Thông tin chung về Du học Mĩ

Re: Thảo luận về Du học Mĩ

Trang Nguyen đã viết:
FAFSA chỉ cho US citizen thôi. Còn FSFAA là form khác cho int'l. Bác nào biết tên dài dòng là gì viết hộ với, mình chịu không nhớ được.
Cái FSFAA viết dầy đủ là Foreign Student Financial Aid Apllication đấy Cám ơn bạn Trang Nguyễn nhìu nha
To Thanh Hà :Hì Vẫn nhở tớ à Đúng là hồi năm lớp 11 mới vào nghe các bạn quảng cáo về Cô Hoan nhiều nên tớ mới lo lắng đến mức gặp ai cũng hỏi về cô thế :mrgreen: Ấy học hành chắc vẫn đều đều tấn tới a` ? Chúc may mắn nhé.
À Chết quên Cám ơn nha :)

Thanks cả 3 bạn , thì ra tớ không để ý cái chữ viết tắt , giống nhau quá :D

Mọi người ơi , ai apply online qua common application thì cho tớ hỏi . Chẳng là tớ có mấy cái application fee waiver do Collegeboard tài trợ :D , nhưng mà mình apply online qua common application thì nó bảo phải cho number credit card thì mới submit đựoc , thế thì sao dùng đựợc fee waiver . Ai kinh nghiệm cái này thì giúp tớ với . Thanks

huhu, đông người ở mỹ thế này mà toàn chat linh tinh thôi..hic...đọc xong em vẫn chưa có cái gì tông quát về du học mỹ cả..hic...các anh chị giúp em với...hic...phải nói co đầu có đuôi như bên du học anh ý chứ..hìhì....mà em nghe thấy mọi người kêu ca visa bây giờ khó kinh khủng đúng ko ạ...nên khó mà có cơ hội, kể cả có học bổng cũng ngồi nhà chờ,..hic...thế mọi người cho em cái gì sơ qua đi..tìm học bổng kiểu gì..mà chỉ có con đường exchange thôi ạ...thế học xong exchange có phải về nước gia hạn visa ko? em nghe nhiều người chết ở tiết mục này lém..hichic.////có được ở lại để gia hạn luôn bên đấy ko ạ..mà nói chung tình hình schorlaship..chọn trương...vùng thế nào ạ? hic, mọi ngươig giúp emv ới ạ...hi`hi`

Hỏi mọi người cái, cái collegeboard account nếu sau một năm không vào nó biến mât hay sao thế? Bây giờ tui không vào được rồi? Chết không cơ chứ.

Trời trời em không đủ can đảm đọc hết 23 trang dày đặc chữ ,mạn phép quấy rấy các anh chị tí chút :D

Em cũng muốn sang xứ Mẽo học về education ( tính chiện cái thiện trình độ nói TA của các thầy cô chúng mình :) ) nhưng hình như học trung học ở mỹ thì ngoài con đường ...tự túc là hạnh phúc ( X_X____X mắc thấy mồ ) thì chỉ còn con đường exchange huh ???

===
Có rất nhiều người phàn nàn về con đường exchange , về host , về việc thì tốt nghiệp ở mẽo nhưng có đúng là học sinh exchange thì không có quyền thi tốt nghiệp không ? và exchange thì được chọn vùng hay chọn bang , thời điểm nào đi là tốt nhất và phải lo từ trước khi đi bao lâu ??

:D

Các anh chị ui...cho em hỏi là hiện tại, học undergraduate thì Princeton, Colby, MIT, Yale, Dartmouth có người Việt Nam nào không ?

To Bình: Mình chỉ biết là ở Darthmouth có 1 người VN. Yale và MIT thì chắc là cũng có (đoán thôi). Prin với Colby thì mình không biết.

chà, ở MIT thì tớ biết có một người, 2 năm trước vẫn còn ở MIT, được học bổng toàn phần, hiện giờ đang làm Master cũng ở MIT luôn.

O Colby to cung chi biet la co VN roi nhung Viet kieu hay la gi thi chiu.
Ban Binh dang hoc IB 2 nam hay 1 nam ma chuan bi nghe ngong som the, chang khac gi to nam ngoai :-?

Em mới năm 1 thui ạ.. B-) ....nhưng mừ phải biết tính đường trước chứ...:p...để xem tình hình ở các trường đó thế nào...:D...trường UWC của em có học bổng vào một số trường...chỉ cần được nhận vào trường thui thì sẽ được cho xiền ạ :D -> phải xem trong các trường đó trường nào hổng có (hoặc ít) người Việt thì chơi cái ED chứ ạ...trong các trường cho em chỉ thích mỗi Princeton, Colby và Midd thui....còn một list các trường khác nữa nhưng cho có 10 ngàn 1 năm hà -> hổng chơi :D

Cung dan 01-04 ma ban cung kinh the :D
Noi ra moi nho, dung la tu UWC ra duoc mot nhom 7 truong noi tren ho tro va finaid chua ke need-based. Cang noi cang thay tui than, hic :((

Mình là dân tỉnh nên sợ không kình lại mọi người thui...Amsers kinh lém :p....mà bạn nói không đúng rùi...có 5 trường thui: Princeton, Colby, Midd, College of Atlantic và Weslesley (hông biết spell đúng hông :D - trường nữ hổng quan tâm :)) )....còn lại cái cho có 10 ngàn một năm là một list gần 20 trường !

Cái đó là US...Canada được thêm gần 5 trường full nữa và vài trường cho mỗi học phí thui (keo đến thế là cùng :()...ừmmm...châu âu thì được một ở Đức, một ở Hà Lan...xí quên, US bổ sung thêm Emory :D

Đặng Hà Quốc Bình đã viết:
Em mới năm 1 thui ạ.. B-) ....nhưng mừ phải biết tính đường trước chứ...:p...để xem tình hình ở các trường đó thế nào...:D...trường UWC của em có học bổng vào một số trường...chỉ cần được nhận vào trường thui thì sẽ được cho xiền ạ :D -> phải xem trong các trường đó trường nào hổng có (hoặc ít) người Việt thì chơi cái ED chứ ạ...trong các trường cho em chỉ thích mỗi Princeton, Colby và Midd thui....còn một list các trường khác nữa nhưng cho có 10 ngàn 1 năm hà -> hổng chơi :D

Hồi đấy anh tưởng ED sẽ dễ được nhận vào và xin nhiều aid hơn Regular vì nó nghĩ mình committed với trường. Thế nhưng mới đây anh có dịp nghe từ bọn Admissions (Bates và Bowdoin, còn mấy trường khác thì không chắc), tụi ấy bảo apply ED, nhất là xin aid nhiều, thì khó hơn Regular vì bọn ấy 'soi' kỹ lắm với lại bọn ấy cũng sợ nếu cho ED nhiều quá thì sẽ không còn cho Regular nên ED aid rất limited. Vì thế em cũng nên cân nhắc cho cẩn thận khi quyết định apply vào các trường. Good luck em:)

Chỉnh sửa lần cuối:

Yeah... ED ma xin nhiều aid thì khó. Cơ sự là fai outstanding nó mới nhận vì nếu để đến regular thì nó có thể so sánh với mấy đứa khác. Trường tớ năm ngoái có 2 ED accepted, năm nay quên ko hỏi :D
À Lafayette đến cuối tháng 2 biết kết quả. Có thể email hỏi Joy đấy :)

Năm sau em cũng sẽ apply vào Laf của chị đấy ạ...Em có 10 ngàn của UWC làm vốn rùi -> hy vọng giảm được gánh 10 ngàn rùi thì nó sẽ cho em hết phần còn lại..có hy vọng không ạ?

dunno :p
Thực ra thì có mấy đứa UWC cùng năm với chị. Một thằng India và 1 thang Chinese tử UWC ở India va mấy đứa nữa ở New Mexico thì fai :)

Ơ, thực chất thì có một cái con số ngầm nào đấy về mức finaid cua các trường không ạ? Chứ hầu hêt dều chỉ cho khoang 10 ngàn một năm thôi. Chúng ta mơ mà kham nổi phần còn lại sao? :-s .Cứ cho là đã đủ may mắn để vào rồi thì môt năm mình phải thêm vào không ạ, mà có thì mức xêm xêm là bao nhiêu?
(xin lỗi mọi gười vì toàn hỏi chuyên tế nhị :D )

Mà có ai biết thông tin gì về các trường công không ạ, chính sách thế nào, có khác trường tư nhiều lắm không, và quan trọng là cai finaid của nó thế nào ạ 8-}

Nguyễn Kiều Trang đã viết:
To Bình: Mình chỉ biết là ở Darthmouth có 1 người VN. Yale và MIT thì chắc là cũng có (đoán thôi). Prin với Colby thì mình không biết.

Darthmouth có em Thu Hà và ĐB Khanh đang học Under, còn ở MIT có Trang mi't đang ở đấy :x Yale thì không chỉ có 1 đâu nhưng em ấy người SG nên anh không thân lắm :)

Back
Bên trên