Thơ về kỷ niệm lớp ngày xưa.. ( thơ vớ vẩn thì đừng vào đây)

Bùi Lê Chi
(metalrocker)

Ban quản lý diễn đàn<br><a href="http://www.hn-ams
Hehe các em Sài Gòn bảo anh em mình không biết làm thơ, nên tôi phải creat topic này, mặc dù anh em không biết làm thơ nhưng có tâm trạng thật sự, thơ không hay nhưng mà có hồn, anh em nhể? :D Anh em làm thơ con cóc nhiều rồi, vào đây thì làm tử tế, thơ cho ra thơ nhé ...
Hôm trước ngồi xem lại đống ảnh đi Yên Tử lớp 11, tự nhiên nhớ Yên Tử , nhớ lớp phết... anh em đừng cười thơ tự do nhé :D

Nhớ về Yên Tử

Theo bước người xưa ta đến đây
Đầu chạm trời cao, chân chạm mây
Nhìn qua kẽ lá, thương hạ giới
Mải bon chen, hối hả, tình say..

Qua Vân Tiêu, Thiền Định, Phổ Đà
Chùa Đổng đỉnh núi bước còn xa
Bay lên trong Giấc Mơ Huyền Thoại
Từ Trần Ai đến với bao la..

Hành hương Yên Tử lên cõi tiên
Mỗi bước lên cao một bước thiền
Tâm không vương bụi hồn không gợn
Thoang thoảng gió đưa hương Đào Nguyên

Trập trùng cao thấp bước quan san
Say sưa trong gió núi mây ngàn
Thoảng thốt tiếng gọi nhau xuống núi
Mới hay còn nặng nợ trần gian..

Có thằng nào làm về Tam Đảo hay tiếp bài này cái nhể? Anh em còn rất nhiều kỷ niệm trong những lần tham quan :D

Hix, anh Chi làm thơ đỉnh vật, cho em đi xách dép cho anh nhé :D

Nghe quen quen, hình như trong quyển tạp chí Chi mượn của mình.

Không cần phải sỉ nhục nhau thế đâu anh Nam ạ /:)

Xin lỗi mình nhầm, chỉ có nửa trên bài thơ là trong quyển tạp chí. Còn nửa dưới chắc là sáng tác. Xin lỗi Chi.

Ông Chi làm thơ hay thế, rồi bảo mọi người cùng vào làm thì bố ai dám làm. Nghĩ lại thấy nhớ mấy em SG, các em làm thơ thế mới có chỗ dung thân cho những thằng kém cỏi như mình. Đọc lại mấy bài thơ trước, rồi đem so sánh với bài này của Chi, thật là như mấy con đom đóm lởn vởn trước ánh trăng rằm.
Chi làm thêm vài bài nữa đi. Anh em cùng thưởng thức /..

Hehe ông cứ đùa, tôi đọc thơ của ông mãi rồi còn gì, khi nào có cảm hứng thì làm một bài đê, cả Khánh, Đức, Tùng nữa... :D ( Tôi là tôi cả đời chỉ phọt được một bài thế này thôi, tại vì hơi tự ái khi nghe người khác nói lớp mình có tiếng không có miếng).
Nam chè : hê hê tao biết tao làm thơ kém, nhưng tao không có thói quen paste mấy bài dài ngoằng từ các forum khác vào đây như .. mày :D Mày tìm được nửa chữ trong câu thơ là của người khác, tao bao mày một chầu bia, uống bét nhè luôn:D

Thế mới là anh Chi chứ :mrgreen:
Em paste bài của em sang bên này được không ạ ? ;;-)

Chi ơi chú đúng là con bác Thuận rồi ... 2 bố con chú ...quả thực .... như nhau ... ha ha :D :D :D

Bọn em có dám chê các anh làm thơ ko hay đâu ạ?Bài thơ của anh Chi tức cảnh sinh tình thế ni hay quá còn gì và cả thơ của anh Tùng nữa chứ
http://www.hn-ams.org/~forums/showthread.php?s=&threadid=487
thật đáng khâm phục,khâm phục...
Các anh đều học Toán mà làm thơ hay thế còn gì. Chả bù với bọn con trai trong này,cứ vào mấy cái lớp chuyên Toán,Lý, Tin thì ôi thôi.Văn thơ đối với chúng nó như đàn gảy tai trâu ấy. Phải công nhận các anh T2 đa tài thật,nếu có dịp nào ra HN mong được diện kiến các anh để học hỏi bí kíp.

Hồ Phong Lan đã viết:
Chả bù với bọn con trai trong này,cứ vào mấy cái lớp chuyên Toán,Lý, Tin thì ôi thôi.Văn thơ đối với chúng nó như đàn gảy tai trâu ấy.
Công nhận trâu nghe đàn hay mà không biết thưởng thức thì đúng là trâu ngu. Nhưng mà lại trộm nghĩ, giận thì ít mà thấy thương thì nhiều. Giận vì trâu ngu là một phần, xong cũng lại thương, vì trâu cũng chẳng mấy khi được nghe đàn. Quanh năm toàn bò rống với lợn kêu suốt ngày, một nốt nhạc cũng chẳng bao giờ vẳng vào tai, thì làm sao có thể hiểu được tiếng đàn cơ chứ..... Nghĩ cho thấu, thì cũng chỉ vì mấy con bò ngu đần, mấy con lợn mắc dịch, rống kêu suốt ngày, rồi ........ híc, thương thay.
Đáng ra moa cũng không định viết mấy dòng này, sợ làm ô uế cái chủ đề trong sạch thanh tao của Chi. Nhưng mà đã thấy nó "bị" rồi, moa làm quả lấy độc trị độc, cho nó đỡ bực mình

tra loi

Bùi Lê Chi đã viết:
( Tôi là tôi cả đời chỉ phọt được một bài thế này thôi, tại vì hơi tự ái khi nghe người khác nói lớp mình có tiếng không có miếng).
Ồ hóa ra Chi ca đang tức vì bị nghe nói như vậy nên mới làm thơ hay như thế sao . người ta thường bảo giận quá mất khôn , thế mà Chi ca lại giận quá hóa ra làm thơ hay à . Thật khâm phục khâm phục ;) Còn thơ của tụi Thủy thì xin đính chính là kô phải là thơ thuộc dạng để mọi người thưởng thức mà là thơ châm biếm anh hai ạ...........cốt yếu là để cho vui thôi , làm gì mà Chi ca phải sốc nhau như thế ;) Thôi huề nhen.....;)

Chúng mày dạo này thơ thẩn nhiều quá nhỉ,thằng Thanh gặp mấy em gái Ams là tít mắt,thơ thẩn bay vèo vèo.
Nhưng nói thật nhớ lại những kỉ niệm cũ hồi học T2 cũng vui nhỉ,hồi đó sao mà trẻ thế bây giờ thằng nào cũng già cả rồi,còn đâu thời trai trẻ,nghịch ngởm quả bóng rổ như trước,Chi nhỉ,hay những lần tao mày Thanh về nhà nhau ăn cơm,vui vãi,bây giờ mỗi thằng một nơi,cuộc đời trôi nhanh thật.
Tự dưng dâng trào cảm xúc...

Chia tay lớp cũ, lòng xao xuyế'n
Thương nhớ bạn bè, đã bao năm
Cùng nhau tiến tới, cùng học tập
Cùng nhảy, cùng vui, cùng giỡn đùa

Nhớ những ngày bóng rổ trường ams
Rồi bên nhau những đêm thăm quan
Sao vui sao đoàn kết đến vậy
Hỏi giờ ai còn nhớ đến chăng??

Rồi hoa phượng nở, rồi mùa thi
Rồi lòng xao xuyến, chẳng hiểu chi
Đến khi ngày này thì mới biết
Chỉ thấy nghẹn ngao, lệ hoen mi...

nguyen phan trung kien đã viết:
Chúng mày dạo này thơ thẩn nhiều quá nhỉ,thằng Thanh gặp mấy em gái Ams là tít mắt,thơ thẩn bay vèo vèo.
Đề nghị cậu sửa ngay câu này cho tôi. Bảo bao nhiêu lần vẫn không sửa được cái tính đá đểu anh em trước mặt đám đông để tự tôn đẹp mình lên. Đe'o tốt ... [-x
Công nhận thỉnh thoảng ngồi nhớ lại ngày xưa, híc, có hứng làm bài thơ quá. Nghiệt cái đang buồn ngủ, hẹn anh em khi khác vậy. Mà anh em không có đứa nào là con gái, tớ đếch muốn làm. Làm rồi mất công thằng Kiên nó lại chê, tủi thân lắm cơ.. :(

Tao đâu dám chê thơ mày đâu Thanh,mày nói thế mất hết tình anh em mấy năm nay gần nhau.
Tôi nói cậu ko sai,cứ phải có con gái cậu mới làm thơ,đó la những xúc cảm phàm tục,tôi nhớ đến bạn bè,nhớ đến trường cũ để làm thơ đó mới là tình cảm chân thật và chín chắn,thế la cậu chưa lớn rồi.

tra loi

Nhớ lớp học xa cũ thân thương
Nhớ buổI học quây quần cùng chúng bạn
Nhớ câu chuyện không bao giờ cạn
Xa bạn rồI hơi ấm vẫn còn đây

Nhớ mốI tình đầu của tôi thưở ấy
Bao tiếng yêu thương chưa dám nói một lờI
“Cái thưở ban đầu lưu luyến ấy
Ngàn năm đâu dễ mấy ai quên”

Ôi lớp học ! Những ngườI bạn thân thiết
Những mùa thi gặt hái thành công
Bạn trai bạn gái hăng say học tập
VớI niềm vui còn in mãi không nguôi

Kô biết thơ như vầy có bị coi là vớ vẩn kô Chi ca ??????

Thơ hơi ngang chị Thủy ạ, có điều, người viết cũng dạt dào cảm xúc ra phết :)

Mai xa trường bạn có buồn không?
Nghe nôn nao phượng đốt lửa trong lòng
Mắt trao mắt và ngón tay lóng ngóng
Nắn nót hoài chẳng nên chữ chia ly
Mai xa trường tạm biệt những mùa thi
Lớp học thênh thang sân trường trống vắng
Gửi lại nhé kỉ niệm thời áo trắng
Nét bút học trò có nắng và mây
Mai xa trường tạm biệt những hàng cây
Trái bàng xanh lăn lóc ngủ quên ngày
Ngây thơ lắm chờ tay người đến hái
Mai xa trường tạm biệt những cơn mưa