vài dia chi tu van du hoc dang tin cay

tran tieu phong
(trantieuphong)

hien nay du hoc nuoc ngoai la uoc mo hoc tap cua nhieu thanh nien vietnam,nhung lam sao tim duoc mot truong va mot nuoc phu hop voi tai chinh cua minh.
Cac ban co the tu tim hieu tren mang,nhung cac ban cung co the tim hieu tai mot vai trung tam tu van du hoc o vietnam
Cac trung tam tu van du hoc la noi co nhieu kinh nghiem de giup ban tim duoc mot moi truong hoc tap tot va lam thu tuc du hoc,nhung cung khong it ban da gap kho khan khi dau vao nhung trung tam tu van du hoc khong tot,nhieu ban da phan nan vi phai tra le phi qua cao,bi bo roi trong qua khi sang ben do,va khong co ai giup do trong qua trinh hoc tap.Trung tam nao la dieu ban khoan cua ban?
Toi da di du hoc tai phap,va cung khong it ban tai phap di theo nhieu trung tam khac nhau,qua kinh nghiem cua toi,va cua cac ban,toi xin bat mi voi cac ban,nhung trung tam co dieu kien tot va giup cac ban co the sang nuoc ngoai voi dieu kien thoai mai nhat,va khong bao gio bi lua,
-Trung tam espace edufrance 24 trang tien do anh Viet Anh phu trach
-trung tam ICED nam tren duong Tran Dang Ninh khu K lang quoc te Thang long
-trung tam tu van du hoc AIT do nha giao Nguyen Thuc Phuong da duoc trao tang huy chuong vi su nghiep giao duc,va lal mot trong nhung trung tam duoc dai truyen hinh VTV2,dai truyen hinh HANOI va rat nhieu bao nhu bao khuyen hoc,bao nong nghiep gioi thieu
minh rat hi vong co the giup duoc cac ban nhieu thong tin bo ich ,va mong rang cac ban se dat duoc uoc mo cua minh khi du hoc o nuoc ngoai,neu ban nao thac mac co the lien he voi minh minh se co nhung thong tin du hoc cho cac ban

Cách tốt nhất để kô bị lừa là tự thân vận động liên lạc với trường. Chứ qua bất kể các thể loại trung tâm nào, chừ những tổ chức có uy tín như BC thì kiểu gì cũng mất phí. Ko bị lừa ít thì lừa nhiều. Mà nếu có khả năng du học, tại sao ko liên lạc thẳng với trườn. Họ sẽ thấy mình confident và thực sự thích trường họ. À quên, lần sau bác ở trên gõ có dấu hộ anh em nhá.

Bác nói thế nào ý. Em được hay là nếu mình nộp thẳng đến trường thì nhiều khi họ không xét hồ sơ của mình đâu.
Bác có biết trung tâm Quốc Anh (hình như ở Bà Triệu) cũng có tiếng mà uy tín phết. Bác nào định đi du học Nam Phi thì chắc ra đấy hỏi là tốt nhất.

hmm hình như em Nguyến Minh ko biết là hầu hết các anh chị ở đây đi học ĐH ở Mỹ ko cần qua trung tâm mà tự liên lạc nhỉ?

anh chả biết các nước khác thế nào nhưng nếu mà muốn sang Mỹ học mà muốn vào các trường tốt thì không có gì tốt hơn là tự tìm hiểu và liên lạc. không có trường nào có uy tín mà lại phải thông qua các trung tâm tư vấn để tuyển sinh cả. không chỉ ở Mỹ mà còn ở các nước châu Âu nữa. anh chưa bao giờ nghe tới ai đi học Polytechnique ở Pháp mà lại phải qua trung tâm tư vấn cả.
nói chung là tránh xa bọn đấy ra, 99.99% là lừa đảo ăn tiền thôi. chủ yếu chúng nó lợi dụng dân chúng chưa biết nhiều ngoại ngữ + chưa biết dùng internet + ham cái đoạn hô hào học bổng.
NHẤT LÀ BỌN QUỐC ANH. bọn đấy nổi tiếng công ty lừa. Hồi ngay xưa anh còn ở nhà, anh đọc thấy chúng nó quảng cáo chương trình "đi du học tại Đức, có học bổng bao luôn 100% học phí." hehe, nếu có cô chú nào học ở Đức thì chắc cũng biết là ở Đức đại học công lập nó không mất tiền :mrgreen: anh thách kẹo bọn Quốc Anh đăng được cái quảng cáo là "đi học đại học ở Mỹ, miễn 100% học phí" được đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:
Các anh chị nói đúng đấy !!! Muốn gì cứ tự thân vận đọng là ổn nhất vì chả có trung tâm nào đáng tin cậy thật cả !!!

Nhưng iem muốn hỏi nếu iem muốn xin học bổng trường A ( ví dụ ) thì làmthế nào để liên lạc & họ xét cho mình ??? :-/ ..Iem nói chung về mấy khoản này vẫn chưa hiểu rõ lắm ...Các anh chị giúp nhé :)>-

Chán quá!
Du học Mỹ rất được ưa chuộng nhưng nó chỉ có mỗi một trung tâm được đại sứ quán ủy quyền thì lại nằm tít trong miền Nam!
Chẳng nhẽ để kiếm được một cái bổng hoàn toàn dc tín nhiệm thì phải bay vô đó ah?

Trung tâm nào hả em? Em muốn lấy thông tin các trường của Mỹ thì lên IIE (tungsing/ Tungsting square gì đấy số 2 Ngô Quyền, phòng 505). CÒn về việc gửi đơn, vào các trường, em vào website của trường em đã chọn. Sau đó download form. Nếu trong form có gì khúc mắc thì gửi mail đến trường mà hỏi hoặc mò lên đây hỏi các anh các chị.
Anh thấy trong Nam đi Mỹ nhiều hơn, nhưng cũng học Community college nhiều hơn. Các trường giới thiệu ngoài trung tâm tư vấn thì toàn các trường vớ vấn, học xong ko có tương lai lắm + mất thời gian và tiền của.
À thêm về bọn Đức ANh, có lần anh ra đấy hỏi cho đứa em. Mấy chị tiếp thị ở Đức Anh bảo, em cứ đóng cho chị $2k roài các chị làm cho hết. Vớ vấn làm cho hết là làm cái gì..cả thi TOEFL hộ + làm visa hộ à. Nói chung toàn bọn lừa đảo. Đừng vung tiền ra cửa sổ em ạ!!!!

Cho iem hỏi tại sao học sinh VN sang đấy toàn apply vào College mà ít khi vào uni??? :-/

Thi nhiều Uni cũng gọi là College như Dartmouth chẳng hạn. Hay liberal Art college cũng là college nhưng mang hình thức Uni.

Thanks anh Hiếu !!! Anh hiếu ơi làm thế nào đẻ contact với trường mình muốn xin fellowship??? :-/

Chị ơi thế cái duy nhất của đại sứ quán nó bảo đến đấy thì cũng ko đáng tin ah/

@Khoa: thì em cứ vô trang web của nó, check xem cái địa chỉ email của admission office là như thế nào, rồi gửi hồ sơ đến đấy. Nhưng nhớ là phải check xem trường nó có recruit học sinh, finaid như thế nào, require những gì trước đã em nhá
@Trà: chị nào em nhẩy?

hờ hờ đang định hỏi là chị TRà hỏi chị nào ??? :)) ...Buồn cười nhể !!!

@ Hiếu : Thanks again !THế bây giờ anh đang ở đâu VN hay US??? :-/ .Nếu ko phải anh ở Ú mà biết được nhiều thế thì quả là phục!!! :))

Anh đang ở VN, gap year time (Happiest ever)... Cái này thì có gì đâu, tại anh vừa apply sang Mỹ xong... hết tiền bị bọn Anh nó đuổi về :D

.. trên kia đồng chí nào bảo công ty Quốc Anh đáng tin cậy thì cho em đập đầu xuống đất mà xin can ... ngày trước em đi trại hè qua đấy thôi mà nó chém nhà em 4 nghìn $... để cho em đi trại hè có 6 tuần ... ặc ặc .. đi xong em về mối biết bị lừa .. :(( .. ngày đấy mới lớp 7 bé quá .. không biết gì ..:( .. nghĩ lại thấy tức anh ách .. /:) .. mặc dù đồng chí làm việc cấp cao ở công ty đấy là có thân quen với bố mẹ em hẳn hoi .. thế mà nó cũng không tha .. :( .. /:) .. :smoking: ...

.. thường các công ty mà tư vấn cho , xong rồi làm thủ tục nhập học hay cái gì đấy cho .. thì chắc chắn 1/3 tiền học phí anh chị em nhà mình đóng rơi vào công ty tư vấn .. bác nào xui xẻo thì công ty nó chém cho ngắc nghẻo .. :D:D ..

.. em Khoa định đi apply trên net mà không biết làm thế nào cũng kỳ lạ phết nhờ .. :smoking: ... chị bảo , em lên BC , xin nó 1 tập các brochures hay là cái gì liên quan tới trường + website trường ở Mỹ , đem về nghiên cứu , xong rồi chọn ra vài trường tiêu điểm , lên net , vào web của trường đấy tìm cái mục nào liên quan tới apply , chị tin là trường nào cũng có apply form dán trên web ..tìm chút là ra ngay .. :D:D .. xong rồi em điền vào đấy gửi lại cho người ta ... nếu thành công thì khoảng 2-3 tuần sau là có thư offer về thôi .. :D:D ...

mà không phải là apply vào College Mỹ thì dễ hơn Uk đâu ạ .. cái chính là mình tìm đúng trường và cái statement + mấy thứ linh tinh mình gửi cho nó phải ăn khớp nhau , làm thế nào để nó thấy mình có triển vọng là ok ngay :)) ..:D:D .. phải đặt ra tương lai sau này muốn thế nào ?? rồi gia đình họ hàng ai thân quen gì mà có tí năng khiếu hoặc có tài lĩnh vực nào đấy cũng đem hết ra khoe .. :D:D cần thiết thì viết vài câu bảo là mình sơ múi được năng khiếu của bố mẹ ông bà những cái này cái này .. :D:D .. nếu mà bố mẹ ông bà không khớp với ý mình thì lôi cô chú cậu gì anh em họ hàng ra :D:D ( hàng xóm thì thôi :D:D ) ... <-- thành công tới 70-80 % .. :D:D .. :>

Thía bây giờ anh HIếu ở VN ???Thế bao giờ sang mỸ mà anh apply trường nào thía :) !!!
THế mọi người ơi cứ ai mà đi lúc lớp 10 hoặc 11 thì đều được gọi là exchange à???dù là đi học bổng hay ko ! :-?

Ko phải thế em Long ạ, Exchange student là cái programme mà có đến mấy tổ chức khác nhau tài trợ nào là Face the world, bla bla... anh ko biết rõ lắm. Nhưng có nhiều anh, chị (em) ở trường Ams nộp trực tiếp sang high school của Mỹ vẫn được nhận. Cái này hỏi Diệu Hương, Chị My, Em Bảo Thư + em Xuân Phương hình như là những người ko đi exchange nhưng vẫn học high school ở Mỹ. Cơ bản hồ sơ ko khác nhau là mấy, tuy nhiên em vẫn phải xem cụ thể.

@Em Thủy thân yêu: Em ơi! nếu nộp sang Mỹ mà dễ như thế thì :D :D... em nộp hồ sơ 2 tuần mà được reply có được admitted hay ko thì đúng là ... 2 tuần cái app còn chưa đến nơi. Decision thì chờ đến 1 tháng vẫn chưa đến (Sắp đến rồi giữa tháng sau đến giữa tháng 4 hi vọng có cái để ăn mừng). À quên, kinh nghiệm bản thân sau khi đã apply cả Mỹ lẫn Anh. Bọn Anh coi trọng Academic hơn, tất nhiên bọn Mỹ cũng có quan tâm đến Academic nhưng Extra curricular cũng quan trọng. MÀ anh nói thế thôi, còn để dành viết bài câu điểm chất lượng. Mà chia sẻ bao nhiêu thông tin sương máu chẳng thấy em Thủy chấm điểm chất lượng cho anh gì cả :D

@em Nam: anh nộp nhiều lắm...nhiều đến nỗi bây giờ còn chẳng nhớ mình nôpk trường nào :p

Back
Bên trên