Top 10 trường Đại học tại Mĩ

Thế em muốn National University, Liberal Arts College, Comprehensive College, Community College hay là xếp theo major nào ? Em hỏi 1 câu vu vơ quá

LACs đi :D em thích LACs. college consellor cũng bảo người như mày bọn tao nhét vào LACs :D

mà Comprehensive College là cái gì hả anh Việt Long :???: first time nghe thấy từ này 8-} hay nó là college mà không "liberal art" như LAC nên gọi là comprehensive? :mrgreen: *em nó không biết gì cả nói linh tinh các bác đừng đánh :p*

LACs đi em thích LACs. college consellor cũng bảo người như mày bọn tao nhét vào LACs
Thế người thế nào thì được "nhét" vào LACs, người thế nào thì được "nhét" vào National Universities, mà bà counselor cũng vui tính thiệt, dùng từ "nhét"...
Mà em thấy LACs và universities cũng không có ranh giới rõ ràng đâu.

Ranh giới là ở cái mission statement, goal, purposes của bọn nó ý

Chị ko phải là chuyên gia nhưng ít ra có cái này hi vọng là giúp em 1 tí ;)

Trong 51 đại học tốt nhất nước Mỹ theo phân loại năm 2006 có 35 trường tư thục, 16 trường công lập (đánh dấu *).
1. Harvard University
2. Princeton University
3. Yale University
4. University of Pennsylvania
5. Duke University
6. Stanford University
7. California Institute of Technology
8. Massachusetts Institute of Technology
9. Columbia University
10 Dartmouth College
11. Washington University in St. Louis
12. Northwestern University
13. Cornell University
14. Johns Hopkins University
15. Brown University
16. University of Chicago
17. Rice University
18. University of Notre Dame
19. Vanderbilt University
20. Emory University
21. University of California, Berkeley*
22. Carnegie Mellon University
23. Georgetown University
24. University of Virginia*
25. University of California, Los Angeles*
26. University of Michigan, Ann Arbor*
27. Tufts University
28. University of North Carolina, Chapel Hill*
29. Wake Forest University
30. University of Southern California
31. College of William and Mary*
32. Lehigh University
33. University of California, San Diego*
34. Brandeis University
35. University of Rochester
36. University of Wisconsin, Madison*
37. Case Western Reserve University
38. Georgia Institute of Technology*
39. New York University
40. Boston College
41. University of California, Irvine*
42. University of Illinois, Urbana- Champaign*
43. Rensselaer Polytechnic Institute
44. Tulane University
45. University of California, Santa Barbara*
46. University of Washington*
47. Yeshiva University
48. Pennsylvania State University, University Park*
49. University of California, Davis*
50. Syracuse University University of Florida*

Eo, bành trướng quá nhể :p Good luck!!! :)

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
Thế người thế nào thì được "nhét" vào LACs, người thế nào thì được "nhét" vào National Universities, mà bà counselor cũng vui tính thiệt, dùng từ "nhét"...
Mà em thấy LACs và universities cũng không có ranh giới rõ ràng đâu.

[-x cái anh này [-x em dịch lại thì ngôn ngữ nó cũng phải chệch choạc đi một tý chứ :D ông college counseller nói thế này: ppl like you we usually put in LACs. tại sao ông ý lại nói thế? là bởi vì mình lên xin ông ý advise về chuyện chọn trường. kể lể là tao rất confused, cái gì tao cũng muốn làm mà lại chẳng xác định rõ được 1 đích chung nhất gì cả :(( đó đó. một phần câu trả lời cho trường hợp lộn xộn như mình là LACs ;;)

Anh thì cũng có tham khảo các website ranking về các trường nên anh cũng rút ra được top 10 trướng cho mỗi bên National Uni và Lac(cái này là qua khoảng 7 bảng xếp hạng anh đã xem)

National Uni: Princeton, Duke, Dartmouth, Stanford, Yale, Uchicago, Columbia, Upenn, MIT, Caltech. No there is no Harvard, harvard dạy bậc đại học không bằng những trường vừa list ở trên. Harvard mạnh hơn về grad school.

LAC: Williams, Amherst, Swarthmore, Haverford, Pomona, Wesleyan Uni,Harvey Mudd, Davidson, Bowdoin.

Anh nghĩ cái này khá là comprehensive bởi anh đã mất cả 1 buổi chiều để tổng hợp ý kiến lại của các học sinh bên Mỹ và các web site. Có lẽ như thế này là accurate.

Ah mấy cài này là 0 hề theo 1 thứ tự nhé, nhưng mà nếu để call out the best one from each category thì Princeton for national và Williams for LAC.Hope this will help em

My Williams :x, h để avatar giống chú VL hồi trước phát nhỉ :D

Hồ Lê Việt Long đã viết:
Thế em muốn National University, Liberal Arts College, Comprehensive College, Community College hay là xếp theo major nào ? Em hỏi 1 câu vu vơ quá

National University
.. em quên mất ko nói....anh thông cảm :D

dù sao cũng cảm ơn các anh chị rất nhiều

mà hình như ở Ams mới có 1 chị đc vào Yale chứ chưa có ai vào nổi Havard với Princeton phải ko ạ ?

Đang định nói đến chị Nhung ^^;;

Hỏi một vấn đề tò mò thôi, sao em Ngân lại muốn vào National Uni? @_@

Pton tốt nhất về undergrad trong các trường lớn thì đúng rồi còn Williams làm sao mà nhất LACs được :mrgreen:
với lại nói chuyện "best" là không tốt rồi. nếu chỉ ra top 10 không có thứ tự thì được chứ bảo trường nào là thứ nhất thì hơi bị khó. các đồng chí phải thử học qua mới đánh giá được chứ. ví dụ như Swarthmore với Williams, Amherst có những kiểu sv rất khác nhau. ai thích Swarthmore sẽ thấy Swartmore là số 1, lại có người không thể hợp được với Swartmore mà chỉ thích Amherst thôi.

VN mình nhiều người vào Harvard lắm rồi em Minh Anh ạ :) chị không có list ở đây, nhưng cũng tương đối đấy chứ không đến nỗi "không vào nổi" đâu ;)

To em Long : Đâu có đâu em , chị tưởng chỉ có những trường tên gắn liền với tên bang mới là Public . Như Havard hay Yale làm sao là National Univ được , Private mà :O

Em Hà xưng chị với ai thế, toàn hơn tuổi em mà. Mà Harvard và Yale đều l à national uni em ah:)

chết cha, em nhầm sáng nay em phởn quá. EM XIN LỖI CHỊ, CHỊ ƠI THỨ LỖI CHO EM NHÁ CHỊ, CHỊ ƠI CHỊ ƠI, XIN LỖI. Em thành thật đấy

National Univ ko phải là chỉ trường public chị ạ, là để phân biệt với LAC thôi ạ
Anh Long học Amherst nên bảo vệ Amherst quá :D

Back
Bên trên