why do children cry?

Nguyễn Thị Minh Nguyệt
(daffodil_rukawa)

Thành viên<br><a href="http://www.hn-ams.org/forum
tại sao em khóc?
từ lúc em chào đời đã khóc không biết bao nhiêu lần. :(( :|
có lần em khóc vì quá vui sướng, có lần em khóc vì quá đau khổ.
có khi em khóc trước sự chứng kiến của nhiều người, có khi em lại khóc trong thầm lặng.
nhưng tại sao em lại khóc?
lần đầu tiên em khóc là khóc tiếng khóc chào đời trong niềm vui và sung sướng của những người yêu thương em, những người thân của em. lần tiếp theo em khóc khi bị ngã trầy da chảy máu, lần tiếp theo em khóc khi em hư bị mẹ đánh, lần tiếp theo em khóc khi bị một bạn nam ở lớp trêu ghẹo, lần tiếp theo em khóc khi em bị điểm kém,... rồi khi ông ngoại em qua đời em cũng đã khóc rất nhiều... không biết bao nhiêu lần em đã rơi nước mắt...
cả khi em đem lòng thích một ai đó mà người kia không thể đáp lại tình cảm ấy của em, em cũng đã khóc, có thể em đã khóc trong sự an ủi của người bạn thân, có thể em đã khóc thầm và nước mắt em làm ướt gối...rồi khi bố mẹ em to tiếng, cãi nhau, khi em có cảm giác là hạnh phúc gia đình đang lung lay, mỗi lời của bố mẹ nói lại khiến em khóc lên tức tưởi....
thế còn hôm nay, em khóc vì điều gì?

Re: why are children cry?

Em Nguyệt vừa khóc hử :-/

nghe bác sĩ nói thì sinh ra trẻ con fai khóc thì mới thở được,nó kích thích gì đó đến phổi thì phải :D
lớn lên 1 tý thì khóc để cho mau lớn...và để xin được cái kẹo nếu bố mẹ hay anh chị ko cho :D...trẻ con mà khóc thì chẳng ai nỡ từ chối cả...
lớn lên tý nữa thì ít khóc hơn...nhưng mỗi lần khóc là 1 lần thể hiện được cảm xúc của mình...xì ra được 1 chút ám khí trong cái bọc sì trét...
và nhiều khi khóc chỉ vì cảm thấy muốn khóc thôi...

...ạk...mà nếu thích khóc thì em cứ khóc....ko cần fai hỏi vì sao?....em khóc để lòng em nhẹ đi,...vì đơn giản em làm được 1 điều em muốn :)

16t: khóc vì t/y-hay cái gọi là mối tình đầu???

Nên khóc vì sai ngữ pháp thì hơn 8-|

Sửa: giờ thì đã chỉnh lại rồi. Tiếp tục ngồi ngẫm đi :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Anh Tuấn Anh hâm nhỉ /:) Đừng làm nản chí em ý chứ /:)

sai np nhưng mà cảm xúc thật là được rùi mà anh 0:)

Hix, đấy là câu hỏi mà chính tác giả bài viết đặt ra, rồi cũng chẳng quay lại trả lời nữa.
Chẳng hiểu em Nguyệt viết ra bài này là để được tư vấn điều gì, hay là.. :-/ Thực sự thì anh chẳng hiểu mục đích bài viết này của em :-/

Nguyệt té đâu rùi í? sao lại đem con bỏ chợ thế này?

Nguyễn Cẩm Vân đã viết:
.....
và nhiều khi khóc chỉ vì cảm thấy muốn khóc thôi...

...ạk...mà nếu thích khóc thì em cứ khóc....ko cần fai hỏi vì sao?....em khóc để lòng em nhẹ đi,...vì đơn giản em làm được 1 điều em muốn :)

Hì, lúc nào buồn quá, kìm nén nhiều quá rồi, khóc sẽ làm nhẹ bớt cảm xúc chất chứa trg lòng, sẽ thấy nhẹ nhõm, thoải mái hơn. Nhg muh chỉ nên khóc vì nhg~ cái đáng khóc thôi. Vì đôi khi nước mắt làm ng` ta yếu đuối hơn đấy..... Chẳng hiểu sao có nhg~ lúc nothing terribly bad happens, chỉ là confused, worried chút thôi, thế mà tự nhiên muốn khóc. Nghĩ lại thấy mình ngốc, sao lại tự cho fép mình mềm yếu thế chứ?

Cry 4 happiness maybe better than 4 sadness, rite?

Thà cứ để mặc cho mình tha hồ khóc những lúc như thế còn hơn là giữ lại trong lòng, để có những lúc lại ấm ức mà chẳng hiểu tại sao.
Khóc có thể là mềm yếu, nhưng khóc cũng có thể là một sự mạnh mẽ :)

do trục trặc kĩ thuật nên tác giả bi giờ mới ghé qua đây được
khổ quá, hôm qua vừa mới gõ được hai chữ thì cái máy bị một người không quen biết ấn restart, thế là hỏng bét -_-
nhưng sao anh việt nói là khóc là mạnh mẽ chứ
đã khóc thì làm gì có chuyện mạnh mẽ nữa
đã khóc là người ta không thể chịu đựng được nữa, sao gọi là mạnh mẽ được nữa
đã khóc là yếu đuối rồi
nếu con trai khóc thì được coi là mạnh mẽ sao?
con trai hay con gái đều thế thui

còn to anh hoài anh: sao lại hỏi câu em đem ra hỏi thía, rõ là muốn câu bài rùi ^-^

Đỗ Việt đã viết:
Khóc có thể là mềm yếu, nhưng khóc cũng có thể là một sự mạnh mẽ :)

Em không hiểu câu này lắm :-/

Mấy em thắc mắc tại sao anh nói khóc cũng lại là mạnh mẽ à ?

Trước hết, phải hiểu từ "mạnh mẽ" nghĩa là gì đã.
Theo nghĩa thông thường, người ta cho rằng mạnh mẽ về thể xác nghĩa là tỏ ra có sức lực trong mọi hành động, còn mạnh mẽ về tinh thần nghĩa là có nghị lực khi đứng trước những việc dễ gây sốc, làm ảnh hưởng nhiều đến cảm xúc... (định nghĩa tự rút ra nên có lẽ không thể chính xác hoàn toàn).
Nhưng đối với anh, sự mạnh mẽ đáng kể và đáng phục nhất là sự mạnh mẽ của tâm thức. Có lẽ nói thế cũng đủ để mọi người liên tưởng và hiểu ở một khía cạnh nào đó rồi (?).
Có nghĩa là khi mình thực sự rất muốn làm một điều gì đó, điều rất quan trọng mà nếu mình không làm được thì cảm thấy vô cùng day dứt. Khi ấy mình bật khóc.
Cũng vì điều này, anh coi sự mạnh mẽ về tinh thần như đã nói ở trên là sự mạnh mẽ thụ động. Còn sự mạnh mẽ về tâm thức mới là mạnh mẽ chủ động. Vì "nghị lực" ở trường hợp trên chỉ là một sự "trơ" khi đứng trước một tình thế nào đó. Còn "nghị lực" ở trường hợp sau thì là một nghị lực chủ động. Tự mình cảm thấy bức bối, khổ sở khi không thể làm một điều có ích nào đó, điều mà nếu có thể làm được, mình sẽ lao vào bằng tất cả trái tim và sức mạnh, để rồi nếu không thể làm được, mình khóc òa.
Anh cảm thấy cái anh nói mơ hồ quá. Chẳng biết diễn đạt thế nào cả. Thôi, ai cảm thấy được sự mạnh mẽ này thì thật mừng, còn không thì chịu thôi :(
Chỉ biết rằng giọt nước mắt mạnh mẽ này không phải dễ dàng mà có được, cần có một nghị lực và tấm lòng tới mức nào đó mới có thể có.

Ờ, chết, anh bị hâm rồi.

hix, anh lèm bèm 1 lúc e chả hiểu anh nói j` T_T
khóc là mềm yếu, tất nhiên ^_^ như 1+1=2
khóc là mạnh mẽ, cùng la` tất nhiên ^_^ Vì có những lúc con người ta bế tắc đến mức chỉ buông xuôi thôi, lúc này giọt nước mắt rơi ra là để đứng lên ^_^

trời trời, em nhớ là anh việt học lớp pháp mà, sao nói văn vẻ dữ, có khi em phải thọ giáo thôi ^-^

To Trân: em đã đọc bài "Nguyên lí Bất phân tranh trong Võ đạo" chưa ? (chắc chưa, cái Trân lười đọc lắm :D), trong đấy anh Ho Quy Ly có tóm lại nhiều câu rất hay. Cụ thể, có một câu phù hợp với trường hợp này:
... Cho dù miệng ta không nói ra, nhưng trong lòng ta rất đau đớn và sôi sục muốn trả thù. Đó cũng là một hình thức đấu tranh...
Em nói đúng đấy :)

To Nguyệt: Văn vẻ hả em ? anh thấy đấy là sự mong muốn thể hiện cái mình nghĩ, nhưng vì trình độ viết văn "còi" quá nên thành ra lòng vòng /:) :(

trời, lại còn có vụ trình độ còi quá thành ra lòng vòng nữa hả anh việt? ^-^

Định không trả lời em vì sợ bị kêu là câu bài :p

Chẳng phải lòng vòng là gì hả em, thế anh nói như thế, em có hiểu được gì không ? Anh diễn đạt kém lắm :(

Back
Bên trên