Thơ Victor Huygo

Vu Hoai Thu
(Tabby)

Thơ Victor Hugo

Vì anh nếm chén tình chan chứa
Trong tay em áp vầng trán say sưa
Vì anh thở ngọt ngào hơi thở
Tâm hồn em trong bóng lá hương đưa

Vì anh nghe giọng em thầm thì
Trái tim em huyền diệu bao lời
Vì anh thấy nụ cười và ngấn lệ
Mắt anh trong mắt em và môi chạm vào môi

Vì anh đã thấy trong đầu anh lấp loáng
Ngôi sao em ẩn hiện giữa làn mây
Vì anh nghe trên dòng đời anh rụng xuống
Đóa hồng em lìa khỏi cánh tay này

Anh có thể nói với tháng năm vội vã
Qua đi! Qua đi! Ta chẳng cỗi già đâu
Hãy đi đi với những hoa tàn tạ
Ta có ta một đóa thắm bền lâu

Cánh thời gian chụm vào mà không làm rơi vãi
Nước trong bình đầy chứa bao nhiêu
Người có tro tàn không bằng ta có lửa
Người có lãng quên không bằng ta có tình yêu

Chỉnh sửa lần cuối:
ko biết anh chị lấy bài dịch thơ ở đâu nghe hay thế chứ em đọc và học thơ bằng tiếng Pháp của Victor Hugo(bài "le mot") thì thấy thế nào ý có thể mình chưa cảm nhận được cái hay của ông ý

Vu Hoai Thu đã viết:
Anh có thể nói với tháng năm vội vã
Qua đi! Qua đi! Ta chẳng cỗi già đâu

:| Câu này giống bài thơ gì của Xuân Diệu quá :p.
Thơ Victor Hugo đúng là em ít thấy, thơ Tagore cũng hay :x, thơ Puskin cũng hay :x, ít ra là đọc một cái có thể hiểu được một phần :x, chứ Victor Hugo thì đúng là bản thân mình cảm thấy còn thiếu một cái tầm nào đấy. Đọc "The Hunchback of Notre Dame" bằng tiếng anh :(, 2 chương rồi mà cảm giác như ngồi học từ SAT :(, mà học từ còn hay hơn :(. Chuyển sang đọc tiếng Việt, những cảnh miêu tả Nhà thờ Đức Bà Paris và cả Paris tráng lệ hồi thế kỷ XI-XV, cái cách mà nó bị tàn phá, cá vẻ đẹp thơ mộng của từng khu một... :( Sao Hugo viết có hứng là thế, dào dạt mất mấy chương sách khi mình còn đang mong ngóng câu chuyện tình yêu, thì mình lại chẳng hiểu nổi 1/10 những cái gì Hugo viết, mà có khi còn ít hơn thế :(.

Cố tưởng tượng mà đơn giản là không thể. Đọc tác phẩm của Hugo có lẽ phải tìm hiểu cả kiến thức lịch sử và kiến trúc, hội họa nữa. Nhìn nhà thờ Đức bà trên ảnh, đơn thuần là cũng ko thể phát hiện ra được những chi tiết mà Hugo nói tới. Có lẽ đúng là một thiên tài :)).

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên