Thông tin chung về Du học Mĩ

Cảm ơn các anh chị nhiều lắm, thằng cha giử mail cho em tên là Louise C. Phillips cơ???? hè èh ít nhất nó cũng bảo là nhận được rồi ặc ặc nhưng mừ lại toàn đại cao thủ thế thì chắc bị defer rồi :((

Mọi người đúng là tham lam quá:) hì hì

À, Minh Châu anh yêu dạo này tình cảm ghê, xúc động ghê. :)) cố gắng phát huy nhá

Tình yêu TMinh của anh đấy à, hàng cao cấp như thế mà đi xem một mình thì phí nửa cuộc đời, hay tình yêu sang đây đi rồi anh nhịn ăn một tháng mua cặp vé rồi mình vào xem. Dạng chó cún như anh bên này chỉ đủ tư cách xem rock ở quán rẻ tiền như Bowery Ballroom thôi. Trước đắn đo mãi mới quyết định mua vé đi xem Chicago, mà show này lại cứ phải xem ở hàng ghế đầu thì mới được, thế mới cảm nhận được hết cái hot của gái Mỹ (mà đúng là đêm về thao thức mất ngủ thật :D), nhưng mà vẫn không khoái lắm vì đi có mình. Tình yêu bên đấy có đi xem musical bao giờ không, bên Úc nhợn có The Phantom of Opera thì phải, vở này cũng thuộc dạng đỉnh cao. Còn giao hưởng thì nó nằm ngoài sự hiểu biết của anh rồi tình yêu ạ, có những cái mình cũng phải biết chấp nhận chứ không nên mơ ước nhiều làm gì, hẹ hẹ

Oai,đọc bài của anh chị post mà choáng quá.Em thì em không nghĩ như anh chị.2 năm general theo em ở trường nào cũng gần như nhau thôi nên việc chọn trường đỉnh là không cần thiết. Khi mà mình vào 2 năm chuyên ngành rồi thì mình xin transfer cũng được mà.Chứ ai mà cũng ôm bom apply vào mấy cái trường đỉnh của Mỹ, thể nào cũng có chú trượt.Dân VN nhà mình thì có mấy ai có đủ tiền để cho con đi du học tự túc đâu--->thằng chột vẫn làm vua xứ mù mà.Đấy là ngu kiến của em.
Còn một chuyện nữa,ông anh em bảo là kiến thức học o VN trong 3 năm cấp 3 cũng đủ đập chết tụi Mỹ trong 2 năm đầu đại học.Nhưng mà khi vào chuyên ngành rồi,cùng khoai mới bật được tụi nó.Tụi Mỹ tuy đa phần hơi lười nhưng chả hiểu sao lên 2 năm cuối,chúng nó như uống phải thuốc tiên hay sao ý mà học hành tanh tưởỉ lắm.Em chẳng biết có dúng không nhưng đa phần dân VN nhà mình mà em gặp ở bên này cũng phải cày ác lắm mới bì được với chúng nó,chẳng dễ dàng như 2 năm đầu đâu

Chẹp chẹp chào chị Linh hehe va bạn Đức, bạn Hưng. Nhớ ra tớ chưa hả? vào chỗ này đông vui quá. Em cũng apply năm nay và may mắn như Khoa là được accepted vào Lafayette, có ai biết ko hả? hichic được cái nó gần NYC và Phily, ai ở gần đấy thì rec cho em ví dụ như ai đang học ở Gettysburg và Dickinson, Bucknell thì có bạn Toàn. Mọi người có nhiều technique để apply nhỉ? Cái bà Louise Phillips là ng load các form vào. Hồi truoc chị cũng xin vào Bates nhưng mà vì accepted ở ED1 nên ko gửi nữa, đúng là may hehe ko trượt đầu nước. :D

Hehe em NTLan đây rồi :D, biết ngay sớm muộn cũng vào đây mà. Congrats em vụ Lafayette nhé ( trường đấy đẹp phết nhỉ :X). Chị nghe đồn đã lâu năm nay A1 99-02 được em với cái Hà Mt Holyoke à?

Em Trang: Vấn đề không phải là trường đỉnh hay không đỉnh ở hai năm đầu, mà vấn đề là mình afford được bao nhiêu tiền. Nếu afford được khả khá thì đúng là trường nào cũng vô tư, không thì đành phải ôm bom cảm tử em ạ.

:cry: Tình vô cánh bay ... ôi thảm thiết :cry: kiểu này là em lại toi thêm 1 trường nữa rùi ... Lafayette, giấc mộng của em :cry: :krach: nâng chén tiêu sầu càng sầu thêm :beerchug:

Kho cho chu, bi bon chuyen Anh kiem het moi ngon. Da dao chuyen Anh cac the loai.

Ơ hay nhể, chuyên Anh tuyển của ló. À cái Hà vào Mt chị Linh ạ hehe Ơ mà tớ tưởng Laf có mỗi NAnh và Mai làm RD? hóa ra có cả Hưng à? mà hôm nay vừa gặp ông dean of enrollment sao có nhắc đến ấy đâu? mà tớ học ngành khác thì sợ gì? :D
Chị ơi ai học Bryn Mawr thế?

Năm ngoái tớ cũng apply Laf nhưng công lực chưa cao nên bị nó đá cho thẳng cổ :mad: năm nay chẳng hiểu công lực đến đâu đây :mrgreen: đang chờ kết quả này, hồi hộp quá :(

Congrats chị Lan. Nhưng chị got accepted into Bates under EDI mà chị vẫn apply vào Lafayette. Em phục chị thật. Hồi đó em cũng tính apply vào thêm mấy trường khác nữa nhưng sợ nó find out ra nên cuối cùng give up mấy chú kia.

To chị Diệu Linh: trường Williams của chị có gần trường Bates không nhỉ? Em đọc sơ qua Academic catalog của Bates, nó requires cái General Education, including a few units of Astronomy, Physics, Chemistry, Geology... sao mà em thấy ngán quá. Mấy cái Astronomy and Geology không biết nó là cái quái gì nữa...em run quá hehe

Em Hưng chưa gì đã kêu như cháy đồi thế, đã có kết quả đâu, mà chắc gì nó chỉ nhận một đứa. Đợi thêm một ít đi, record của em tốt thế mà cứ lăn tăn mãi. Chúng nó ED có kết quả sớm hơn thôi.
Bryn Mawr có Lê Thu Thủy lớp chị đang học Lan ạ.
À em Khoa, mấy cái requirements đấy thì em hỏi academic advisor vậy, hìhì, mỗi trường mỗi khác. Nhưng nói chung trường nào cũng bắt take vài course trong mỗi Division. Có 3 division là Arts, Sciênc, Humanity. Có nhiều choice trong Science lắm, cứ gì phải Astronomy hả em.

Chỉnh sửa lần cuối:
;) Em trêu thôi mà chị, chứ em nộp hết sạch rồi, bây giờ cũng chỉ chờ đợi thôi :mrgreen: Nộp ED sướng thật, tha hồ ngồi rung đùi, chỉ tội mình lười quá.

À, hôm nọ ông thầy của em gọi điện thẳng đến trường rồi, ông ấy là alumnus mờ, thấy ông ấy bảo kết quả rất khả quan :cool: mình thêm được một chút hy vọng :mrgreen:

Ơ KHoa nhầm rồì tớ học bằng ấy, suýt xin bates nhưng got accepted ở Lafayette nên thôi ko xin nữa, mà vừa post bài lên đã thấy một loạt trả lời, ghê quá.
À mọi người biết cái banking ở US thế nào bảo em cái? em định sang đó làm cái debit card thì fai mở acc, mà là checking acc hay là savings? ai có kinh nghiệm bảo em với hehe sang đó tha hồ mà hội ngộ :D

Nguyễn Thùy Lan đã viết:
Ơ KHoa nhầm rồì tớ học bằng ấy, suýt xin bates nhưng got accepted ở Lafayette nên thôi ko xin nữa, mà vừa post bài lên đã thấy một loạt trả lời, ghê quá.
À mọi người biết cái banking ở US thế nào bảo em cái? em định sang đó làm cái debit card thì fai mở acc, mà là checking acc hay là savings? ai có kinh nghiệm bảo em với hehe sang đó tha hồ mà hội ngộ :D

Em mở checking account em ah.

tóm lại không ai apply vào Amherst à ? sao thế nhỉ ? Nếu không thích học General Ed thì vào đây này, Amherst không bắt học cái đấy đâu .

Sorry Lan a'. Hồi nãy đọc gấp quá nên misunderstood what u wrote. Lafayette hay Bates thì cũng là LACs. Hình như mấy cái LACs này đều ở vùng New England hết huh...

Em không biết quota cho Vietnamese students tại mỗi trường chính xác là bao nhiêu, nhưng chắc ít nhất cũng khoảng 2-3 students.

By the way, ở đây có anh chị nào được tụi Mỹ cho visa nhiều hơn 1 năm không nhỉ? Không biết có cách nào để thuyết phục tụi nó cho mình visa dài hơn. Nếu không thì mỗi lần muốn về VN hoặc qua nược thì phải apply visa lại từ đầu, hơi ngán vụ này...

Chào mọi người, ở đây đông vui quá!

Thế năm nay có ai apply vào Smith ko ạ? Tớ xung phong đi thăm dò mấy ông bà admission staff cho :D

Cái vụ visa tớ nhớ là nếu mình chỉ nhập cảnh vào Mĩ mà ko đi ra thì không cần xin lại nữa. Visa sinh viên hình như chỉ 1 năm là max rồi. Chỉ khổ lúc về nhà, mỗi lần vào đại sứ quán lại phải nộp nó 65$ tiền lệ phí :mad:

To Lan: mày để 98-01 thế kia làm tao ú ớ mãi mới nhận ra, bây giờ đã đi làm debit với credit card rồi cơ à, nhanh thế!
To chị Linh:kế hoạch spring break thế nào rồi ạ, em chả thấy cái Hằng toe reply lại gì cả :confused:

Bây giờ ko phải là $65 nữa rồi mà là $100 cả nhà ah.

Tran Phuong Anh đã viết:
Nguyễn Thùy Lan đã viết:

Em mở checking account em ah.
Mo ca doi ca check lan save, khi nao thieu tien o check thi lay tu save vao, khi nao thua tien o check thi vut vao save.

Back
Bên trên