Universität - LMU) và TU München thì hehe cũng gọi là đáng giá. Lâu lâu mình ko check các thể loại ranking nhưng hình như LMU và TUM vẫn giữ vị trí top. Có thể có nhiều người nói ở Đức ko quá phân cấp như ở Mĩ chẳng hạn nhưng một điều chắc chắn là bằng tốt nghiệp tại München vẫn có một giá trị, ít nhất là trong nước Đức (còn nếu về VN thì du học ở Đức về chắc giống nhau hết cả :D)

3. Thành phố München theo mình thấy là metropole nhưng vẫn rất đẹp, khá sạch sẽ, ngăn nắp, nhiều khu vực tự nhiên. Bang Bayern có rất nhiều thắng cảnh đẹp, có thể thăm quan hoặc cho các môn thể thao tự nhiên như radeln, bergwandern,... Cuộc sống ở München o.k., nhiều thể loại vui chơi giải trí-thể thao-thư giãn, vui vẻ sôi động nhưng có hơi hối hả gấp gáp một chút.

4. Môi trường trong trường học mình thấy có tính cạnh tranh cao và đòi hỏi tự lập cao, sinh viên phải tự sắp xếp hết mọi thứ và phải biết tự thông tin. Có thể nhiều trg đại học khác có hệ thống thông tin tiện lợi và rõ ràng hơn, nói chung mình thấy thông tin ở đây nhiều nhưng ko có hệ thống - nhưng với Motto "wer lesen kann, hat Vorteil" phổ biến ở đây thì chỉ cần vận động một chút là đc. Giữa sinh viên với nhau thì lại rất ok - trong khoản chia sẻ thông tin và kinh nghiệm, cũng như các tổ chức của sinh viên. Nhưng để kết bạn thì ko dễ dàng lắm vì dù sao ng bayern vẫn là ng bayern :)) - kệ chúng nó kết bạn với ng bang khác dễ dàng hơn vì cùng là Ausländer :D

Tóm lại cá nhân mình thấy ở München muốn sống vui vẻ học hành ok cũng ko quá khó nhưng ko quá dễ, chỉ cần tự lập một chút, năng động một chút và hòa nhập một chút, ở München sẽ rất thú vị! ;)

em sẽ học ở Coburg hé hé ko biết là viết thế có đúng ko nữa :D hình như nó ở đâu đó gần Munchen hơn là Hamburg :D

Em ạ, học Studienkolleg ở Coburg là chỉ dành cho FH. Sau khi học xong em sẽ ko có cơ hội vào Uni. Nếu em có ý định học Uni thì nên cân nhắc :D

trởi ơi sao thế chị, chẳng lẽ em sang học Studienkolleg xong rồi bay về học Uni ở VN ư hú hú , trời ơi , chị giật gân em ghê wa' :(( FH là j` chị ơi :(( Sao bà chị em học như vậy dự bị ờ Coburg xong rồi mới mới thi đc vào Uni ở Nurnberg rồi muh :((

Trần Hoàng Vân đã viết:
Chào em, trả lời em nhanh mấy câu nhé :)

3. Uni oder FH? có một topic rồi em có thể vào đó đọc tham khảo và có gì post tiếp thắc mắc vào đó nhé, để có người sau muốn tìm thông tin (như em bây giờ chẳng hạn :D) thì sẽ dễ dàng hơn: http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=24440
Tóm tắt lại thì theo chị em cứ học studienkolleg của Uni để sau khi học xong mình có cả hai khả năng vào Uni hay FH đều được, rồi lúc đó quyết định cũng chưa muộn.

còn chị của em thi vào Uni Nürnberg từ Studienkolleg Coburg như thế nào chị cũng rất tò mò muốn biết, nếu em ko phiền có thể rủ chị em vào đây chia sẻ kinh nghiệm đc ko? (tốt nhất là post vào topic có đường link trên kia cho đúng chủ đề và tiện cho những ng như em đọc đc thông tin :) )

Có một số Uni nhận học sinh học Kolleg cho FH chị ạ, theo em biết thì còn có cả TU Clauhal nữa:)

Hehe điều này là hoàn toàn mới với chị :D mình kém thông tin thật. Có ai biết có một danh sách các trg Uni chấp nhận Kolleg an FH ko hay là phải hỏi trực tiếp từng Uni bzw. hỏi trực tiếp tại Kolleg an FH đó xem mình đc bewerben vào Uni nào?

----------

p.s. ý em là TU Clausthal? hehe ngày xưa chị cũng đc nhận ở đây nếu trượt münchen là giờ mình đang ở clausthal rồi :D

lên đấy trượt tuyết cũng thích >:)

nếu kô học kolleg ở Uni thì cũng lên Clausthal :))

Cái trường đấy trên núi, cũng hẻo lánh, nhưng nghe nói là "chiều" sinh viên lắm:D

Alles Gute zum Geburtstag em Như :)

Cho em hỏi: nếu muốn học về mấy môn xã hội thì đi đâu là tốt nhất ah? Dortmund và Hamburg thì ở đâu tốt hơn để học về ngành này ạ?
Mà anh chị ơi, thi vào Uni có khó lắm không? Liệu học xong Studienkolleg có bị "trả về" vn không ah?

@ Nguyệt: Học xong kolleg thì em ko vào uni này sẽ vào đc uni khác thôi... nói chung là ko quá khó đâu đừng lo.
@cả nhà: mọi ng dạo này chắc bận rồi hả? Em/tớ/chị vừa ở Paris về 1 cái là uni chồng chất :(( đời đi học thật là khổ :((

@chị vân: chị ơi, thế muốn học về mấy ngành xã hội nên đi thành phố nào ạ?

Back
Bên trên