Thi đại học

Nguyễn Vân Trang
(Van Trang)

Thành viên danh dự
Hic...sắp thi đại học rùi, tự nhiên bắt đầu thấy lo lo:D, mọi ng` ai có kinh nghiệm gì thì truyền đạt cho nhau nghe cái, ví dụ như là học ANh thì có phải học hết sách giáo khoa không. Mấy cái ngày ôn tập ở nhà thì nên ôn sách gì ... Học văn học thế nào cho hiệu quả. Với cả môn toán có mấy phần lớp 10, 11 ôn thế nào nhỉ, hic... ai có kinh nghiệm gì nói giúp em với...
Lập thread này để mọi ng` trao đổi mọi vấn đề về thi đại học, mong các bạn hưởng ứng :D

Có một lời khuyên em iu quí là Anh thi cố gắng học hết cả Anh3 lẫn ANh7, càng nhiều càng tốt, càng kĩ càng tốt

Ui thế thì chết mất, cả lớp 10, 11 hả chị :((
À em nghe theo lời khuyên của chị đi học thầy Đức em thấy yên tâm phết, công nhận thầy dậy kĩ thật, nhưng muh ko bít cuối năm thầy có cho ôn lại lớp 11 ko chị nhỉ ?

hình như là ko em ạ, nhưng mà được cái thầy cũng nhiệt tình chấm bài, em chịu khó viết rồi đưa thầy chấm cũng tốt mà. Anh thì chỉ học lớp 12 thôi, lớp 10 với 11 học làm gì...

chị ơi ,thế thầy Đức thầy ý dạy ở đâu hả chị.
Chị vân trag,chị thi khối D ah,em cũng thế :D chị thi truờng nào vậy ?

hix em thấy bảo thì Ngoại thương thì học cô Chi mai là tốt ko biết có đúng ko:-/
mà thầy Đức là thầy nào ạ:D

Em bị hổng kiến thức Toán giờ nên học ai hả mọi người:((

thầy Đức dạy trong ngõ Hàm Long - cái ngõ có nhiều hàng nộm đối diện nhà thờ ý em ạ. Vào trong hỏi cái trường Lý Tự Trọng (hình như thế, lâu rùi nên quên mất)

Cô Chi Mai dạy cũng được nhưng chỉ học đến khoảng bài 100 của cô là đủ rùi, sau đấy cô dạy để làm gì chả bít nữa..ngoài ra đi học lớp của cô ở Cửa Bắc ngày xưa còn hay đc xem film Mỹ ở cuối lớp, bi giờ chả biết còn không

Em ZZ mới lớp 11, chịu khó học tốt sgk và làm thêm bài tập là ổn thôi mà. Good luck!

Uh, chị Trang nói đúng đấy, cứ làm hết lại sgk đi đã cho nó chắc kiến thức, vững mấy cái đấy rùi, lên lớp 12 ôn lại đỡ khổ em ạ.
EM Vân thi học viện quan hệ quốc tế huh, chị thi Ngoại thương em gái ạ:D

Hỏi chị Trang cái, ko bít khoa anh nhật năm vừa rùi lấy bao nhiêu ( bao nhiêu ng` và bao nhiêu điểm), chị nhỉ?

Khoa Nhật trường NT năm vửa rồi lấy 120 người, khối D khoảng gần 70, còn lại là khối A. Điểm cũng không cao lắm: 22 thôi em ạ. Nhưng theo quy luật một năm thấp một năm cao thì năm nay điểm có thể lên xấp xỉ như năm kia là khoảng 23 - 24. Nhưng mà đừng sợ em ạ..hi`hi`..vào khoa Nhật có nhiều thứ hay lắm. Chị đợi em Trang trở thành sv Nhật - K43 đấy nhé!

Hehe hóa ra lớp trưởng lớp mình hoạt động tích cực trong này ah , giờ mới biết . Các em cứ nghe theo lời khuyên của chị Trang này là yên tâm rùi , đảm bảo thi đâu đỗ đấy :) ( hoàn toàn nghiêm túc đấy ) . Nếu được thi lại ĐH lần nữa chắc là cũng chuyển vào khoa Nhật mà học quá , mang tiếng học KTNT Anh Anh mà toàn A,B,C .. mà thi hk thì lại X,Y,Z ... cái trường NT nó như bị dở hơi í, chỉ thấy kiến thức TA rơi rụng đi mà thôi các em ạ , thành thật là đừng có học cái khoa này , Nhật hay Trung gì đó thú vị hơn nhiều :) .

To những ai có ý định học cô Chi Mai : cô bây h không dạy ở chỗ Cửa Bắc nữa rồi . Còn chuyển về đâu thì không bít .

Thi ĐH môn Anh thì đúng là cứ ôm nguyên xi cái quyển sgk cả 3 năm với 7 năm là đã được đến 70% số điểm rồi ( rút tu kinh nghiệm đợt thi năm vừa rồi chứ không biết các bác lại cải cách ra đề thì có gì thay đổi ko ) .

Toán : toàn kiến thức cơ bản ( đã được 9/10đ ) . Các em đừng lo quá , ôn những dạng bài cơ bản thật chắc là sẽ ổn thôi .Đề thi ĐH còn rõ ràng hơn đề Tốt nghiệp ( kì quặc thật ) .

Văn : thì không có ý kiến gì hết , bài nào cũng phải ôn ( tất nhiên là vẫn có 1 số bài tự thấy không thể cho được thì có thể ôn qua qua thôi ) .

Và một điều quan trọng nữa ( í kiến cá nhân thui ) : trước khi vào phòng thi hãy thật sự cố gắng tin tưởng bản thân , tin là mình sẽ làm được , sẽ vượt qua được cái kì thi quan trọng này ... tâm lý rất quan trọng mà . Mình đã cố gắng ôn tập chăm chỉ rồi thì chắc chắn sẽ đạt kết quả như mong muốn thôi .

Gud luck to all .
P/s : ở đây chắc nhiều em thi Ngoại thương lắm nhỉ . Em Vân Trang ,Zz ... ai nữa không nhỉ ? Để vào trường rồi còn tụ tập Amser với nhau cho zui chứ :)

Em thi Ngoại thương nhưng mà chả biết khoa nào vào với khoa nào cả 8-} mù tịt:D các chị giới thiệu sơ qua cho em được ko ạ;;)

To Zz : em thì chắc là thi khối D rùi phải không với lại thi vào bằng tiếng Anh nữa. Nếu đầu vào thi khối D+ thi Anh thì chỉ có các khoa sau :
- Kinh tế Ngoại thương Anh-Anh ( thi Anh học Anh )
- KTNT Anh-Trung( thi A học Trung )
- KTNT Anh-Nhật ( thi A học Nhật )
- Tiếng Anh thương mại
Trong đấy :

- 3 khoa đầu thì chương trình học giống hệt nhau ngoại trừ ngoại ngữ
- TATM thì sẽ học nặng về TA , học ít các môn chuyên ngành kinh tế hơn so với KTNT và được giảm bớt một số môn trong 2 năm cơ bản so với KTNT ( ví dụ như Lịch sử Triết , Lịch sử các học thuyết kinh tế ... toàn những môn cực kì nhàm chán và vô vị :()

Cơ bản thì cũng chỉ có thế thôi ( còn có cài gì nữa thì khả năng của chị không cho phép vì mới lò dò vào hk2 năm thứ 1 thui em a. ) Ai biết gì kĩ hơn thì bổ sung :)

Quên mất , nếu học TATM thì năm thứ 3 sẽ học thêm 1 ngoại ngữ nữa , tùy chọn ( Trung , Pháp , Nhật )

Chỉnh sửa lần cuối:
Mở ngoặc thêm tí nữa là điểm Nhật thường cao hơn điểm Anh nhá!! :D Giảng viên khoa Nhật cũng được đánh giá rất cao. Ho` mình thì chỉ thấy là vào khoa Nhật thì còn có môn Nhật mà học chứ ở các khoa khác hình như chả bít học gì

To Tranh: lâu rùi mới gặp mày, khoẻ ko, điểm thi tốt ko? có tình nguyện dạy học rùi đấy, mày đăng kí sẽ được ưu tiên..hi`hi`

Cảm ơn chị Tranh nhiều nhá:* chắc chị đang học KTNT Anh-Anh đúng ko:-/ em chắc cũng thi vào khoa đó thôi:D

a` quên, cô Chi Mai chuyển xuống gần chợ Mơ dạy rùi em ạ, và hình như cô vẫn còn dạy ở BK. Chị chỉ biết đến thế thôi. với cả ngoài cô Chi Mai ra vẫn còn nhiều cô giỏi mà, chủ yếu là ở mình.
Bi giờ ko có tgian, lúc nào rảnh sẽ ngồi buôn vơí các em về các trường khối D nhé (tất nhiên là trong tầm hiểu biết của chị thôi)

hehe đúng là điểm vào khoa Nhật thường cao hơn Anh hay Trung ( vì lấy ít mà , có 3 lớp thôi ) trong khi Anh là 10 lớp . Thế mà năm vừa rồi điểm chuẩn vào KTNT Anh-Anh cũng chỉ thấp hơn có 1/2 đ thôi , ko chênh nhau là mấy nhẩy :D . Nhưng phải công nhận 1 điều là những ai học Nhật đều học hành rất trâu ( ví dụ như chị Trang đây ) , nên trước khi đăng ký cũng nên suy nghĩ kĩ :)

Ngoài lề 1 tẹo thôi : tao biết điểm được 3 môn rồi ( cái môn quan trọng nhất thì lại chưa biết nên vẫn còn lo hehe )

Hay quá , hoan nghênh em Zz đến với KTNT AA niên khóa 2005-2010 K44 . Ở đây có em Trang thi vào Anh-Nhật thì Zz vào AA ... cân bằng rùi , hay we' :)

Nòi nhỏ với em Zz 1 câu là nếu em thấy kiến thức Toán còn hổng thì chị có thể giới thiệu với em 1 người ôn toán thi ĐH rất tốt ( với kiểu ra đề cơ bản mà ) . Em có quan tâm thì báo chị 1 câu , private thôi nhá :D

Chỉnh sửa lần cuối:
:D hình như truờng mình nhiều nguời thích thi NT wa :D
Chị trang, thầy Đức cứ đến xin học thôi ah?Có phải làm gì nữa ko ah ?
Chị Trâm anh ơi :p em cũng muốn nghe chị góp ý về toán :D

Về thi đại học, các em có gì thắc mắc quá nhiều mà không tiện post hoặc lười post, nên PM hoặc gọi điện cho chị Trâm Anh. Đảm bảo đỗ rất cao. Thi vào ngoại thương mà các em kém chị Trâm Anh 5,6 điểm là đủ đỗ rồi. Theo như anh được biết, hiện nay Trâm Anh còn đi dạy thêm, lịch dạy cũng sắp kín, em nào xin học được kịp thì quả là một may mắn lớn đấy. Chúc các em thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thế khối A có ai có kinh nhiệm gì không chỉ dạy với

Hờ, làm phiền mấy chị tiếp:D... Khoa Anh _ Trung thì có mấy lớp ạ?
Mà điểm chuẩn Ngoại thương năm ngoái là 21.5 hay 22.5 thế ạ ?
Cuối cùng, các chị có kinh nghiệm gì ôn toán ko, mấy phần lớp 10, 11 í...:D

Em Vân: học thầy Đức thì đăng kí từ tháng 6 hay tháng 7 gì đó, cứ đến hỏi ông chủ lò là bít ngay í muh, nhớ gọi chú í bằng anh...:D
Ui mà cô CMai vẫn dạy ở Cửa Bắc đấy chứ ạ, dạy cả ở Bạch Mai, cả ở trường Việt Đức nữa,...

Back
Bên trên