Visa vào Mỹ

Bùi Thành Trung
(Trung can dong)

Theo tin từ thông tấn xã vỉa hè, tình hình visa vào Mỹ tháng vừa rồi rất căng thẳng. Đặc biệt là visa học đại học. Trên HAO có 1 số lượng không ít tân binh exchange vừa về nước. Không hiểu đã có ai thử chưa? Nếu chưa thì nên đề cao cảnh giác, chuẩn bị đối phó với các tình huống xấu nhất.
Chúc may mắn.

Tình hình rất có vẻ là tình hình bà con ạ. Khi nào mọi người định vào nhỉ? :confused: "Toi" nhiều quá :(

em biết một chị học ams hôm đi phỏng vấn cùng em, chị đó được 100% học bổng ở FL, nhưng mà bị trượt, chẳng hiểu phỏng vấn lần 2 kết quả thế nào.

chính xác là như thế nào hả Hưng? đây là initial hay là renewal toi nhiều? có ai là dân làm renew không?

Em vừa đi renew về này. Đúng là năm nay căng thât, ( Hôm em đi xin có 5/30 được cấp visa), nhưng mà dân initial vẫn hay bị đứt hơn, cụ thể là các em định sang học CCI năm nay. Các trường hợp có full ride hoặc nhiều finaid hầu hết là qua ( tất nhiên vẫn có ngoại lệ). Theo em thì mọi người không phải lo lắm đâu, chỉ có điều em thấy bọn phòng lãnh sự năm nay đỏng đảnh quá, không biết giời nóng hay làm sao mà nó vặn vẹo kinh thật. Theo quan sát cá nhân của em thì các đồng chí được thường có ngoại hình khá :D hoặc trông tự tin, trả lời chân thật hoặc có vẻ chân thật, cái chính là không để nó khủng bố tinh thần mình thôi.
Thêm một quan sát nữa là hình như male dễ được accept hơn female :(
Mà em nghe nói sứ quán Mỹ trong Nam cấp visa dễ hơn ngoài Bắc hay sao ấy. Ngoài Bắc này cái gì cũng chặt qua đi mất :(

à mà quên, các đồng chí xin renew nên mang cả transcript của kì II just in case.

Chỉnh sửa lần cuối:
hichic, nghe mọi người nói mà em cũng run... Diệu Linh này, ngoài cái transcript cua ky II co cần gì nữa ko thế??? Ai có kinh nghiệm post bài lên cái.... chứ đang học dở dang thế này mà về nó ko cho renew thì.......
thankx ạ :)
rr@

Đâu đến nỗi thế đâu nhỉ, vẫn như mọi năm đấy chứ. Hôm anh đi xin renew thấy mấy đứa xin đều được. K phải lo lắng nhiều đâu

Em bi refuse nay huhu :(( sao số mình khổ, 2 lần đàng hoàng gặp 2 người supersoi mình luôn, em biết vài người nữa cơ
Sao khó nhỉ?

a valid passport, acceptance award letter, finaid award letter, and/or savings/ financial certification (from banks), verification of parental income, household registration book (so ho khau), school transcript, ID (just in case...), 3x4 and/or 4x6 recent pictures (just in case, too), I-20, 30-45 bucks (don't know if still applicable), a pen (in case you haven't signed your passport, j/k they do have pens), birth certificate, inoculation verification *not necessary, but I did bring it along last year), ... a good smile, and smart honesty..

don't know if there's any change this year, though..

dont know, just in case.. i know a guy who was denied visa cause the interviewee could not prove that he did have an uncle in VA who could be his guardian...so i guess it's better to bring that superlight paper to prove you are actually a pet of mommy and daddy

May thật, mình J-1 Visa, vào phỏng vấn chỉ cần cười 1 cái, say hello, thế là đi về, chiều quay lại là được cái visa rồi:D

nguyen quynh my đã viết:
dont know, just in case.. i know a guy who was denied visa cause the interviewee could not prove that he did have an uncle in VA who could be his guardian...so i guess it's better to bring that superlight paper to prove you are actually a pet of mommy and daddy

:)) this guy might be denied because he does have an uncle in VA.

The uncle in VA could NOT guaranty that the guy WILL go back to Vietnam after school. He might even try to stay in US, with his uncle :p

Dont you know that, the interview people usually deny because they dont want someone to come over and stay in US for ... ever?

Says you have a very healthy family in Vietnam, you love living at home, or you dont like living in US, or even "hate living in US" like Hung did, would help getting a VISA easier :))

Mà em nghe nói sứ quán Mỹ trong Nam cấp visa dễ hơn ngoài Bắc hay sao ấy. Ngoài Bắc này cái gì cũng chặt qua đi mất
Hình như ngược lại đấy chứ em?

Chỉnh sửa lần cuối:
Sh*t, How come I could not find my acceptance letter ? :( They didnot say it is required, still I feel a little worried.

em ơi cái acceptance letter là cần đó

không có thì có thể bảo trường fax sang duoc nhỉ. Dean cua trường em cũng nói là em sẽ cần cái letter đó.

Hy vong anh Hung se thanh cong!

Chỉnh sửa lần cuối:
Mai Thanh Hà đã viết:
nguyen quynh my đã viết:

:)) this guy might be denied because he does have an uncle in VA.

The uncle in VA could NOT guaranty that the guy WILL go back to Vietnam after school. He might even try to stay in US, with his uncle :p

Dont you know that, the interview people usually deny because they dont want someone to come over and stay in US for ... ever?

Says you have a very healthy family in Vietnam, you love living at home, or you dont like living in US, or even "hate living in US" like Hung did, would help getting a VISA easier :))

Hình như ngược lại đấy chứ em?

That case is special

Trần Anh Dũng đã viết:
không có thì có thể bảo trường fax sang duoc nhỉ. Dean cua trường em cũng nói là em sẽ cần cái letter đó.

Hy vong anh Hung se thanh cong!

Sao lại chúc mình thành công nhỉ:D . Anh thấy bọn ngoài bắc có vẻ dễ dàng đấy chứ nhỉ. Nhớ năm ngoái trong cái support letter của ông thầy ko có số tiền ông thầy cho, bọn nó đuổi về bảo xin cái có tiền đàng hoàng. Mình tức quá về tự gõ cái email ra, sáng hôm sau đem đến, thế là xong :D (Mọi người đừng bắt chước nhớ)

Đùa, sao số mình đen thế nhỉ. :( Tưởng có cái transcript là đủ thế mà mãi cuối cùng vẫn chưa lọ mọ vào đấy được.

Back
Bên trên