Thành lập ban nhạc của trường

Như thế được chưa ạ?
Hiện tôi đang dự thính một ban nhạc ở Cung Thiếu Nhi.
Và có lẽ tôi đã học hỏi được một số điều, nên mới dám mạnh dạn như thế này.
(To Minh Tú: địa chỉ đúng rồi.)

Hừm.... quái... lại thấy bài của Quân ở trên là sao...? Xem ra mình thiếu kinh nghiệm trầm trọng... không biết có đủ trình không?

Chú thích: Sửa lại bài này không thì thành câu bài mất... Hiện tại tớ đang học guitar theo trường phái contemporary (đại loại nó là hiện đại) - học đệm chỉ là phụ còn chủ yếu là các kỹ thuật solo và gần đây bắt đầu học thêm ngẫu hứng còn phối âm như ở CLB Guitar bên kia chỉ là do tự mày mò thôi...

Chỉnh sửa lần cuối:
Cảm ơn Khánh Duy.
Nhưng chỉ chơi được rock nhẹ và country nghĩa là thế nào?
Chúng ta là ban nhạc học sinh.
Học sinh Ams có khả năng tiếp thu cái mới, cái lạ rất nhanh phải không?
Vậy thì đừng "bi quan" như thế.

Khánh Duy là chủ soái topic CLB Guitar, lại đang độ tuổi thanh xuân...
Tớ đã thấy Khánh Duy có khả năng phối hòa âm rất tốt, không thể xem thường. (xin lỗi nếu Duy nhạy cảm quá...)
Đề nghị Minh Tú xem xét luôn.

À quên, sáng tạo ra cái mới, cái lạ lạ là điều đương nhiên phải làm, nhưng dùng các nhạc cụ lạ lạ thì hơi khó về mặt chuyên môn đấy.

Tức là tớ chỉ quen như thế... còn như tớ đã nói là tớ nghe đủ mọi thể loại nhạc... từ đờn ca tài tử đến Rock 'n' Rap... nên chẳng phải là bi quan gì đâu... muốn chơi là chơi tuốt... mình đam mê thì không có gì cản trở được cả...

Hic... đúng là tớ nhạy cảm quá đấy... Quân nói gì nghe ghê rợn zzzậy?

Để hỏi thử đứa bạn tớ biết Harmonica xem nó có solo được không...

Thú thật là tớ chẳng khiêm tốn tí nào cả... chính xác là tớ hết sức kiêu ngạo và... và....

TA LÀ THIÊN TÀI... TA LÀ THIÊN TÀI.... HA HA HA HA HA HA...

Phù... thế đấy... không chịu nổi nữa rồi... Xin lỗi vì đã để bản chất tự kiêu lộ ra như thế này... hic... hê... nhưng mà những thứ tớ học được là do tự nhiên kiếm được sư phụ thôi... Nếu Quân quan tâm tớ sẽ giới thiệu cho chỗ tớ học... Cái anh đang dạy tớ dạy cả piano lẫn guitar và có vẻ rất 'thú' về Jazz nữa...

Chú thích lần nữa: vừa gửi xong bài này đã thấy Quân có bài ở trên rồi... cái này chỉ là tớ chợt nghĩ ra thôi... tức là để cho nó đỡ... nhàm thì chúng ta gài gài vài cái nhạc cụ cổ quái vào... ơ ơ ơ....

Chỉnh sửa lần cuối:
Óái óái óái, có anh vừa thích vừa thích đi dạy, vừa thích jazz nữa hả?
Tớ sẽ liên lạc ngay.
Cẩn thận không lạc chủ đề đấy.

Duy thử giải thích rõ hơn harmonica dùng được trong những trường hợp nào. Có cần thiết phải cho vào ban nhạc không.

Không nhất thiết phải có người chơi riêng harmonica, có thể tùy bài mà thêm vào thôi. Một số bài blues hoặc celtic mà có harmonica thì hay. Trong album Unplugged của Eric Clapton có hai bài: San Francisco Bay Blues và Alberta có sự phối hợp giữa guitar (tất nhiên rồi vì có EC), piano, harmonica và cả kazoo (một loại kèn trẻ con truyền thống của Scotland thì phải). Chơi lại mấy bài này chắc vui đấy.

Đúng là chủ để này của 02-05, nhưng mà sau này thấy toàn anh lớn hơn nhảy vào (có cả khóa 91-94 :) ) nhưng theo anh vẫn nên giữ ở box này vì như thế sẽ có nhiều bạn 02-05 cũng như đang đi học tham gia --> vui. Gì chứ topic này chắc sẽ không ủng hộ thể loại boyband rồi --> càng phù hợp!!! Vấn đề bây giờ là các bạn 02-05 cần tham gia nhiều hơn nữa!

Trích dẫn từ bài của: Nguyen Huy Quan

PS. Mấy em hay post bài ở đây (Linh, Giao, Hòa, Bảo, ...) biết chơi piano hay guitar, harmonica, ... cũng có thể lập một hội chơi folk (hoặc country) ấy. Thể loại này nhẹ nhàng, ít yêu cầu về thiết bị, phòng tập mà cũng hay lắm, thích hợp với một nhóm nhỏ.
Cụ Giao đâu, vào bàn chuyện đại sự đi nào

cho cụ Giao kiếu, làm bộ 3 là đựoc rùi, cụ ko tham gia đâu, bi giơc cụ quên hết chơi nhạc rùi, sao mà lập đựoc! cụ sẽ dứng ngoài ủng hộ hết mình!

Bây giờ đang tuổi được chơi thì tham gia nhiệt tình lên chứ, ai lại "đứng ngoài hô hào" như anh bây giờ :).

Ờ ờ... Ý kiến của anh Quân hay đấy... bây giờ 02-05 là chủ lực ở trường rồi còn gì... Anh em mình hết thời rồi... :cry: tốt nhất là có nhiều các em lớp dưới tham gia... Hy vọng khuấy đảo được thành một cái gì đó truyền thống hơn cho trường...

Nếu vẫn để ở đây thì nhờ MOD của khóa này tách chủ đề này từ phần có ý kiến thành lập ban nhạc ra thành một chủ đề riêng, hoặc chí ít là đổi lại tên chủ đề.

Tách hay không tách thì tùy.
Nhưng cái chính là co người tham gia hay không.
Thới gian không còn nhiều.
Vậy thống nhất luôn cũng được.
Chỉ còn chở Bảo và Tú lên tiếng. Tú không vào thường xuyên mà.

Hic....em chơi bass chán lắm....Mà bass em cũng toàn phải đi mượn chứ bố mẹ ko cho mua!!Đánh kiểu như thế thì lên tay khó lắm

Hồi trước anh cũng nghĩ chơi bass dễ hơn guitar thường, sau này mới thấy bass là cả một nghệ thuật... Hic... nhiều người muốn chạm vào cây đàn bass mà không được nữa là... Em không nên bi quan như thế...... Nói chung anh chơi cũng chán lắm nhưng không nên vì thế mà ngại...

Hay là hôm tập trung 21 tới hẹn mọi người cùng tập trung đâu đó để bàn thêm nhỉ? Chắc trong thời gian hiện tại thì chỉ có khối 11 & 12 thôi... Còn chờ Tú cho ý kiến đã... Tú đâu rồi...?

Tớ đồng ý chuyện tách riêng phần ban nhạc ra khỏi topic này. Nhưng tốt nhất là để nó ở khóa 02-05 này, vì khóa 02-05 năm nay cũng rất nhiệt tình, lại học lớp 11 nên có lẽ sẽ là nòng cốt. Có lẽ ai đó viết một cái thông báo ở khóa 00-03, 01-04, 03-06 và CLB Âm nhạc để mở rộng phạm vi thông tin giúp được không. Tớ chưa biết cách viết thông báo?
Đồng ý với Quân là cần tập trung ngay. Nhưng khốn nỗi 21/8 tới không biết hội Yearbook có họp không, tớ phải tham dự mà!:(

Cái link của anh Chi đọc nghe phê quá... Đỉnh vật! Bây giờ có lẽ Quân viết thông báo đi (người khơi mào mà!) ở các board luôn... Hi vọng sẽ có đông người hưởng ứng... Còn vấn đề thời gian mọi người cho ý kiến cái!

Sáng nay tớ trao đổi với Minh Tú.
Minh Tú đề nghị viết thông báo ở nhiều board vì Tú muốn thành lập một school band/orchestra, túc là hẳn một dàn nhạc, nghĩa là có nhiều thành viên, tập theo những nhóm nhỏ ( trang trước).
Một band lớn, một orchestra không thể chỉ dựa vào một số ít người, lại cần nhiều nguồn hỗ trợ lớn từ nhiều phía mới có thể duy trì được.
Sức làm việc của Tú thì không phải bàn cãi nhưng liệu có mấy ai "khoẻ" được như Tú đến hết lớp 12?

Vậy ý kiến của mọi người thế nào ạ?
Tớ muốn lập một band nhỏ hơn. Đoàn trường đã có các lớp học nhạc, đủ mọi trình. Thành ra lập band nhỏ, sau đó nếu cần thì mời những thành viên chơi part-time, dễ quản lí hơn.

Nếu thống nhất được, chúng ta sẽ tập trung vào ngày 20 hoặc 21. Lưu ý 21 họp Yearbook đấy. Không nên tranh nhau cái phòng Đoàn. Đầu năm có nhiều việc ...

Nhân tiện cảm ơn anh Chi: Cái link đỉnh vật.
Mọi người đọc đi nhé, đừng ngại dài. Đọc lâu phết đấy.

Tớ thì lại ủng hộ ý kiến của Tú tức là thành lập hẳn một cái gì đó to to một chút, nhưng sau đó chia nhỏ ra một cách linh hoạt thành các miền chồng nhau (sao trừu tượng quá vậy?)... Ừm... nhưng mà đúng là việc quản lý sẽ khó... Tốt nhất trước mắt thì hãy tập hợp các loại thành viên đến đã, chỉ sợ vài người trên này bàn bạc thì khó thống nhất...

Cái link của anh Chi nằm trong phần Nhạc cụ - Kỹ thuật... cho nên mọi người có thể thử tham gia... Tớ thấy trên đấy có mấy cái chủ đề thảo luận về trống đấy Quân ạ...

Tưởng TTVNOL hay ho gì lắm, hóa ra mỗi bài anh Chi giới thiệu là có chất lượng.
Nếu nhóm nhỏ thì không phải lo về source bài vở, tôi có cả đống cho nhóm tập.

Xét về mặt thức tế, do các thành viên đều đang đi học nên khả năng tập trung trong 1 thời điểm là đã rất khó, nếu càng đông thì càng khó kiếm được thời gian tập trung cùng nhau. Thế cho nên tạm thời có lẽ 4,5 người là hợp lý hơn. Nếu khả quan thì lấy thêm thành viên sau. Mọi người thấy thế nào.

Hê hê chú Nam[-x Đang đi học thì mới dễ tụ tập chú ạ:)) Mấy người cái gì, ai thích thì nhảy vào đánh, quan trọng gì số người, khi nào đánh tốt định biểu diễn thì hẵng tính cái đó. Ah mà chú Nam làm vô càn à? b-(

OK Thế thì thống nhất là lập một nhóm nhỏ, sau đó thì có thể có thêm vài thành viên "di động" nữa cũng được... Hiện nay danh sách có như sau nhé:

Minh Tú T1 01-04 : Piano, Hòa âm
Trung Quân T1 01-04 : Trống, Piano, Hòa âm
Khánh Duy H1 01-04 : Guitar (steel-string)
Ngọc Bảo A2 02-05 : Guitar (steel-string), Bass (pending)
Hoài Nam T2 97-00 : Lead Electrical Guitar

Còn ai nữa nào?

Ê... Tập hợp các thành viên đã khó, vấn đề phòng tập cũng khá khó khăn đấy... chà chà...

Tạm thời chưa xét yếu tố trình độ ở đây... và khuyến khích các em 02-05...

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên