Thông tin chung về Du học Mĩ

Re: Thảo luận về Du học Mĩ

Thế chắc là bọn nó vẫn đang thử nghiệm à? Hay là chính thức SAT mới sẽ như thế, 2 đề, mỗi đề một kiểu?

Ai da, đến năm 2005 thì nó mới đổi cơ... quân ta chịu khó học hành rồi thi trước khi hết năm đi. Khánh cũng chưa rõ nó sẽ ra làm sao nữa...

Ừ, chủ yếu mọi người cũng thi tầm Oct., đến Dec. cố gắng thi sớm nhỡ may trò mới có gì khó hiểu.

Hoài Anh, thế cuối cùng mày định vào đâu

Ôi 2 ngày ôm cái máy tính hì hục hì hục nghiên cứu 26 trang, cuối cùng thì cái đầu em cũng sáng ra được 1 tí (tuy cái mắt lại mờ đi). Nhớ tháng trước em cũng lên đọc nhưng chỉ đến trang 7 là đầu hàng, sau 1 thời gian được đàn anh đàn chị đắp thêm chữ vào đầu---> tiến bộ:D
Vậy theo mọi người có nên theo đuổi cái ED gì gì ko ạ? Tức là có nên liều như thế ko? Nếu mình ko làm ED mà vẫn chỉ làm RD thì liệu có nhiều cơ hội xin học bổng ở mấy cái trường lớn lớn ko ạ? Em xem trong quyển Handbook for International students thì thấy các trường cho nhiều học bổng đều là mấy trường danh tiếng các anh chị trên này học hết cả rồi vậy nếu trong năm tới bọn em có cơ hội để vào ko ạ? Hay bọn nó sẽ chỉ lấy 1 số học sinh VN nhất định ạ? Mong mọi người giải đáp giúp ạ

Aid mỗi năm mỗi khác, thế nên dù có người học rồi vẫn không sao. Nhưng nếu có trường nào chưa có người VN thì nó ham mình hơn, nhưng vào đấy học thì risk buồn chết được.

ED=Early decision tức là nếu nó nhận rồi thì mình đồng ý rút hết đơn các trường khác lại và vào đó. Nếu aid không tốt thì có thể phá hợp đồng, tuy nhiên không nên làm thế vì để lại tiếng xấu cho đồng bào. ED chứng tỏ mình commit với nó, thế nhưng theo lời của các ông admission officers thì họ xăm xoi bọn này rất kĩ vì nghi ngờ chúng nó muốn cuỗm aid nhiều mà thôi. Nếu em Vân Anh thấy kết một trường nào đó thì nên ED trường ấy cho nó thấy là mình chung thủy.

Nếu không em có thể làm EA = Early Action, đại loại như ED nhưng nó không bắt em rút đơn các trường khác.

RD thì chẳng thiệt hại hơn gì đâu. Nhưng trường càng nổi, có tiếng cho nhiều tiền thì đã nhau càng kinh. Có điều không thử thì làm sao biết được? :) Good luck.

Em cám ơn chị ạ, nhưng nếu nó đã nhận mình rồi nhưng vẫn không cho mình thêm tiền mà vẫn bắt mình đóng nhiều chẳng hạn thì làm sao ạ? Đến lúc đấy mới bỏ ED mà quay lại với RD thì có muộn và khó có cơ hội nữa ko ạ?
Em cũng muốn học ở đâu đông dân mình 1 tí cho đỡ buồn nhưng chỉ sợ lúc đấy trường lại ko có nhu cầu sviên VN nữa thôi ạ. Em đang đi tìm truờng dựa trên mấy tiêu chí như :money+location+ranking+campus (có đẹp hay ko :D) thế có tham lam quá ko ạ? Em nên tìm trường ngay từ bên này hay để sang bên đấy có cái nhìn toàn diện hơn ạ (năm nay em sẽ sang học Exchange ạ)
Cám ơn mọi người nhiều ạ!

Theo anh thì em nên chọn tiêu chí là MONEY + ranking + campus + location thì đúng hơn :))

well, can I get full scholarship if entering as transfer student?

Có phải trường nào ở Mĩ campus cũng đẹp và rộng mênh mông ko ạ? Em xem mấy cái phim teen thấy Mĩ cái gì cũng lung linh huyền ảo, chỉ sợ qua bên đấy lại thất vọng tràn trề...
Những bang nào ở Hoa Kì có truyền thống về học hành ạ? Em thấy bảo ở Virginia học đại học tốt nhưng sao ở đấy ko có trường tiếng tăm lắm ạ?

UVA ma ko tieng tam ha em :)
Neu ko so lanh thi den MA cung duoc.

Day la mot vai dieu minh biet ve cac truong dai hoc tot o Virginia:

College of William and Mary and University of Virginia thi deu trong top ivy ca. Mary Washington thi trong tier 1 cua Lac thi phai. University of Richmond la No.1 trong ranking of university where master is the highest degree ( South region). Ngoai ra con co Virginia Tech va mot so truong khac nhung khong phai la top.

College of William and Mary thi minh khong ro lam, nhung University of Virginia thi: 1/3 so applicants la in state nhung 2/3 student body la in state. Khac voi UPenn, UVA la state university. The nen duoc chap nhan cung khong de, ma hon nua, co duoc chap nhan cung coi nhu la khong co financial aid cho international student dau :( Co duy nhat hoc bong Thomas Jefferson la cho intel student canh tranh, nhung hoc bong do chac ban phai co 1600 SAT nhu mot dua truong highschool minh dang hoc ben nay duoc. Ve chuyen nguoi Viet thi Viet Kieu kha nhieu con nguoi quoc tich Viet Nam thi hien nay chi co 3 nguoi thoi, nhung ho cung deu khong co finaid :( Neu ai apply thi xac dinh truoc nhu minh la duoc accept thi chi thay sung suong vi duoc nhan, nhung thay kha tiec khi nghi den chuyen tai chinh... Con neu ban co kha nang tai chinh thi go ahead, try your best. My best tip is that your essays are the MOST important there.

Mary Washington thi hinh nhu bao finaid up to full tuition thoi thi phai? Cai nay chac phai hoi may nguoi da tung apply?

University of Richmond thi kha tot ve Business, Law, Leadership and some Science. Finaid quite generous va nam nay moi nhan 1 hoc sinh Viet dau tien nen hi vong se con hao phong trong mot vai nam toi. Richmond is a nice place too.

Chu Lan Anh đã viết:
Day la mot vai dieu minh biet ve cac truong dai hoc tot o Virginia:

College of William and Mary and University of Virginia thi deu trong top ivy ca. Mary Washington thi trong tier 1 cua Lac thi phai. University of Richmond la No.1 trong ranking of university where master is the highest degree ( South region). Ngoai ra con co Virginia Tech va mot so truong khac nhung khong phai la top.

College of William and Mary thi minh khong ro lam, nhung University of Virginia thi: 1/3 so applicants la in state nhung 2/3 student body la in state. Khac voi UPenn, UVA la state university. The nen duoc chap nhan cung khong de, ma hon nua, co duoc chap nhan cung coi nhu la khong co financial aid cho international student dau :( Co duy nhat hoc bong Thomas Jefferson la cho intel student canh tranh, nhung hoc bong do chac ban phai co 1600 SAT nhu mot dua truong highschool minh dang hoc ben nay duoc. Ve chuyen nguoi Viet thi Viet Kieu kha nhieu con nguoi quoc tich Viet Nam thi hien nay chi co 3 nguoi thoi, nhung ho cung deu khong co finaid :( Neu ai apply thi xac dinh truoc nhu minh la duoc accept thi chi thay sung suong vi duoc nhan, nhung thay kha tiec khi nghi den chuyen tai chinh... Con neu ban co kha nang tai chinh thi go ahead, try your best. My best tip is that your essays are the MOST important there.

Mary Washington thi hinh nhu bao finaid up to full tuition thoi thi phai? Cai nay chac phai hoi may nguoi da tung apply?

University of Richmond thi kha tot ve Business, Law, Leadership and some Science. Finaid quite generous va nam nay moi nhan 1 hoc sinh Viet dau tien nen hi vong se con hao phong trong mot vai nam toi. Richmond is a nice place too.

Cho hỏi bạn LA định đi đâu thế?

Em cám ơn anh chị ạ, em cũng mới chỉ biết đến trường UVA thôi ạ còn 2 trường kia thì em vừa mới biết xong:D
Em muốn hỏi cái này nữa ạ, em muốn sau này sẽ đi theo ngành Quảng cáo hoặc Marketing nhưng nghe nói rằng ngành này khó xin học bổng vì bọn Mĩ cũng thích học mấy ngành có tính thực tế như thế này, vậy em có nên học econs rồi sau này học grad marketing ko ạ? Có phải chỉ vào mấy trường LAC mới dễ xin học bổng ko ạ? Nếu đúng thế thì anh chị có thể liệt kê giúp em các ngành học cơ bản trong các trường LAC ko ạ? Thấy dân mình qua đấy toàn học mấy trường đỉnh, ngưỡng mộ!!!

Transfer cũng có rất nhiều co hội để được aid toàn phần, vì trường chỉ cần lo cho bạn 2,3 năm instead of 4 năm, lại biết được học lực của bạn rõ hơn. Thế nhưng thường thì xét xong Freshman rồi aid mới đến lượt transfer thế nên sẽ cạnh tranh hơn nữa.

Có website này rất hay để tìm hiểu thêm về các trường: www.studentsreview.com

Cả nhà ơi, LAC có phải là viết tắt của Liberal Arts Colleges không? Sự khác nhau của LAC và loại trường Business and Management là như thế nào? Tớ định sẽ học về finance thì tìm những trường thuộc LAC hay Business & Management ? Mà finance thì thuộc Business hay economic? trả lời giúp tớ nhé! Cám ơn nhiều nhiều lắm.

Dương Vân Anh đã viết:
Em muốn hỏi cái này nữa ạ, em muốn sau này sẽ đi theo ngành Quảng cáo hoặc Marketing nhưng nghe nói rằng ngành này khó xin học bổng vì bọn Mĩ cũng thích học mấy ngành có tính thực tế như thế này, vậy em có nên học econs rồi sau này học grad marketing ko ạ? Có phải chỉ vào mấy trường LAC mới dễ xin học bổng ko ạ? Nếu đúng thế thì anh chị có thể liệt kê giúp em các ngành học cơ bản trong các trường LAC ko ạ? Thấy dân mình qua đấy toàn học mấy trường đỉnh, ngưỡng mộ!!!

Em ơi, không phải LAC dễ xin học bổng hơn mà vì nó nhỏ, private, cho nên lắm tiền hơn thôi chứ vào được trường LAC có tiền cho em, khó hơn vào public Univ đấy.

Em apply vào Đại học bên này, cả LAC lẫn Univ, nó đều không quan tâm đến major của em, tức là em có thể undeclare, rồi muộn nhất (normally) sau 2 năm em học major cũng được, tha hồ mà discover. Cho nên lúc xét vào, nó xét dựa trên học lực và các thứ khác trên 1 tiêu chuẩn chung, chứ không phân loại bọn nào Econ, bọn nào CS mà đánh giá riêng. Cho nên thích gì thì cứ học thôi.

Trường LAC cũng có rất nhiều ngành học, khoảng từ 25 đến 50+ majors cho em thoải mái chọn => yên tâm.

Cả nhà ơi, LAC có phải là viết tắt của Liberal Arts Colleges không? Sự khác nhau của LAC và loại trường Business and Management là như thế nào? Tớ định sẽ học về finance thì tìm những trường thuộc LAC hay Business & Management ? Mà finance thì thuộc Business hay economic? trả lời giúp tớ nhé! Cám ơn nhiều nhiều lắm.

Còn cái này, đúng LAC là Liberal Arts College. Trường Business and Management thường là khu or bộ phận nhỏ của một University lớn. Tùy vào trường, họ có thể gọi là School of Business, or Business School ... Vì LAC nhỏ, nên có thể họ không gọi là school, gọi là Department of Business chẳng hạn. Còn khác nhau thì em so sánh lệch, LAC là bao gồm nhiều Departments tương đương với 1 public University nhiều Schools or Departments, cái này phụ thuộc vào tên gọi thôi.

Học Finance thì chỉ cần trường có Finance major là học được thôi. Còn "tớ" cũng chẳng biết Finance nó có phải anh chị em với Biz hay Econs không, nhưng nó là 1 major riêng với 2 majors kia.

To Hong Anh: chua can lo den major som the dau, "em" (not sure) a. Neu muon hoc cai gi practical thi business thuc te hon economics. Nhung hoc econ cung hay lam ;)

Các anh các chị cho em hỏi ,nếu được học bổng 36.000 $ /năm đi Mĩ thì có là nhiều không ? Hay là thiếu ? Liệu sang đấy có phát sinh ra thêm khoản gì không ,ngoài học ,ăn ở và tiều vặt linh tinh ? :-/

Tùy trường chứ, 36k thì còn phải trả bao nhiêu cho trường nữa (nhưng chắc là ko nhiều đâu, các trường đắt nhất mà tui thấy thì cũng chỉ 42 là cùng). Chắc PHL được 100% tuition ah? Hay là free tất cả rồi. Mà sao được học bổng mà lại ko biết phải đống bao nhiều, nghe hơi lạ

Back
Bên trên