Về việc xin visa F1 ở VN

Nguyễn Bảo Anh Thư đã viết:
Chào cả nhà,

1. Nhà em trong hộ khẩu số nhà khác với số thực tế (tại mấy bố VN làm ăn tắc trách, bầy giờ vẫn chưa đổi số nhà cho người ta), thế thì đến lúc nó hỏi tại sao, mình cứ nói thật như thế à?
QUOTE]
Nhà chị cũng thế mà. Em lấy cái giấy chứng nhận của phường là mình đã sống ở nhà mới trong thời gian từ.. đến .. . Mình đã làm hồ sơ để xin cấp hộ khẩu và đang trong quá trình xét duyệt. Có điều năm ngoái chị chả thấy nó đả động gì cả. Nó chỉ hỏi 1 câu là income bố mẹ bao nhiêu, chị chủ quan còn chả học trước, nói bừa là khoảng bao nhiêu đó, rồi "mày cứ nhìn vào giấy tờ là biết" . hú hồn.

Lý do ở lại thì chị bảo là về VN thi đại học, nghe đã biết là điêu mà nó cũng chẳng hỏi lại gì, hú hồn phát nữa.

Nó hỏi đến bố làm nghề gì, quen miệng bảo là official, nó lại thấy trong I20 ghi là journalist, nó hỏi lại thì chị quên phéng mất lại bảo là "used to be a journalist, but now he works as a businessman (instead of official)" .. nó chỉ cười.. hú hồn thoát chết :-s

Hè hè, lâu lắm ko gặp bà chị, chẳng ngờ khẩu khí vẫn "ngông" như xưa. Khiếp, chị trả lời vậy mà pass thì đúng là số đỏ lắm đó. Hic, em chẳng mong có nổi cái may mắn ấy đâu. Bây giờ em đang lo ôn tập lắm đây, dù biết rằng visa F1 cũng khó mà bị rejected lắm. Có gì chị thấy cần nói với em thì cứ chỉ bảo nhé, thanx a lot.
Tháng 9 này chị em mình gặp nhau rồi, vui quá nhỉ? Hôm nay 10h sáng (giờ VN) chị My về đến đây rồi đấy chị ạ, em sẽ gặp chị My trong những ngày tới. Chắc bây giờ vẫn đang ngủ li bì thôi...

Các anh chị đi truớc cho em hỏi với. theo em đuợc biết là mình có thể đổi visa từ J1 -> F1 từ bên này. Điều kiện thủ tục em thấy cũng đơn giản. Làm nhanh, chờ mất khoảng từ 2 -> 5 tháng (tùy từng vùng), mất cũng khỏang $250 là tối đa. Em thấy cũng có nhiều anh chị làm. Cái này rất có lợi cho những ai có thể quyết chí ở đây liền mấy năm đại học hoặc không muốn về phỏng vấn visa ở nhà (ví dụ như em). Còn nếu cứ ra khỏi nước Mĩ là bị tống về Việt Nam để gia hạn lại visa. Em nghe một chị hiện giờ ở Winsincon còn bảo là chuyển đổi vậy, kiếm điểm cao khi ở ĐH thì khi về xin gia hạn dễ hơn mặc dù em thấy chả khác gì cả. Nhưng nếu mọi chuyện đều có vẻ đơn giản như vậy thì sao không mấy người làm vậy ạ? Em hơi băn khoăn cái này. Liệu bởi vì nó có nhược điểm gì mà em không biết chăng? Em cám ơn anh chị nhiều.

Bạn anh bị nó hỏi: học xong mày định thế nào? Trả lời: cố gắng học lên ĐH ở Mỹ vì sang được Mỹ là một cơ hội tốt để hưởng "nền giáo dục tiên tiến nhất thế giới". Nó cười duyên rồi tặng cho tờ tím. :)

Em nghĩ với bọn này trả lời với nội dung gì không quan trọng bằng cách trả lời và thái độ của mình. Cứ nhìn thẳng vào mắt nó, trả lời từ từ dứt khoát là ăn đứt toét.

Mọi người ơi, tình hình là em lấy được visa hôm kia rồi. Hehe, everything was smooth. Bà ý (một bà người Thái) chỉ hỏi có 3 câu thôi: mày đang học lớp mấy, tên trường mày bên Mĩ là gì và hết năm học sau mày định làm gì. Có vậy thôi, lại còn khen mình nữa chứ, sướng quá. Cả nhà có ai cần xin visa thì đi lẹ lẹ đi, ko có để tới tháng 7 đông J1 vào xin thi chance sẽ giảm đi đó.

Chỉnh sửa lần cuối:
Oài, anh cũng đang định vào tháng 6, nhưng ko được tự tin lắm, em Thư vừa vào thấy tình hình thế nào, truyền đạt lại cho anh chút kinh nghiệm ;):D !!! Nên chuẩn bị những gì hả em, English của anh ko được tốt lắm nên worry quá :|

Anh ạ, tình hình là có một lời khuyên quan trọng: ĐẾN SỚM! Nó hẹn 9h30 thi nên đến từ 8h30, ko phải mình bon chen gì đâu, mà là những người khác cũng toàn là quái kiệy đến sớm, thế nên mình ko đến sớm sẽ phải lấy ticket chậm hơn họ, và thế là cứ thế chờ mốc mặt suốt buổi sáng mà chưa đến lượt. Hôm đó em đến đã là sớm (9 giờ kém 5), vậy mà đã thấy bá quan văn võ ngồi đấy tả hữu rùi, hic. Nhưng cái số em đại may, em ko biết là phải xễp hàng, thế là cứ thế xông vào giữa trận tiền, đẩy hồ sơ của mình vào trước, được lấy ticket số 10, hehe. Lúc sau ra nghe mọi người xì xào:"con bé kia chen hàng 22 người", hahaha.
Thế nên, anh nên đến sớm. Còn một lời khuyên nữa, đó là nên nói thật, 100% luôn, đừng để lộ cho nó thấy bất cứ cái flaw nào trong những điều mình nói, sẽ cực kì nguy hiểm đó, có mấy người là Đảng viên mà lại khai với nó ko phải Đảng viên, thế là bị đánh rớt thê thảm...
Còn nữa, first impression có vẻ quan trọng, câu đầu tiên anh nên chú ý nghe rõ nó nói gì, đừng "pardon", mất cảm tình lắm đấy.
Còn lại chỉ là một điều khá đơn giản: đừng quá tỏ ra formal hay serious, cứ tự nhiên như nói chuyện bình thường thôi, bọn nó thích như vậy.
Chúc anh thành công: bao giờ cầm được thẻ tím rồi bào cho cô em này một câu nhé.

Nguyễn Bảo Anh Thư đã viết:
Thế nên, anh nên đến sớm. Còn một lời khuyên nữa, đó là nên nói thật, 100% luôn, đừng để lộ cho nó thấy bất cứ cái flaw nào trong những điều mình nói, sẽ cực kì nguy hiểm đó, có mấy người là Đảng viên mà lại khai với nó ko phải Đảng viên, thế là bị đánh rớt thê thảm...
Còn nữa, first impression có vẻ quan trọng, câu đầu tiên anh nên chú ý nghe rõ nó nói gì, đừng "pardon", mất cảm tình lắm đấy.
Còn lại chỉ là một điều khá đơn giản: đừng quá tỏ ra formal hay serious, cứ tự nhiên như nói chuyện bình thường thôi, bọn nó thích như vậy.

Thế này mà ko serious thì mới là lạ, hic :d

Mình nghĩ, trả lời thật tốt, và về impression, đặc biệt là thái độ nghiêm túc nhưng cũng hóm hỉnh, giống tính bọn nó. Các bạn nào exchange về rồi thì hãy trả lời phỏng vấn như đang nói chuyện với host. Nghĩa là formal hơn, nhưng 2 bên đều nhận được sự tôn trọng lẫn nhau. Cho nên không việc gì phải quá cầu kỳ bi lụy em muốn thế này thế nọ... Ngắn gọn là xong.

Ví dụ: hồi mình vào ngồi nghe vài người được hỏi "Mày muốn quay lại Mỹ học tiếp đại học à?", toàn trả lời rất từ từ và "đầy đủ", "dạ vâng, em muốn xin visa để quay lại Mỹ tiếp tục đi học." Mình cũng run, nhưng chỉ ngắn gọn một câu, nửa nghiêm túc nửa vui, "Yeah, that's why I'm here today" :|

Ờ mà năm ngoái, tớ ... nói dối :"> Nhưng đã chuẩn bị kỹ và well, nothing went wrong cho nên xuôi. Nói chung, nên thật 100% thôi, đừng quá mạo hiểm, không là mất cơ hội luôn đấy :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Quan trọng nhất : số đỏ.
Bạn em cực siêu, hồ sơ chuẩn, nói thật 100 % luôn nhưng khốn nỗi gặp phải 1 bà tim sắt tim đá.. hum..
Bảo Thư gặp bà người Thái là may đó.. hihi.. năm ngoái nói chung mình cũng đỏ.
Mà em nói thật, cứ bảo "nhìn thẳng vào mắt mà nói" nhưng thật ra nó có thèm nhìn mình quái đâu..
túm lại - cần may mắn - cần đi xem ngày xem tháng - có kiêng có lành - làm việc từ thiện tích âm đức :D

Mọi lời khuyên chỉ là tương đối thôi. Thực sự tớ có cảm giác là lúc nó đọc xong hồ sơ của mình nó đã quyết định 80-90% là cho hay không rồi. Năm ngoái tớ đi xin, bốc phải số 13 hay 14 gì đấy, toàn bộ những người xin trước tớ trượt hết (đúng đợt nó làm căng) làm tớ run vãi, câu đầu tiên còn nghe không rõ nó hỏi gì. Nhưng nhìn mặt nó tươi cười từ đầu tự nhiên mình có cảm giác chắc chắn là mình được visa tự nhiên thấy bình tĩnh hơn. Chẳng biết, trong chuyện visa này các lời khuyên đúng chỉ là tương đối.

Ờ đúng rồi. Mợ, có khí việc nó đòi hồ sơ trước lại hay, anh em đỡ phải lóm ngóm đưa giấy cho nó, khổ lăm. Lúc mình lên noi chuyện thì đúng là moi thứ gần như xong xuôi, nó chỉ hỏi mấy thứ xác định lại thôi. Mà xác định cũng ghê lắm, hỏi chuyện của ba mẹ; bọn này biết hết đấy. Chú nào không rõ ba mẹ làm gì nên hỏi một tiếng tránh chuyện tắc họng.

Mà bà nầy cũng hỏi mình sao di học rồi muốn làm việc ở Vietnam, mình trả lời mình là người Việt, thích sống đất Việt. Bà bào bà đang ở đất Việt mà bà ý là ng Mỹ, mình bảo trường hợp của bả là khác: dsq Mỹ là đất Mỹ. Cười toe rồi quẳng cho cái tím tím.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ừ, thực ra thì đúng là nó cũng chẳng hay nhìn vào mặt người được phỏng vấn lắm, nhưng mà, trường hợp của em thì nó có nhìn vào mặt :D
ừ đúng rồi, quên ko nói nốt một điều chắc cũng quan trọng. Nhà em có xem ngày đẹp rồi mới vào :D , chọ ngày đẹp cả hôm nộp tiền lẫn hôm phỏng vấn, chị Hương nói đúng đấy: có kiêng có lành, (ôi, mình đã mê tín rồi còn đâu 8-} )
Hôm đó em cũng nói chuyện thoải mái lắm, lúc nó hỏi tên trường em là gì, em chỉ luôn vô cái áo của mình bao:" mày nhìn vào đây thì biết nè", tại hôm đó em mặc áo của trường mà ;)
Còn về chuyện chứng minh sẽ trở về VN, bố em còn bảo em kẹp thêm vào tập hồ sơ mang theo mấy tấm ảnh cụp toàn bộ gia đình em, trông rất chi là "hạnh phúc nông trường", ý muốn nói với bọn nó là nhà mình hạnh phúc vậy thì đương nhiên ko ai đành lòng dứt áo ra đi :))

Cầu mong thằng Bush bị lật đổ, lúc đó xin sẽ dễ hơn giờ nhiều, thằng điên ấy chứ

Cậu Toàn nói hay nhỉ. Cậu biết "thằng" Bush nó có ảnh hưởng tốt xấu thế nào mà buông một câu chế nó thế? Thế cậu có biết Bush vừa thêm Viet Nam vao danh sách các nước sẽ được Mỹ giúp đỡ tài chính trong việc trống dịch si đa, mặc dù TQ và Ấn Độ còn ở tình trạng nguy kịch hơn? Tất nhiên là nó làm cũng vì lợi cho nó nữa, nhưng ai cũng nói như cậu cả thỉ hỏng hết việc.

Ờ hơi đi lạc đề, lâu không vào post tí cho vui.

Back
Bên trên