Vấn đề gửi điểm

tài khoản dành cho credit (cái đoạn ngân hành tin mình là đây :D) khác với deposit của debit chứ. debit chỉ được tiêu đến hết phần deposit, còn credit tiêu đến âm cũng được mà :p

chị bị cái này một lần rồi :D

Gửi điểm collegeboard băng visa của vietcombank ko đc đâu, phải dùng American express cơ.
nhưng mà em yên tâm chưa bị mất tiền đâu

A làm cả 2 đều chả cần deposit gì sất
Làm thẻ debit tùy ngân hàng nhưng phải có minimum deposit, ví dụ Bank Of America 20$ mới có thẻ mà dùng (nói chung tương đương với việc mình có 1 cái bank acc). Sau đó nếu có Social Security Number, good spending history... có thể apply để lấy thẻ credit card (cùng bank hoặc khác bank).

Thực ra nói thẻ credit card là nợ thì đúng hơn vì mình đang vay ngân hàng. Khi mình không nợ gì ngân hàng tức là balance =0, khi balance (+) thì mình đã tiêu tiền bằng thẻ, khi balance (-) tức là mình transfer thêm tiền vào thẻ nhiều hơn tiền mình tiêu. Trả tiền cho thẻ credit card thường có deadline vào cuối tháng, trả bằng 2 hình thức transfer từ bank acc (thẻ debit) sang hoặc lấy paper statement (nó gửi hàng tháng cho mình) và viết cho bank 1 cái check. Một điểm cần chú ý nữa của credit card là credit limit. Trung bình khi mới có thẻ và bank acc với spending history khá ổn thì credit limit rơi vào tầm 600-700. Sau đó tùy thuộc vào spending và payment history của mình mà có thể apply để tăng credit limit. Credit limit là số tiền lớn nhất mình có thể dùng bằng thẻ credit (tức là số tiền lớn nhất có thể vay) trong một payment period (1 tháng). Hàng tháng nếu không trả đủ tiền cho balance về 0 trươc deadline sẽ bị charge một khoản tính theo phần trăm credit còn nợ. Over limit cũng được phép nhưng sẽ phải trả tiền thêm, không rõ bn vì mình chưa bị over limit bao h :">

Thẻ debit thì luôn phải có tiền trong thẻ, không thể tiêu cho tới khi balance 0, thậm chí có một cái minimum positive amount mà mình không thể chi cho tới dưới số tiền đó được.

@A Toàn: Bank Of America Student Acc đâu có phải deposit đâu ạ :-?

Chẳng bít, hồi counselor của a dẫn đi làm mất một khoản tiền (dương) cho vào mới làm được, chẳng hiểu sao? Chắc tại a nhớ nhầm, hoặc policy thay đổi :D

Back
Bên trên