Top 10 trường Đại học tại Mĩ

Lê Bá Nam Anh đã viết:
and again not being in the top 10 doesn;t mean they are not good, they are still in the top 15, which is still pretty solid.
To em Trang:trường Bates là 1 trường tốt đấy, 0 lo đâu em. Có thể nó 0 mạnh hẳn về 1 ngành nào đấy nhưng mà overall là rất được. Besides, cái list mà em Ngọc đưa lên là dành cho grad school chứ đâu phải undergrad, làm sao mà có Bates được-a liberal arts college

----------

Not being in the top 10 doesn;t mean they are not good, top 15 is still very solid.
To Trang: lý do em 0 thấy bates là bởi vì cái list ngọc đang post là của grad school chứ 0 phải của undergrad. Bates, being a liberat arts college, will never have its name on this list. :)
To Ngọc: em ah, cái này là của graduate school, đừng nhầm lẫn em nhé;)
Baby , Em Ngọc của em học khóa 2002 -2005 nhé :)) :)) Mà cái ranking Biz cũng nói lên khá nhiều để suy ra undergraduate .
Thêm nữa , trong cái ranking Business , Dartmouth College chễm chệ trên số 9 kìa em ơi !Hẳn nó phải là non - liberal arts college ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Duke-tha best school I've eva known :x

----------

Bờm quê quá =)) Gọi em linh tinh kìa :))

----------

mách béo :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Harvard đúng là một điển hình về có tiếng nhưng miếng chưa chắc đã ngon. Undergrad ở Harvard, tuy không đến nỗi để nói là "thấp nhất trong ivies" như chú Nam Anh nói, nhưng cũng không phải là loại cực kỳ tốt. Bởi vì sao, undergrad ở Harvard là Harvard College. harvard College chẳng qua cũng là một trường xây dựng theo mô hình LAC nhưng đặt trong một môi trường lớn hơn của Harvard University. Thế nhưng có nhiều tiêu chí để đánh giá một LAC tốt thì Harvard College làm tốt: ví dụ như là lớp học thì lớn, TA đi dậy vẫn còn nhiều, resources thì dù ai cũng biết là Harvard thuộc hàng top-notch nhưng mà không hẳn là readily và rõ ràng là không exclusively avail. cho undergrad. Hệ thống Ivies, nói về reputation thì rõ rồi: Harvard-Yale-Princeton là top, tiếp đến là Columbia, UPenn, Cornell, Brown và Dartmouth relatively và respectively. Nhưng về chất lượng undergrad thì nhất chắc chắn là Princeton, nhì tới thì là Yale và Darthmouth-Brown. đây là những trường chú trọng cao đến phát triển undergrad. Princeton education có thể nói là undisputedly classiest ở Mẽo đấy. Amherst, Williams, Swarthmore, Wesleyan, Pomona cũng rank trong top đối với những người nào biết về hệ thống giáo dục ở Mẽo. nói như em Hường là Amherst được nhiều người biết nhất vì nó liberal là chứng tỏ em Hường nói chuyện với những người có hiểu biết sai về mấy trường này rồi. về mặt liberal thì Amherst và Williams còn phải cúi đầu lậy Swarthmore và Wesleyan bằng cụ. Và hơn nữa Amherst cũng sẽ không lấy làm tự hào vì được tuyên dương là liberal bởi vì being liberal bây giờ với một số các cô chú là being cool nhưng trên thực tế một cái campus mà chỉ có liberals mà thiếu vắng conservatives là một cái campus tệ hại.
Summers của Harvard cũng có kêu gọi cải tiến harvard college nhưng chưa biết đã làm được đến đâu. và theo như Wall Street Journal thì chú này đang bị trusteee board xem xét đá đít rồi.
mà chân tình nói ra thì grad school của Harvard có giỏi thì giỏi nhưng rồi các cô các chú đến lúc sẽ thấy là nó cũng chả hay hớm gì đâu. cái politics of admission của nó cũng rất ghê. thế nên mới có chuyện là dân Vn vào harvard grad học nhiều như chấy (nhất là kennedy school of gov.)

Hệ thống Ivies, nói về reputation thì rõ rồi: Harvard-Yale-Princeton là top, tiếp đến là Columbia, UPenn, Cornell, Brown và Dartmouth relatively và respectively. Nhưng về chất lượng undergrad thì nhất chắc chắn là Princeton, nhì tới thì là Yale và Darthmouth-Brown. đây là những trường chú trọng cao đến phát triển undergrad. Princeton education có thể nói là undisputedly classiest ở Mẽo đấy.
-> Bác Long nói nghe đã tai thật :)) !!!

:-? Tại bạn em từ một trường science-oriented ra nên có thể những đánh giá của nó bị biased. Cảm ơn anh Long :x

Bờm thế nào mà cứ gọi các chị là em thế nhỉ :)) =))

Chỉnh sửa lần cuối:
Mấy trường Liberal Art có mấy trường có Business đâu mà em Ngọc bảo nhìn cái ranking Bus để đoán xem trường nào Undergrad tốt. Ko hiểu em có biết gì về Liberal Art khác với những school of department ko. Tại thấy em nói như đúng rồi.
Chú Bờm, anh ko hiểu chú dựa vào đâu nói trường này tốt trường kia dở. Anh nghe chú nói cứ như mấy trăm trường ở cái đất Mẽo này chú học hết rồi ý. Anh chẳng dám chê trường nào dở trường nào tốt. Chỉ có trường nào có cái big name với trường nào ko thôi. Tên thì kêu chứ chưa chắc đã tốt ở điểm này điểm kia.
Thế nên, nếu các cô chú chắc 100% thì hẵng chê này khen kia. Còn nếu ko thì... anh nghĩ cứ dựa cột mà nghe thì tốt hơn.

Em nói "bảo nhìn cái ranking Bus để đoán xem trường nào Undergrad tốt" , ý em là nếu muốn học về Biz thì có thể nhìn vào cái ranking grad để chọn trường , vì em nghĩ nếu GRADUATE về ngành này tốt , thì hẳn là nó có cái gốc từ UNDERGRAD tốt . Đấy là suy nghĩ của em , thế thôi .
Chuyện khác hay ko , anh đừng nói nặng lời như thế , ko phải là em ko biết gì như anh nói , và em cũng rất ko thích khi post bài như là xúc phạm như thế :(( . Chuyện LAC và Uni khác nhau là gì thì ngay cả người Mỹ bây h cũng còn nhiều ý kiến khác nhau nên miễn bình luận nhé .
Còn Dartmouth , đó là 1 ví dụ để chứng tỏ "being a liberat arts college, will "never" have its name on this list" phải chuyển thành "almost not" .
OKIE , tại đi lướt web thấy có cái ranking thì bưng về cho mọi người xem , mà cái ranking này cũng ko ghi là của trường grad hay undergrad , thế mà làm phúc phải tội .
Nhận khuyết điểm trước các anh chị em , chiều về xóa mấy cái ranking kia đi vậy .

Chỉnh sửa lần cuối:
To em Trang:trường Bates là 1 trường tốt đấy, 0 lo đâu em. Có thể nó 0 mạnh hẳn về 1 ngành nào đấy nhưng mà overall là rất được. Besides, cái list mà em Ngọc đưa lên là dành cho grad school chứ đâu phải undergrad, làm sao mà có Bates được-a liberal arts college
Bates là liberal arts college, không có cấp học sau đại học; nên không có trong bảng xếp hạng trên. Bảng này chỉ xếp hạng các university (tức là có sau đại học). Trong khi dân VN qua Mỹ học đại học lại thường vô liberal arts colleges, ít vô universities.

To chị ngọc: Chị ơi cho em xin lỗi, em 0 để ý khóa, thành thật xin lỗi chị nhé. À, còn về dartmouth thì nó là Uni đấy chị ạ, 0 phải LAC đâu. Lí do nó được gọi là Dartmouth college là bởi vì trong history có 1 vụ kiện xem nên gọi là Dartmouth college hay dartmouth uni thì bọn muốn được gọi là dartmouth college thắng. Nhưng Dartmouth là Uni 100% đấy.
To anh hiếu: Anh hiểu sai ý em rồi. Ngay từ đầu em đã nói là để come up với cái ranking này em đã nói chuyện nhiều với bọn học sinh bên đấy và tham khảo ý kiến từ nhiều nguồn thông tin. Cái list của em có thể 0 phải definite bởi mỗi người có những ý kiến riêng của mình thế nhưng đây là cái list mà sau khi nói chuyện xong với 1 lượng người nào đó thì em suy ra thôi. CHứ em có đâu dám bảo em học hết rồi, em đã nói ngay từ đầu là cái này do tham khảo cơ mà. Anh hiếu hiểu cho em nhé, just trying to be helpful here:)

----------

once again em 0 bảo harvard dở, em chỉ bảo là nó 0 phải là 1 trường undergrad mạnh so với hôik top 10. Còn đâu nó vẫn tốt mà. Anh thử tìm xem chỗ nào em chê Harvard kém nào

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
Trong khi dân VN qua Mỹ học đại học lại thường vô liberal arts colleges, ít vô universities.
Thiển cận, võ đoán

Chỉnh sửa lần cuối:
Thế liberal art ko tốt về Business ạ????? Em định học Bus ở liberal nhg mà thế này chắc phải thay đổi ý định thôi :(( :(( :(( :((

business thì học LAC trước rồi làm master về business còn hay hơn là đi học về business ngay từ undergrad ấy chứ,chỉ kô biết em Lan có ngại phải thêm mấy năm master kô kịp về nhà lấy chồng thôi :))
nếu em vẫn thik business thì có babson no1 về business undergrad đấy,chỉ tội nó chả phải LAC cũng chả là uni,US news xếp nó là school of speciality :)) và aid cũng kô available lắm (bạn anh học UNIS năm nay app trường này nghe nói nó kô xin aid :D)

hình như national uni ngoại trừ Big Eight và 1 số uni ngang ngang khác như duke,u CHicago,caltech,MIT,..tức là tầm top 20 ra thì các trường còn lại cho aid đều rất hẻo hay sao ý nhỉ :-? chắc tại đông dân quá.nhìn cái boston college với boston uni aid gì toàn vẫn phải contribute mười mấy k

Nguyễn Quỳnh Lan đã viết:
Thế liberal art ko tốt về Business ạ????? Em định học Bus ở liberal nhg mà thế này chắc phải thay đổi ý định thôi :(( :(( :(( :((
Không phải là liberal art thì không tốt về business mà vì đã gọi là liberal art thì không có business em ạ.

Hờ hờ.... em Lan : ở đây nhiều người major Econ với Poliscience...về sau làm Business cũng được đâu.
Tip cho các em chuẩn bị apply qua Mỹ: các trường bên mỹ ko chú trọng lắm em học ngành gì ở undergrad. Ví dụ có đứa major English nhưng học Pre Med...

HỌc Eco ở Undergraduate thì vẫn học được MBA ạ????

Nhưng mà Bus với Eco khác nhau ở chỗ nào, em vẫn chả hiểu( í em là Kinh doanh với kinh tế thì học # nhau n~ j` chứ ko phải là ko hiểu nghĩa :D :D :D :D :D) ???? Học Bus hay Eco thì hay hơn ah :-? :-? :-? :-?

Hiểu được nghĩa nhưng lại không biết là khác nhau cái gì à :mrgreen:
Business là ngành nghiên cứu về cách thức tổ chức, quản lý doanh nghiệp, cách tối đa hóa lợi nhuận bằng cách giảm thiểu cost và tăng revenue.
Economics là nghiên cứu về thị trường - nó không hoàn hảo như thế nào, làm sao để giảm thiểu ảnh hưởng của sự thiếu hoàn hảo đó lên xã hội. làm sao để phân chia và sử dụng tài nguyên một cách CÓ HIỆU QUẢ NHẤT.

đại khái là thế. đấy là theo như anh biết, chắc chắn là không chính xác hoàn toàn nhưng hy vọng là giải thích được phần nào.

@ chú gì hỏi về "politics of admission": xin lỗi anh không dịch ra tiếng Việt được vì nếu dịch ra được anh đã chả viết tiếng Anh làm gì. đại để cái ý của cụm từ này tức là trong admission process, việc quyết định cho ai được ai mất (được nhận và không được nhận) không hoàn toàn đơn giản như nhiều người nghĩ. các trường đều có những hidden agenda của họ. Harvard là một trường cực kỳ tốt nhưng nó cũng là một trường có chính sách admission mang tính chính trị cao. ví dụ như dân học Kennedy school chẳng hạn, những người đã đi làm có chức vụ và được tiến cử bởi một nước nào đó sẽ có khả năng được nhận vào rất cao trong khi một người chỉ đi học bình thường và xin vào học mà không có hậu thuẫn thì sẽ rất khó vào. Những chương trình như VEF, Fulbright cũng tương tự như vậy.

Nguyễn Quỳnh Lan đã viết:
HỌc Eco ở Undergraduate thì vẫn học được MBA ạ????

Nhưng mà Bus với Eco khác nhau ở chỗ nào, em vẫn chả hiểu( í em là Kinh doanh với kinh tế thì học # nhau n~ j` chứ ko phải là ko hiểu nghĩa :D :D :D :D :D) ???? Học Bus hay Eco thì hay hơn ah :-? :-? :-? :-?
Em cứ tốt nghiệp undergraduate ngành gì cũng được, khi nộp đơn vào các trường business em sẽ được xét.
Anh Long giải thích vụ econs với business quá hoàn hảo rồi. Nhưng chị thấy sự nhầm lẫn nhào trộn giữa business và Econs ở Việt Nam cũng phổ biến, bởi kiểu gì vào trường KTQD thì các cu chí đều đi "làm kinh tế" cả. Chuyện cũng không phải là vấn để business với Econs. Cái chính là cách suy nghĩ sao cho rành mạch, sáng sủa, không phải là hiểu lờ mờ rồi đoán rồi nghĩ là mình hiểu.
Chị thích LAC và chị cũng thích Econs hơn. Học Bus là học nghề. Học LAC thì toàn diện. Học Econs rèn luyện tư duy rất tốt. Nên có kinh nghiệm làm việc trước khi học MBA. Còn nếu em nghĩ chuyện học MBA để lấy cái bằng thì chị nói xin lỗi, thà đi buôn lậu ở LẠng Sơn còn hơn, tốn tiền bố mẹ/có aid thì tốn tiền người cho aid.

Back
Bên trên