Về việc xin visa F1 ở VN

Lê Hồng Nhung
(Nhung vịt)

Điều hành viên
:biggrin: Em có câu hỏi về việc xin visa học DH ở Mĩ , em đang là exchange , em sẽ về VN khoảng cuối tháng 5.

Về việc chứng minh tài chính, em du`ng hết các giấy tờ năm ngoái đã apply cho visa J1 có sao o nhỉ. Chẳng hạn như các giấy tờ income của bố mẹ có sợ lỗi thời quá o a. ? Vì khỏang từ ngày này năm xưa( năm trước :biggrin: ) Hơn nữa, em vẫn còn giữ cái bank statement năm ngoái. Hiện giờ bố mẹ em đã rút tiền ra :rolleyes: nên nếu gửi lại thì sẽ khỏang cuối tháng 4 mới gửi dc. :(( Ai có gợi ý gi` o ạ. Có sợ muộn quá o, sát với ngày phỏng vấn quá, có sao o? Vì em định phỏng vấn khỏang cuối tháng 5 luôn.

Btw, nếu em sang Mĩ khỏang cuối tháng 8 ma` định xin visa cuối tháng 5, co qui định gi` về thời gian xin visa trước ngày sang Mi nhập học o ạ?

Cảm ơn mọi ng rất nhiều nhé. ;;)

Các giấy tờ càng up to date càng tốt. Sổ tiết kiệm phải có giá trị thực. Nêu ba mẹ đã rút ra thì phải nộp vào lại càng sớm càng tốt. Bọn sứ quán nó có nhiều thông tin hơn mình tưởng đấy. Sơ hở mà để cho nó thấy mình nói dối là tiệt đường sang Mỹ không phải chơi.

Nó có yêu cầu em ko được xin visa trước 90 ngày kể từ ngày ghi trong I-20. Nhập cảnh không trước 30 ngày kể từ ngày ghi ở I-20.
Nói chung giấy tờ là một chuyện, còn cách trả lời nữa :)

ko hiểu có cách nào renew visa F-1 mà ko fari về VN ko nhỉ? nếu mà em định study abroad nhưng lúc đấy visa của em hết hạn rồi thì làm thế nào ạ? (nhỡ ko quay trở lại Mỹ được thì đúng là mếu)

Cũng đang định hỏi 1 câu y hệt bạn An. Nhưng mà thấy mọi người toàn bảo là chỉ có 1 cách là về VN renew thôi thì phải?? Hix, đúng là không được thì chỉ có nước khóc. Không thì lại 3 lần mình và chị Lan năm ngoái nhỉ chị Lan nhỉ ;)

haha fai tự tin chứ em... Năm ngoái khác năm nay khác... dù sao chị có thể quay lại Mỹ sớm nên ko fai renew... trường hợp study abroad thì đằng nào cũng rẽ về VN nên chả sao :p

Nó cho em 3 phát năm ngoái, mất hết cả tự tin rồi chị ạ :(. Năm nay mà lại mấy lần nữa chắc em teo. Mà visa của chị bao giờ hết hạn thế?

Lê V. H. An đã viết:
ko hiểu có cách nào renew visa F-1 mà ko fari về VN ko nhỉ? nếu mà em định study abroad nhưng lúc đấy visa của em hết hạn rồi thì làm thế nào ạ? (nhỡ ko quay trở lại Mỹ được thì đúng là mếu)

Anh có mấy đứa bạn du lịch bên Canada rồi xin renew bên ấy trước khi quay lại Mỹ (có lẽ vì Canada gần trường anh nhất). Còn nếu em study abroad thì có thể đến Embassy hay Consulate của Mỹ ở nước đấy rồi xin renew cũng được. Hồi semester vừa rồi trong group của anh qua TQ cũng có hai đứa renew visa ở US Consulate tại Thượng Hải thành công. Nhưng em cũng nên lên trang web Visa unit của Mỹ ở nước mà em chuẩn bị study abroad để xem policy của nó như thế nào. Với lại, nếu quyết định thế thì khi vừa đến host country thì tranh thủ đi xin liền để có gì thì còn xoay sở kịp. Anh nghĩ nếu em về VN rồi mới đi study abroad thì nên xin renew visa ở Việt Nam, còn nếu như study abroad trước rồi mới về VN thì có thể thử như anh nói phía trên.

Còn ở Mỹ thì sinh viên chỉ có thể switch visa (ex: J1-->F1), còn muốn renew thì phải làm ở ngoài nước Mỹ. Good luck :)

thang 6 này em cũng đi USA nhưng nhưng nghe nói xin visa khó lắm lại con đi về xin tiếp nữa .... sợ ghê cơ!~!11

Cho em hỏi 1 câu;
Lúc chứng minh tài chính xin visa có cần chứng minh cho cả 4 năm không. Hay chỉ cần chứng minh năm đầu thôi

Ca nha cho minh hoi may cau:

1. Nghe noi xin visa phai nop don truoc 3 thang, co dung ko, ai confirm ho voi, nghe vo ly x ta duoc x(
2. Neu nam ngoai hoc high school o Mi, he` ko ve vao hoc DH luon co can transcript nam high school do ko?
3. Luc di dang ki phong van phai mang theo nhung giay to gi a ? (cai nay chac khac truoc nhieu roi, em ko co updates chinh xac, hoi truoc thay bao chi dem $ den dien vao cai form, bay gio nghe noi phai mang het ho so minh se tri`nh ra den luc dang ki a?)

Tra loi cho em Thao: chung minh 1 nam thoi

Năm ngoái các anh chị phỏng vấn VISA F1 bị bọn nó hỏi những gì vậy ạ?

Nó lại hỏi sao muốn sang Mỹ, sao muốn học ngành này, về không? có nhà cửa đất đai gia đình chứng minh không? Thế thôi.

Câu hỏi về không mọi người trả lời như thế nào vậy? Nói suông là sẽ về thì chắc chắn là bọn nó không tin rồi, mà em thì cũng chẳng có ràng buộc gì ở Việt nam cả (Mặc dù xác định rõ ràng là sẽ không "cắm trại" dài hạn ở Mỹ). Giấy tờ chứng minh tài chính có nhất thiết phải khớp với giấy tờ mình gửi cho trường không? Ngoài I-20, giấy tờ tài chính, transcript + bằng tốt nghiệp ra mình còn cần thêm giấy tờ nào khác nữa không?

Em cảm ơn mọi người.

Chỉnh sửa lần cuối:
Về không thì nói về xây dựng đất nước vừa thôi vì nó unrealistic quá. Nói chung là gia đình, bạn bè, và quan trọng là nêu ra suy nghĩ của mình về việc đoàn tụ gia đình, về chăm sóc ba má. Con gái thì có thể đưa ra giấy hẹn kết hôn :D j/k

Nói chung ai cũng trả lời giống nhau em ạ, nghĩ sao cho nó thực tế, đặc sắc, tự tin thành thật thôi.

Chào cả nhà,
Em cũng chuẩn bị đi US đây. Hic, bây giờ bố đang bắt tập cái senario để còn vào phỏng vấn, khổ, inexperienced là thế đấy. Bố mẹ em mấy ngày vừa rồi chạy long tóc gáy để lo chuyện giấy tờ nhà đất, ví nhà em lằng nhằng phức tạp quá, bây giờ mới xong được, nhưng vẫn còn băn khoăn nhiêu chuyện lắm.
1. Nhà em trong hộ khẩu số nhà khác với số thực tế (tại mấy bố VN làm ăn tắc trách, bầy giờ vẫn chưa đổi số nhà cho người ta), thế thì đến lúc nó hỏi tại sao, mình cứ nói thật như thế à?
2. Vẫn câu hỏi muôn thuở, nó hỏi có về ko thi em mần chi bi chừ? Em cũng có chuẩn bị một số lí do nghe khá thuyết phục như là: trường bên US sang tuyển chứ có phải em tự xông ra đòi học bổng đâu mà ham hố? Hay là em có giải QG nên chuyện ĐH ở VN hoàn toàn đảm bảo, ở lại làm chi? Ba là bố mẹ em có việc làm ởn định, lại có một số khoản đầu tư, em phải về để...tiếp quản (hix, biết gì đâu mà tiếp quản, nói phét vậy thôi). Các anh chị thấy có ổn chưa?
Có gì giúp em với nhé, em cảm ơn nhiều.

Quan trọng nhất khi đi xin Visa Mỹ là nói thật càng nhiều càng tốt. Để trả lời câu hỏi sao lại về VN thì các em tự hỏi mình xem tại sao mình lại định về? Em nào ko định về thì nghĩ xem nếu cần cân nhắc thì những lý do gì sẽ khiến mình trở về? Với em Anh Thư thì những lý do càng về cuối của em càng có vẻ thuyết phục đấy (nhất là cái câu bảo là về nhà tiếp quản là tốt nhất đây ;). Còn em bảo nó là có ham hố gì chuyện học ở Mỹ đâu cũng ko thực tế lắm đâu. Ko ham hố thì sang làm gì? Ngày xưa anh đi xin học Master nó hỏi có học tiếp PhD ở Mỹ ko? Anh bảo tùy nếu có điều kiện thì học chứ :). Hỏi thế có ở lại làm việc ko anh cũng bảo có chứ phải làm khoảng 1 - 2 năm cho có kinh nghiệm chứ học xong về ngay thì chỉ kiến thức ko mà ko có thực tế :D.

Lý do về xây dựng tổ quốc cũng là một lý do tốt nếu đó thực sự là mong muốn của các em (vì nếu đó quả là mong muốn của mình thì khi nói ra giọng nói, thái độ của mình cũng khác ngay - nếu giả vờ thì cương quá họ cũng biết, mà nói hời hợt quá họ cũng biết :). Tất nhiên ngoài lý do đó cũng nên có một số lý do khác (bố mẹ, họ hàng đều ở VN chả hạn - đó là lý do rất chính đáng). Ngoài ra nếu em nào học các ngành mà ở VN đang nhiều cơ hội thì cũng nên nêu ra chuyện này - rằng VN đang phát triển, GDP tăng 7%/năm cơ hội nhiều như đất nên ko thể ko về được :D.

Em nào rút tiền rồi mà lại vẫn mang giấy tờ đi xin Visa thì khả năng ko quay lại được lên đến 90%. Bọn nó đều là "CIA trained" :) - toàn là máy dò nói dối sống cho nên ko nói dỗi nổi đâu. Kiểm tra được đến đâu là nói kiểm tra ngay đấy. Thậm chí có người đưa cho xem giấy tờ cho thuê nhà nó liền gọi điện ngay đến địa chỉ đó để kiểm tra.

Tóm lại nên chuẩn bị thật nhiều câu trả lời thật là tốt nhất, vì nó sẽ khiến mình tự tin hơn khi đi phỏng vấn.

Nguyễn Bảo Anh Thư đã viết:
Chào cả nhà,
Em cũng chuẩn bị đi US đây. Hic, bây giờ bố đang bắt tập cái senario để còn vào phỏng vấn, khổ, inexperienced là thế đấy. Bố mẹ em mấy ngày vừa rồi chạy long tóc gáy để lo chuyện giấy tờ nhà đất, ví nhà em lằng nhằng phức tạp quá, bây giờ mới xong được, nhưng vẫn còn băn khoăn nhiêu chuyện lắm.
1. Nhà em trong hộ khẩu số nhà khác với số thực tế (tại mấy bố VN làm ăn tắc trách, bầy giờ vẫn chưa đổi số nhà cho người ta), thế thì đến lúc nó hỏi tại sao, mình cứ nói thật như thế à?
2. Vẫn câu hỏi muôn thuở, nó hỏi có về ko thi em mần chi bi chừ? Em cũng có chuẩn bị một số lí do nghe khá thuyết phục như là: trường bên US sang tuyển chứ có phải em tự xông ra đòi học bổng đâu mà ham hố? Hay là em có giải QG nên chuyện ĐH ở VN hoàn toàn đảm bảo, ở lại làm chi? Ba là bố mẹ em có việc làm ởn định, lại có một số khoản đầu tư, em phải về để...tiếp quản (hix, biết gì đâu mà tiếp quản, nói phét vậy thôi). Các anh chị thấy có ổn chưa?
Có gì giúp em với nhé, em cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên