[Thảo luận chung] Muay Thái

Ngô Đào Duy
(dao duy)

Tìm hiểu về quyền Thái

Quyền thái nổi tiếng là hung dữ trên võ đài thế giới, môn võ được mệnh danh “công phu 8 chân” – như thế đủ biết Kungfu chân lợi hại thế nào rồi.
Nước Thái xưa gọi là Xiêm La, còn quyền Thái gọi theo tiếng Thái là Muây Thái. Truy ngược thời gian nguồn gốc, theo thời gian thế kỷ 14 có một binh sĩ người Thái tên Khaytung bất ngờ gặp quân Miến Điện xâm nhập nên ông đã đánh giáp lá cà bằng chân tay không. Người lính Khaytung bị hơn 10 tên lính Miến Điện có dao kiếm vây đánh nhưng cuối cùng cũng mở được vòng vây, bình yên trở về, được Vua Thái và dân Thái nhiệt liệt trào mừng ái mộ. Ông được tôn xưng là “Tổ sư MuayThai” cho quyền Thái, và cách chiến đấu chân tay không của ông được phổ cập trong quân đội và dân gian.
Lại có thuyết khác nói là hồi đầu thế kỷ 16 quân đội Thái phải chống lại quân đội nước ngoài xâm chiếm, nên cả nước Thái đều tập luyện một thứ quyền cổ xưa gọi là “Phan Lan”, sau đó trải qua trường kỳ chiến đấu thực tế, bổ xung sở trường - loại bớt sở đoản, khắc khổ nghiên cứu luyện tập nên đã dần dần biến thành một loại võ đánh trên lôi đài uy mãnh như ngày nay.
Sở dĩ quyền Thái uy mãnh và hung bạo cũng do hoàn cảnh huấn luyện đặc thù mà sinh ra. Nước Thái phần lớn đất đai nằm ở vùng nhiệt đới á nhiệt đới, cau và chuối mọc khắp mọi nơi, và những thứ đó đã trở thành công cụ hàng ngày để luyện công của quyền Thái.
Luyện quyền Thái phải luyện sao cho đôi chân mềm dẻo như roi quất, nhưng lại cũng cứng rắn như sắt thép, thường luyện hàng ngày, lấy thân cây chuối thay bao cát để luyện độ cứng của cẳng chân. Thân cây chuối trong cứng, ngoài mềm, chân đá thân chuối tuy đá mạnh và ma sát lớn nhưng không mệt nhọc - ngược lại còn thấy dễ chịu. Thân cây chuối có thể luyện đá đủ kiểu. Võ sĩ Thái dùng 2 chân không ngừng đá vào thân chuối có thể dần khiến cây chuối lắc lư rồi gãy gục, kích thích người võ sĩ luyện tập bền bỉ. Ngoài ra cũng còn cách luyện tập hiếm thấy là lấy thân cây chuối chặt thành nhiều khúc tung bổng lên cao, rồi dùng các kiểu đá mà tập đá, đến mức đá chuối như đá cầu không cho rơi xuống đất.
Trong quyền Thái thì quyền, cước, khuỷu, gối chiêu nào cũng đều hung hãn sát phạt, đặc biệt đầu gối và khuỷu tay rất cứng rắn, thường dùng đòn “sát thủ giản” để lấy mạng đối thủ (đòn Sát thủ giản là đánh từ trên xuống khiến địch thủ bị chết, nên mới có tên gọi Sát thủ giản). Đây là loại quyền kỹ thuật thực dụng, phát triển lên từ lối đánh thực tế lâu dài, thuộc loại ngạnh công Kungfu khủng khiếp. Bản thân người võ sĩ Thái luyện tập để chống đòn rất mạnh theo kiểu chịu đòn (cái này có vẻ giống lối luyện tập của anh bạn tôi khi luyện tập cùng Aikido trước kia) và nhờ phong cách kỹ thuật độc đáo nên đã đánh bại nhiều cao thủ võ lâm của nhiều nước thuộc các môn “Không thủ đạo, Thái cực đạo, quyền anh, võ tự do,…”
Quyền Thái hay sử dụng: đòn thúc khuỷu tay lên (thượng khiêu trửu), đòn thúc khuỷu ngang (bình quải trửu), đòn thúc khuỷu lên phía sau (hậu đảo trửu), đánh khuỷu xuống (hạ tạp trửu), đòn đá ngiêng (trắc thích hoặc đảo sơn cước), đạp chân ra trước (dã kê đặng ổ - gà rừng đạp ổ), đòn đá móc đằng sau (uyên ương cước), đòn đá móc ngang (bạch viên hiến quả), đòn đá quét dưới (tảo địa cước). Ngoài ra còn có bay thúc gối, thúc gối xiên, thúc gối thẳng,…
Quyền Thái chịu ảnh hưởng của võ thuật Trung Quốc. Từ thời nhà Hán, võ thuật đã truyền sang các nước Nhật Bản, Triều Tiên, Việt Nam và các nước Đông Nam Á khác. Thời Hán vì Trung Quốc mạnh nên các nước lân bang phải đến tiến cống hàng năm, thông thương và buôn bán với TQ do đó cũng có rất nhiều thương nhân người Hoa giỏi võ sang định cư tại Thái (giống như trào lưu người Hoa sang Việt Nam trước kia) nên mới tạo ra môn quyền Thái có địa vị đặc thù như ngày nay. Vì vậy trong tài liệu có ghi lại quyền Thái chịu ảnh hưởng của võ thuật Trung Quốc, và lịch sử quyền Thái mới có năm đến bảy trăm năm gần đây.

Re: Tìm hiểu về quyền Thái

Cả môn phái đòn thế cơ bản có 5 quả đấm 3 cú đá, đỡ phải in sách. Ngoài các chiêu tự chế còn có cả đòn vật ngã.
Môn này là một môn phù hợp với dân cá độ vì ăn thua đủ mùi máu.

em đã xem mấy chương trình trên AXN nói về Muay Thái...rất hay...thực sự em thất rất lí thú về môn võ này...mọi người ai biết thì chỉ giáo đi...:D

Re: Muay Thái...tại sao ko???

VN không có chỗ dạy Muay Thái :p
Hoặc là tự học, hoặc là đi học box rồi tập thêm mấy kỹ thuật đá, gối vào :D

VN ko dạy Muay thì em biết rồi...nhưng thấy Muay là một môn võ khá là bản năng...thực sự rất lôi cuốn, ngoài ra các võ sĩ lên sàn đấu đều rất "hoang dã"...khiến cho Muay là một bộ môn chiến đấu khá hiệu quả...

Tiện thể hỏi ông anh luôn,ông anh dùng loại gì mà có kênh AXN thế,mấy tuần trước có giải UFC có hay ko vậy,thằng cha nào vô địch?

Còn Muay Thai thì đúng như ông anh nói là đánh theo bản năng nên chả có gì phức tạp nên chuyện tự học là quá bình thường,ông anh có thể lên google tìm giáo trình của nó.Nhưng có 2 điều ko khả thi lắm vì tập môn này thì phải "khổ luyện" và phải thi đấu nhiều.Thứ nhất khổ luyện đúng theo nghĩa của nó,VD đá vòng cầu mỗi chân 1000 cái/ngày vào bao cát,thêm cả phần tập luyện cách chịu đòn nữa.Thứ 2,thi đấu,cái này chính là vấn đề lớn nhất vì để thi đấu đúng theo cái cách mình luyện tập thì khó có ai chịu tập với ông anh.

Em khuyên ông anh nên tập Tán Thủ cũng được,nó cũng gần giống Muay Thai về khoản quyết liệt,dũng mãnh lại có người dạy bài bản,tính thực chiến cũng cao không kém gì Muay Thai,thậm chí còn hơn.

anh ko hiểu các chú nhận định về muya thai thế nào chứ đứng về mặt nghệ thuật thì muay thai ko có chút nghệ thuật nào trong võ thuật cả
nó là sự rèn luyện thì ok
nhưng nó ko phải là 1 môn võ đạo
ko có tính chất hòa bình nào được tính đến ở đây cả

mấy hum trước vào HCM xem SCTV thì mới có AXN.

thực ra em thích Muay vì thực sự khi lên sàn đấu nó là sự sống còn...có thể là phi võ đạo nhưng cũng giống như khi ta được xem sự đấu tranh sinh tồn của tự nhiên vậy...

anh ko hiểu các chú nhận định về muya thai thế nào chứ đứng về mặt nghệ thuật thì muay thai ko có chút nghệ thuật nào trong võ thuật cả
nó là sự rèn luyện thì ok
nhưng nó ko phải là 1 môn võ đạo
ko có tính chất hòa bình nào được tính đến ở đây cả

Em nghĩ nó vẫn được gọi là võ thuật chứ ko được gọi là võ đạo,nó cũng gần tương tự như boxing được ra đời để tự vệ nhưng ko được như các môn thiếu lâm hay các môn xuất phát từ thiếu lâm:ko có đạo.
Còn về nghệ thuật thì có thể trong mắt ông anh thì nó ko được như các môn võ cổ hay nói chung là các môn có đạo nhưng nó vẫn có thể gọi là nghệ thuật chiến đấu,vì nghệ thuật ko cứ phải là đẹp mắt,nghệ thuật là sự thể hiện,sắp xếp hoạt động con người là sự sáng tạo của người nghệ sĩ và thẩm mỹ ko phải cứ là múa may cho đẹp mắt.
Điều quan trọng nhất mà nó hướng tới cũng giống như các môn võ hiện đại là hạ gục được đối thủ,điều quan trọng nhất của võ thuật cả xưa lẫn nay.

Còn chuyện hòa bình ở đây thì như em đã nói rồi.Võ thuật là bạo lực,dù có gọi các chiêu thức bằng từ mỹ miều thế nào đi nữa thì nó vẫn là kỹ thuật để đánh gục đối thủ.Nói các khác võ thuật là dùng bạo lực để khắc chế bạo lực,giống như cách gọi Aikido là môn võ hòa bình đúng là(xin lỗi nếu em nói hơi quá) trò cười,chẳng lẽ dùng các đòn nhu trong nhẹ nhàng thì nhân đạo hơn các đòn cương chắc,xin nói điều là ko.Đòn nhu còn tác hại mạnh hơn việc chảy máu,sưng mặt của cương nhiều;trật khớp,gẫy xương,ko tính các đòn quật mạnh có thể gãy cổ,vậy thì cái nào hơn cái nào đây.
Một cái là hùng hổ,thương tích có thể nhìn thấy nên cảm thấy vô nhân đạo,còn một bên là nhẹ nhàng đúng theo cách nhìn lẫn việc sử dụng nhưng thương tích ẩn bên trong và ko thể hiện nhiều ra ngoài.=======> ??????

Tiện thể hỏi ông anh luôn,ông anh dùng loại gì mà có kênh AXN thế,mấy tuần trước có giải UFC có hay ko vậy,thằng cha nào vô địch?
Lắp cái đầu vệ tinh lậu của Tàu vào, có liền b-)
thực ra em thích Muay vì thực sự khi lên sàn đấu nó là sự sống còn...có thể là phi võ đạo nhưng cũng giống như khi ta được xem sự đấu tranh sinh tồn của tự nhiên vậy...
Đâm ra có thằng nào sống lâu được với Muay đâu :)) Đấu thì chả có bảo hộ, lại được phang thoải mái, không cấm đòn. Chỉ có chết sớm thôi :)
Hay ho gì cái trò đánh nhau như kẻ thù để làm trò cho thiên hạ ? Nói thật mặc dù Muay là võ của Thái, nhưng những thằng làm võ sĩ Muay chỉ đơn giản vì nghèo, Muay là con đường duy nhất để kiếm tiền.
Còn chuyện hòa bình ở đây thì như em đã nói rồi.Võ thuật là bạo lực,dù có gọi các chiêu thức bằng từ mỹ miều thế nào đi nữa thì nó vẫn là kỹ thuật để đánh gục đối thủ.Nói các khác võ thuật là dùng bạo lực để khắc chế bạo lực,giống như cách gọi Aikido là môn võ hòa bình đúng là(xin lỗi nếu em nói hơi quá) trò cười,chẳng lẽ dùng các đòn nhu trong nhẹ nhàng thì nhân đạo hơn các đòn cương chắc,xin nói điều là ko.Đòn nhu còn tác hại mạnh hơn việc chảy máu,sưng mặt của cương nhiều;trật khớp,gẫy xương,ko tính các đòn quật mạnh có thể gãy cổ,vậy thì cái nào hơn cái nào đây.
Một cái là hùng hổ,thương tích có thể nhìn thấy nên cảm thấy vô nhân đạo,còn một bên là nhẹ nhàng đúng theo cách nhìn lẫn việc sử dụng nhưng thương tích ẩn bên trong và ko thể hiện nhiều ra ngoài.=======> ??????
Không hẳn. Vấn đề là Aikido không có đòn tấn công, hay nói cách khác là người học cái này không đi gây sự với người khác. Nếu ai cũng dùng phương châm ấy thì sao còn có đánh nhau mà chả hòa bình :) Một cách đơn giản, tại sao vẫn có người hiền lành và dân anh chị ? Có phải người hiền lành thì không có khả năng đánh nhau ? Chưa hẳn. Vấn đề là người hiền lành thì chả đi gây sự với ai bao giờ. Một ví dụ khác. Sức của tớ và Vũ có thể xử một đứa trẻ con rất dễ dàng. Vậy xã hội có nên đề phòng những người như anh em mình ?
Vấn đề ở đây không phải là có thể làm gì, mà là sử dụng khả năng của mình ra sao.

Không hẳn. Vấn đề là Aikido không có đòn tấn công, hay nói cách khác là người học cái này không đi gây sự với người khác. Nếu ai cũng dùng phương châm ấy thì sao còn có đánh nhau mà chả hòa bình Một cách đơn giản, tại sao vẫn có người hiền lành và dân anh chị ? Có phải người hiền lành thì không có khả năng đánh nhau ? Chưa hẳn. Vấn đề là người hiền lành thì chả đi gây sự với ai bao giờ. Một ví dụ khác. Sức của tớ và Vũ có thể xử một đứa trẻ con rất dễ dàng. Vậy xã hội có nên đề phòng những người như anh em mình ?
Vấn đề ở đây không phải là có thể làm gì, mà là sử dụng khả năng của mình ra sao.

Nếu đúng như ông anh nói thì sao người ta lại cấm mang vũ khí trong người,VD chúng ta có 1 khẩu súng,chúng ta chả điên mà mang đi bắn người vô tội cả,chỉ dùng để tỉa những thằng làm hại mình thôi.Nhưng dù thế thì khẩu súng nói riêng và vũ khí nói chung đâu có ai gọi là thứ đồ vật hòa bình.
Võ thuật cũng vậy,vũ khí sử dụng trong võ thuật là đôi tay,đôi chân hay còn gọi là lợi khí.Và khi là vũ khí thì là thứ mang sát khí thì làm gì có chuyện hòa bình.
Hơn nữa hòa bình chỉ mang ý nghĩa tương đối,nếu ko thẳng tay đâm chém nhau thì con người cũng ngấm ngầm hại nhau(tất nhiên còn người thân,anh em,hảo hữu thì ko),chiến tranh xảy ra ở mọi nơi trong cuộc sống(VD sự phân biệt giai cấp,tranh nhau công việc,...).Vì thế mới có câu nói:To live is to fight(and die is over^^)mình ko chuẩn bị bảo vệ cho mình thì chỉ thiệt thân cho mình thôi.Tất nhiên là như anh Sơn nói mình ko làm hại ai cả nhưng cũng ko để ai hại được mình đúng như điều Phật dạy.

Còn trở lại chuyện Muay Thai,mặc dù nó tàn khốc,bạo lực nhưng vẫn có người theo nó vì như anh Sơn đã nói.Những người dân ở nông thôn,học thức ko có,cách thoát nghèo duy nhất là thi đấu Muay Thai.Nó cũng gần tương tự như Boxing,chúng ta có thể nào biết đến Mike Tyson ko nếu như bây giờ ông ta chỉ là 1 đứa trẻ hư hỏng,bụi đời mà ko có boxing.Đó là lối thoát duy nhất của những người dân nghèo và ko có học thức và đó chính là mặt tốt của nó.

Chỉnh sửa lần cuối:

Nếu đúng như ông anh nói thì sao người ta lại cấm mang vũ khí trong người,VD chúng ta có 1 khẩu súng,chúng ta chả điên mà mang đi bắn người vô tội cả,chỉ dùng để tỉa những thằng làm hại mình thôi.Nhưng dù thế thì khẩu súng nói riêng và vũ khí nói chung đâu có ai gọi là thứ đồ vật hòa bình.
Võ thuật cũng vậy,vũ khí sử dụng trong võ thuật là đôi tay,đôi chân hay còn gọi là lợi khí.Và khi là vũ khí thì là thứ mang sát khí thì làm gì có chuyện hòa bình.
Hơn nữa hòa bình chỉ mang ý nghĩa tương đối,nếu ko thẳng tay đâm chém nhau thì con người cũng ngấm ngầm hại nhau(tất nhiên còn người thân,anh em,hảo hữu thì ko),chiến tranh xảy ra ở mọi nơi trong cuộc sống(VD sự phân biệt giai cấp,tranh nhau công việc,...).Vì thế mới có câu nói:To live is to fight(and die is over^^)mình ko chuẩn bị bảo vệ cho mình thì chỉ thiệt thân cho mình thôi.Tất nhiên là như anh Sơn nói mình ko làm hại ai cả nhưng cũng ko để ai hại được mình đúng như điều Phật dạy.
Chuyện cấm mang vũ khí nó cũng giống các môn võ ấy :) Tuy Aikido là môn võ hòa bình nhưng có phải ai cũng học Aikido ? Vẫn có người Thiếu Lâm, người Karate...đều là các môn tấn công cả. Cũng như vậy, người làm sao biết ai hiền, ai dữ ? Hạn chế là tốt nhất. Còn nếu đến lúc thiên hạ theo được tôn chỉ của Aikido thì chắc là thế giới đại đồng như Dế Mèn phiêu lưu ký mất rồi :)) Nói như Vũ, bất kỳ vật gì cũng là sát khí, vậy có nên không cho người ta động vào cái gì, rồi thì chặt hết tay chân không ? Mà cái đầu dùng để nghĩ mưu tính kế, thôi thì chặt mẹ nó cái đầu là xong chuyện :)) Lại là chuyện cũ, không phải là khả năng làm được gì, mà sử dụng thế nào :) Người ta hạn chế đến mức thấp nhất những rủi ro có thể, đời chả có gì là tuyệt đối cả :D
Ấy thế mà vẫn có 1 thứ là tuyệt đối, là tuyệt đối trung thành với Đảng và Nhân dân :))
Boxing tính chất không như Muay nữa rồi. Vì nó mang nhiều tính thể thao hơn nên giờ không chỉ dân nghèo mời đấu box. Ai có điều kiện và thích thì cũng tập được chứ sao ^^

Boxing tính chất không như Muay nữa rồi. Vì nó mang nhiều tính thể thao hơn nên giờ không chỉ dân nghèo mời đấu box. Ai có điều kiện và thích thì cũng tập được chứ sao ^^

Thì Muay Thai cũng vậy thôi mà,có phải cứ dân nghèo mới tập Muay Thai đâu,đầy thằng cha tây nhà giàu nứt đố đổ vách vẫn học cơ mà.Nhưng đúng là Boxing ko bạo lực như Muay Thai nhưng nó để dư chứng về già,Ali là VD điển hình..Nói chung là cũng như nhau cả thôi,đã xác định chọn mấy môn này làm nghề kiếm cơm thì chấp nhận những điều này.

Chuyện cấm mang vũ khí nó cũng giống các môn võ ấy Tuy Aikido là môn võ hòa bình nhưng có phải ai cũng học Aikido ? Vẫn có người Thiếu Lâm, người Karate...đều là các môn tấn công cả. Cũng như vậy, người làm sao biết ai hiền, ai dữ ? Hạn chế là tốt nhất. Còn nếu đến lúc thiên hạ theo được tôn chỉ của Aikido thì chắc là thế giới đại đồng như Dế Mèn phiêu lưu ký mất rồi Nói như Vũ, bất kỳ vật gì cũng là sát khí, vậy có nên không cho người ta động vào cái gì, rồi thì chặt hết tay chân không ? Mà cái đầu dùng để nghĩ mưu tính kế, thôi thì chặt mẹ nó cái đầu là xong chuyện

Ý em ở đây những cái gì mà có mục đích là để hạ gục đối phương đều mang sát khí cả,chứ ko phải là chân tay tự nhiên đã là vũ khí mang sát khí,bây giờ cho thằng trẻ con ra xem tay nó có thể trở thành vũ khí thực sự ko hay chỉ là còn sót lại của bản năng tự nhiên.
Các kỹ thuật của Aikido cũng được sinh ra ko ngoài mục đích khống chế,hạ gục đối thủ,thế thì liệu có thể gọi là hòa bình thôi,muốn hòa bình thì cứ đứng đấy mà cho nó táng.Đúng như anh Sơn nói,vấn đề là việc sử dụng vào đâu, lúc nào,giống như việc cảnh sát bắn mấy thằng cướp để bảo vệ dân thường,ko ai trách họ cả và võ thuật cũng vậy,võ thuật là việc sử dụng bạo lực để khắc chế bạo lực,chứ ko có chuyện hòa bình gì hết.

Bản thân võ thuật là để chiến đấu và tự vệ, vì vậy người học võ trước hết phải có khả năng tiêu diệt đối thủ, bảo vệ bản thân. Khi tự ý thức được khả năng của mình bạn sẽ biết kiềm chế bản thân để ko gây hại cho người khác=>đấy là võ đạo của Mas Oyama. Khi đánh nhau đâu cần phải đỡ vài đòn cho đối phương biết mình thương hại nó, cứ đánh gục luôn nhưng ko ra đòn tiêu diệt cho nó biết rằng nếu muốn, mình có thể tiêu diệt nó dễ dàng, đó chính là nhân đạo đó.
Clip Karate đấu Muay Thai, nhìn đâu có j khác biệt nhiều lắm.
Andy Hug (quần đỏ) vs Stan Longinidis: http://www.youtube.com/watch?v=exOSYDWWUkM
Note: Andy Hug có thể được xem như một trong những võ sỹ karate, kickboxing tuyệt vời nhất trong lịch sử, đáng buồn là anh đã mất vào năm 2000 vì ung thư máu.
Andy Hug trước đây là võ sỹ thuộc Kyokushin, về sau chuyển sang Seidokaikan (một phái nhánh của Kyokushin)

Chỉnh sửa lần cuối:

Thì Muay Thai cũng vậy thôi mà,có phải cứ dân nghèo mới tập Muay Thai đâu,đầy thằng cha tây nhà giàu nứt đố đổ vách vẫn học cơ mà.Nhưng đúng là Boxing ko bạo lực như Muay Thai nhưng nó để dư chứng về già,Ali là VD điển hình..Nói chung là cũng như nhau cả thôi,đã xác định chọn mấy môn này làm nghề kiếm cơm thì chấp nhận những điều này.
Học chứ có sang Thái đấu đâu ^^ Học mà không đấu thì cũng thế cả.
Để dư chứng về già thì có lẽ chẳng có môn thể thao có thi đấu nào lại không có cả. Người ta chỉ hạn chế được chứ chẳng bao giờ thoát được cả. Chỉ là di chứng môn này chiếm tỷ lệ cao hơn môn kia, nặng hơn môn kia...Cái gì cũng có cái giá của nó cả.
Ý em ở đây những cái gì mà có mục đích là để hạ gục đối phương đều mang sát khí cả,chứ ko phải là chân tay tự nhiên đã là vũ khí mang sát khí,bây giờ cho thằng trẻ con ra xem tay nó có thể trở thành vũ khí thực sự ko hay chỉ là còn sót lại của bản năng tự nhiên.
Các kỹ thuật của Aikido cũng được sinh ra ko ngoài mục đích khống chế,hạ gục đối thủ,thế thì liệu có thể gọi là hòa bình thôi,muốn hòa bình thì cứ đứng đấy mà cho nó táng.Đúng như anh Sơn nói,vấn đề là việc sử dụng vào đâu, lúc nào,giống như việc cảnh sát bắn mấy thằng cướp để bảo vệ dân thường,ko ai trách họ cả và võ thuật cũng vậy,võ thuật là việc sử dụng bạo lực để khắc chế bạo lực,chứ ko có chuyện hòa bình gì hết.
Hehe, nói thật tớ thấy cái kiểu đổ cho vũ khí mang sát khí nó hơi giống kiểu chối bỏ trách nhiệm. Ma do tâm sinh, chả do cái gì sinh cả. Dùng làm gì là do con người. Vũ khí đơn giản là vũ khí. Có coi nó là cái gì chăng nữa thì nó cũng muôn đời vẫn là đồ vật vô tri vô giác. Khổ quá, quanh đi quẩn lại vẫn cứ phải nhai cái câu mục đích là quan trọng :D
Còn về Aikido, ai cũng theo tư tưởng đó thì làm gì có bạo lực mà khắc chế nhau ? Yêu hòa bình nghĩa là phải tìm cách để thiết lập được hòa bình thực sự, chứ không phải là để địch thủ muốn làm gì thì làm. Đó không thể gọi là hòa bình được, đơn giản vì một bên đã bị xâm phạm những quyền của mình :)

Hehe, nói thật tớ thấy cái kiểu đổ cho vũ khí mang sát khí nó hơi giống kiểu chối bỏ trách nhiệm.

Thì em có đổ thừa trách nhiệm đâu,ý em chỉ muốn nói là cái gì mà dùng để hạ gục người khác,chưa nói đến mình sai hay nó sai,mình tấn công trước hay nó tấn công trước,đều là bạo lực cả.Còn hòa bình là nói chuyện đối thoại.Nếu như yêu hòa bình mà nó cứ đánh mình,mình giơ mặt cho nó đánh chắc.Giống như Cụ Hồ đã nói phải sử dụng Bạo lực cách mạng thì mới có thể giành độc lập được,ko thì hồi 45 muốn hòa bình thì cứ cho thằng Pháp vào chiếm đóng chắc.
Mà em cũng đã nói ở trên rồi mà:

Đúng như anh Sơn nói,vấn đề là việc sử dụng vào đâu, lúc nào,giống như việc cảnh sát bắn mấy thằng cướp để bảo vệ dân thường,ko ai trách họ cả và võ thuật cũng vậy,võ thuật là việc sử dụng bạo lực để khắc chế bạo lực,chứ ko có chuyện hòa bình gì hết.

Còn Aikido theo tư tưởng hòa bình nhưng đó cũng chỉ là tư tưởng,nhưng còn các kỹ thuật bẻ khóa khống chế thì ko phải là hòa bình.Ý em muốn nói ở đây là sự tách riêng của tư tưởng và kỹ thuật chiến đấu.Còn nếu đặt tư tương và bạo lực cùng nhau thì nó cũng có thể trở thành bạo lực chính nghĩa(VD chiến đấu bảo vệ người khác) và bạo lực phi nghĩa.Nhưng dù thế nào thì bạo lực vẫn là bạo lực.

Chỉnh sửa lần cuối:

Còn Aikido theo tư tưởng hòa bình nhưng đó cũng chỉ là tư tưởng,nhưng còn các kỹ thuật bẻ khóa khống chế thì ko phải là hòa bình.Ý em muốn nói ở đây là sự tách riêng của tư tưởng và kỹ thuật chiến đấu.Còn nếu đặt tư tương và bạo lực cùng nhau thì nó cũng có thể trở thành bạo lực chính nghĩa(VD chiến đấu bảo vệ người khác) và bạo lực phi nghĩa.Nhưng dù thế nào thì bạo lực vẫn là bạo lực.
Kể ra bảo kiểu Aikido là dùng bạo lực để trấn áp bạo lực thì có lẽ đúng ^^ Nhưng mà không tách rời tư tưởng chủ đạo của môn võ với kỹ thuật của nó được, tại vì tư tưởng là cái nền đề tạo nên các kỹ thuật của môn võ đó :D

Em thấy mấy cái đấu võ này nó thế nào ấy. Em nghĩ không phải vì môn võ của ai mạnh hơn mà là ai lì đòn hơn, tập cơ bắp kinh hơn thì thắng thôi. Như thế này thì có khi tập Muay Thai với Karate cũng gần gần như nhau rồi.

Nói thế là sai rồi, ko phải ai trâu hơn là thắng đâu, quan trọng là chiến thuật, khả năng phán đoán tình huống, kỹ thuật cũng đóng vai trò quan trọng. Tớ từng xem Kenji Midory đấu trận trung kết Kyokushin World Cup lần thứ 5, đấu với một võ sỹ rất to lớn phải cỡ super heavyweight trong khi Midory chỉ thuộc middleweigh, thế mà Midory vẫn thắng và dành chức vô địch.

Em thấy mấy cái đấu võ này nó thế nào ấy. Em nghĩ không phải vì môn võ của ai mạnh hơn mà là ai lì đòn hơn, tập cơ bắp kinh hơn thì thắng thôi. Như thế này thì có khi tập Muay Thai với Karate cũng gần gần như nhau rồi.
Cũng đi tập võ mà nói thế này thì chán nhỉ :) Tập với lão dê béo mà không rút ra được chân lý à :D

Back
Bên trên