Vấn đề gửi điểm

Nguyễn Hoài Anh
(nguyenhoaianh)

Active Member
Mọi người có thể cố vấn cho em đc không ạh:)
Về gửi điểm TOEFL, có 2 cách là fax và phone. Về fax thì số card phải điền vào nên em không yên tâm<em phải đi mượn card mà>, nên có lẽ là nên phone. Có ai biết cách phone, sdt, giá tiền không thì bảo cho em với.
Về gửi điểm SAT, có vẻ như Visa card rất hay trục trặc nên em vẫn chưa gửi được. Nếu mai gửi thì 15-2 có đến được không ạ? Hơn nữa có 1 trường yêu cầu từ 20-1 nên nếu em gửi mail nói là mạng ở đây trục trặc thì có ổn không ạ:(

Không ai vào cứu em à:((
Bây giờ em gặp một vấn đề vô cùng kinh khủng.
Hôm 31 em đi gửi điểm bằng credit card của chú em. Lúc đó ko hiểu sao ko thanh toán đc qua mạng của collegeboard, trên màn hình đã hiện ra dòng chữ là ko thể process. Em thử làm lại nhiều lần nhưng ko đc. Hôm kia em đã đi làm lại thì lại đc. Nhưng hôm nay ra ngân hàng người ta thông báo là hôm 31-12 đã process 20 lần và số tiền đội lên kinh khủngh:!!!!!! Rõ ràng hôm đấy điểm ko hề đc gửi. Bây giờ bất cứ ai có thể giúp em thì xin giúp em với, chuyện đã trở nên rất nghiêm trọng rồi.

Sao không phone đi?
Cậu căn giờ trong tờ hướng dẫn, +7 theo GMT rồi gọi. Họ sẽ yêu cầu mình đọc số thể credit card. Sau đó khoảng 5 phút process card và process database là sẽ có điểm báo miệng.
9.5$ cho việc lấy điểm, hình như vậy.
Còn tiền phone cũng không nhiều lắm đâu, độ khoảng 4-5$ thôi.

Ko phải là ko send đc điểm mà bây giờ là send thành 20 lần rồi.

Em ơi chắc là thẻ của chú em là thẻ Visa của Vietcombank? Hồi trước chị cũng bị thế, CB báo là ko process được nhưng gọi điện ra ngân hàng thì bảo đã trừ tiền của mình rồi... Nhưng đến cuối tháng thanh toán sao kê thì vẫn chưa bị mất tiền... :-?? Nói chung là thẻ Visa Vietcombank ko thanh toán được qua mạng, muốn trả thì phải ra tận ngân hàng bảo người ta mở cho. Sau đấy dùng xong thì tốt nhất là nên đóng lại.

Em yên tâm đi, tiền chưa mất đâu ;)

Tớ vẫn đang mua sắm trên mạng = thẻ VISA của Vietcombank ầm ầm đấy có bị sao đâu.
Em dùng cc đúng những hôm internet bị chậm thế kia thì nguy cơ bị ko process được là rất cao.

Chị Trang ơi có thể giải thích lại cho em về cái khoản "sao kê" không ạ? Ý em là hôm qua lúc chú em ra ngân hàng thì người ta bảo là đã bị trừ tiền rồi, nhưng vẫn chưa có bản report xem đã bị trừ bao nhiêu,
Lúc nãy em gọi điện sang Mỹ cho CB, nó bảo là chỉ có mỗi hôm kia là em chuyển 85.5 đô sang cho bọn nó thôi.
:((

Sao kê là chính là cái report hàng tháng ngân hàng gửi về cho em xem trong tháng vừa qua em đã tiêu mất bao nhiêu để rồi ra ngân hàng trả tiền :D Cái đấy chú em đi làm thẻ sẽ biết rõ, em cứ hỏi thử xem.

Chị chắc chắn là chưa mất tiền đâu :D

Thẻ của chú bạn Hoài Anh là credit hay debit thế ?
Thẻ credit là gửi hoá đơn đến nhà rồi chú bạn thanh toán, còn debit là trừ trực tiếp trong thẻ.
Đúng ko nhỉ :-/ :D

ở VN, cái gọi là credit card bản chất lại chính là debit card mà :|

Credit card cuối tháng vẫn đến ngân hàng nộp tiền. Chỉ có điều quá trình cấp credit card rất dễ :))

Quá trình cấp debit mới dễ chứ anh :D. Phải có tài khoản 12 triệu thì mới được làm credit card mà :D.

Mà mẹ ơi mẹ giải quyết xong vụ ấy chưa?

Chỉnh sửa lần cuối:
credit thì không phải nộp cọc, debit mới phải nộp cọc. ở VN luôn phải đóng tiền cọc. không debit thì là gì?

mình tưởng điều ngược lại mới đúng chứ ? :D

Không làm credit card thì phải deposit, còn debit thì không. Ở tất cả ngân hàng lớn của VN đều thế.

May mình có mẹ làm ngân hàng, chẳng cần gì hết ;;).

Chỉnh sửa lần cuối:
credit = tín dụng, tức là ngân hàng nó tin mình rồi sẽ chi trả hộ mình, thì sẽ không cần deposit chứ?

còn debit = nợ. mình gửi vào ngân hàng 1 tài khoản, coi như nó nợ mình :D rồi nó sẽ trừ dần trong tài khoản đó khi mình chi tiêu. vì nó không tin mình nên mới phải làm thế :))

ở đây người ta dùng debit cho dễ quản lý (không bị tiêu quá tài khoản), còn dùng credit cho tiện (muốn tiêu bao nhiêu thì tiêu) :D

Uh về nghĩa thì đúng là như thế nhưng để làm credit thì cậu phải có 1 tài khoản để nó tin tưởng mà cho cậu vay tiền của nó chứ. Phòng trường hợp cậu không trả được thì nó còn trừ trong tài khoản ấy. Ý tớ không bảo là nó sẽ trừ trực tiếp tiền vào tài khoản ấy, mà mỗi tháng sẽ nhận được 1 cái sao kê, sau khoảng thời gian nào đấy không trả được thì nó sẽ bắt đầu trừ thẳng vào tài khoản. Ở VN thì tài khoản này phải là ít nhất 12,5 triệu với thẻ thường và còn nhiều hơn thế với premium credit card của Visa. Nếu cần thiết thì cậu cứ check trên các website ngân hàng lớn mà xem :D. Các bạn tớ làm debit, còn bản thân tớ làm credit nên chắc chắn đấy :D. Cái chuyện "ngân hàng tin mình" không có đâu :D. Vả lại nếu như cậu nói thì người ta đổ xô đi làm credit card mà không cần tài khoản hết à? Bản thân credit card cũng applicable trong nhiều trường hợp hơn debit vì credit làm lợi hơn cho các ngân hàng chứ :D.

Học sinh không có tài khoản thường làm debit, cuối cùng lên mạng mua hàng thường gặp khó khăn trong nhiều trường hợp là thế.

Back
Bên trên