Vô cảm

Đặng Thái Hằng
(Thái Hằng)

Chủ đề: Tôi
Tiêu đề: Vô cảm
Tên tác giả: Đặng Thái Hằng
Ngày sinh: 10-5-1987
Trường lớp: Hoá1 02-05 Chuyên Tổng hợp
Email: [email protected]

Nó lại gặp bạn. Bạn vẫn thế, nụ cười vô tư đến ngớ ngẩn, cái bụng của bạn cũng vẫn thế, vẫn tốt đến mức ngu si, bạn rủ nó đi ăn hàng rồi đi lang thang khắp phố phường Hà nội, cái nóng không làm nó thấy khó chịu bởi lưng bạn to lắm, che nắng cho nó hết cả rồi…

Cái xe đạp cọc cạch trông càng kệch cỡm với hai đưa nhóc 17 tuổi to đùng. Xe cứ đi một lúc lại kêu lên những tiếng rè rè mà người khác hẳn nếu có mượn xe một lần thì cũng bị làm mất hứng chẳng muốn mượn lần thứ hai nữa. Nó thì đã rất quen với cái xe đạp ấy, và thậm chí thấy tiếng rè rè ấy thân thương lạ kì…Cũng một tháng rồi đấy chứ, không điện thoại, không YM, cũng chả gặp nhau gì hết, nó cũng chả có cảm giác gì đặc biệt, nó có biêt nhớ bạn là cái gì đâu. Nhưng chỉ biết là đi loăng quăng thế này với bạn nó thấy rất thoải mái, thậm chí còn thoải mái hơn khi nó đi cùng bạn trai của nó…

Đã từ lâu lắm rồi, kể từ khi bạn nói là bạn thích nó, nói là dù nó có lăng nhăng thế nào thì bạn cũng vẫn đợi nó, ít nhât là 10 năm nữa bạn sẽ không để ý ai ngoài nó, thì với cô bé 17 tuổi ấy, sự hiện diện của bạn đã trở nên quá hiển nhiên rồi. Nó chẳng bao giờ phân vân về một ngày bạn sẽ rời xa nó, một ngày mà bạn từ chối lời mời đi xem phim của nó hay một ngày bạn dẫn một đứa con gái khác đến trước mặt nó, bởi với nó, chuyện có bạn ở bên là điều hiển nhiên rồi. Nó tin bạn nhiều hơn nó tin nó, nhiều hơn nó tin bạn trai của nó, nó tin là bạn đã nói là đợi được nó 10 năm thì bạn sẽ đợi, nó tin là bạn sẽ đến ngay lập tức khi nó cần một ai đó bên cạnh. Khi mà mọi thứ trên đời này đều có giá của nó, bạn như một món quà miễn phí mà nó nhận lấy và giữ luôn cho riêng mình.

Nó khác bạn, nó sống bốc đồng và sĩ diện trẻ con, nó thích cái lạ và cái mới, nó thay bạn trai như thay áo và chẳng bao giờ biết cảm giác tội lỗi là gì. Bạn bè chửi nó là sống hời hợt, không sâu sắc, rủa nó là sau này chẳng bao giờ nó được sung sướng. Nó cười nhạo vào những lời phỉ báng ấy bởi nó nghĩ đàn ông lăng nhăng mười nàng một lúc cũng là chuyện thường, nó chả bắt cá hai tay bao giờ, chỉ có điều thấy cá lớn hơn thì nó thả cá cũ, bắt cá mới thôi, nó tốt thế còn kêu gì nó nữa……Con gái thông minh và xinh đẹp thì hiển nhiên có cái quyền ấy…nó tin vào điều ấy như một niềm tin thần thánh.

Gió Hồ Tây lộng lên bất ngờ, chút lãng mạn bỗng láy lên trong đôi mắt nhỏ, nó cười thoả mãn với thực tại……ước gì cứ đi mãi thế này….mà bạn hôm nay sao im lặng thế ?....

Chỉnh sửa lần cuối:
Em Hằng chú ý mẫu gửi bài dự thi nhé. Cái này nằm trong thể lệ của cuộc thi Bốn mắt đấy. Cẩn thận, chứ bài của em hay thế này mà bị sai thể lệ thì phí lắm ;)

:x

Bài hay quá. Mà đây là chuyện của ai vậy, của Hằng à? (tò mò quá). Đang thắc mắc tự hỏi xem mình có quen "nó" và "bạn" không nhỉ.

Cũng một tháng rồi đấy chứ, không điện thoại, không YM, cũng chả gặp nhau gì hết, nó cũng chả có cảm giác gì đặc biệt, nó có biêt nhớ bạn là cái gì đâu. Nhưng chỉ biết là đi loăng quăng thế này với bạn nó thấy rất thoải mái, thậm chí còn thoải mái hơn khi nó đi cùng bạn trai của nó…
với cô bé 17 tuổi ấy, sự hiện diện của bạn đã trở nên quá hiển nhiên rồi
:p :rolleyes:
"nó" chẳng phải là đứa hời hợt nhưng đôi khi nó nghĩ wa nhiều đến mức chẳng nghĩ cho ai cả....
"bạn" càng chẳng phải là nguời iu hay bạn trai nó...:D đơn giản chỉ là 1 nguời luôn bên cạnh nó và luôn làm nó tin tưởng...đúng là nó tin bạn có khi còn hơn bạn trai nó đấy :D...
...cũng giống lắm...chỉ khác là...bạn ko phải là bạn trai nó...cũng chẳng phải là nguời nó muốn nhận làm bạn trai....đơn giản bạn ở 1 vị trí mà nó chỉ muốn bạn ở đó mãi mà thôi...ko bao h đi đâu cả...và nó đã tự hứa là nó sẽ giữ bạn bên cạnh nó để nghe nó nói...để nói cho nó nghe...để đưa nó đi khắp nơi và làm những rì nó nhờ vả...để làm 1 người mà nó chẳng cần phải có lý do mới được gọi đến...túm lại...ai bảo bạn chót nhận nó có họ hàng làm rì...nên no chẳng tội rì mà ko dựa vào bạn cả...ai bảo bạn là 1loại thích che chở còn nó lại là đứa thích dựa dẫm...:shy:...nhưng mà...nó cũng muốn nói cho bạn là nó thương bạn lắm đó...bên cạnh những gì nó "nhờ vả" bạn.....và bạn quan trọng lắm bạn biết ko...chẳng phải bạn trai..chẳng phải bạn thân...có nhiều khi còn hơn thế cơ...nguời duy nhất và tốt nhất...với nó...ở vị trí đó :p...
..có 1 lời hứa của bạn...nó đã tự cho đó là lời hứa...và bạn phải giữ lời hứa đấy :>...ko thì...B-)

:p đọc bài bạn hằng hay wa,...có nhiều cái giống với "bạn và nó" của tớ nên ko kiềm lòng được :pcho tớ viết nhờ 1 chút nhé ;) thankx

Chỉnh sửa lần cuối:
viết vào thread này thoải mái tự nhiên.....chuyện của "bạn" và "nó" cũng là chuyện của nhiều người mà.

Nhắc Hằng chú ý về phần mẫu gửi bài dự thi tý chút nhé

Mẫu bài dự thi:

* Chủ đề tham gia: (ví dụ: Nếu)
* Tiêu đề: (ví dụ: Nếu tôi trở thành vua phần mềm thế giới)
* Tên tác giả:
* Lớp học(lớp khóa trường cấp3):
Email :
Điện thoại:
Địa chỉ:

Những thông tin có đánh dấu (*) là thông tin yêu cầu cần có. Những bài viết không theo các yêu cầu trên sẽ được coi là bài dự thi khong hợp lệ

http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=14299

Back
Bên trên