Tỉnh ngoài đúng là "mù tịt" thông tin du học

Đây là em đang nói học A Levels cơ ạ :)) học ở trên uni thì rẻ hơn rùi :D còn học A Levels mà học state schools thì chỉ khoảng 3 4K GBP/ năm, còn thì đã private school em thấy cái nào cũng trên 15K GBP ~ 30K US$ hết :D đấy là riêng tuition fee nhé :D
Ăn ở ở UK chỉ khoảng 5K GBP ~ 10K US$ / năm thôi anh Cộng ạ :p cả ALevel lẫn uni đều thế :D tất nhiên là đấy là mức ăn tiêu bình thường, còn nếu ăn chơi mua sắm thì 8-} 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:
Nghe lời anh chị, em xin tuân lệnh xóa cái topic "Con đường" đến USA vậy. Nhưng khổ nỗi là em ko biết xóa ntn . anh chị lên đây viết hướng dẫn cho em được ko?;) . À mà cảm ơn bài trả lời của anh nhá. Em tưởng anh tức cái câu nói kia của em mà ko lên trả lời nữa chứ:D

=)) =)) Anh chưa bao h tức cái câu đấy cả =)) =)) khổ nhỉ, lại còn gửi mail xin lỗi anh nữa =)) =)) anh chả đã viết rõ là anh góp ý hoàn toàn nhẹ nhàng vui vẻ đấy thôi =)) đc rồi anh chấp nhận lời xin lỗi của em, và nếu sau này em có cần hỏi gì mà anh biết thì anh sẽ trả lời cho, đc chưa :D
Cái topic thì em có thể gửi tin nhắn ( PM ) cho mod đề nghị xóa giúp, hoặc em cứ để kệ đấy, k ai vào post bài nữa thì tự nó sẽ bị del :)

=)) =)) Anh chưa bao h tức cái câu đấy cả =)) =)) khổ nhỉ, lại còn gửi mail xin lỗi anh nữa =)) =)) anh chả đã viết rõ là anh góp ý hoàn toàn nhẹ nhàng vui vẻ đấy thôi =)) đc rồi anh chấp nhận lời xin lỗi của em, và nếu sau này em có cần hỏi gì mà anh biết thì anh sẽ trả lời cho, đc chưa :D
Cái topic thì em có thể gửi tin nhắn ( PM ) cho mod đề nghị xóa giúp, hoặc em cứ để kệ đấy, k ai vào post bài nữa thì tự nó sẽ bị del :)

Thế lâu ko thì bị del ạ?, vì em sợ nếu ko xóa thì mọi người lạ bảo em cố tình ko xóa, đau khổ lắm:( .!( Còn tin nhắn(PM) cho mod gì đó em vừa lên diễn đàn nên ko thạo lắm, chả biết làm sao cả)

Chỉnh sửa lần cuối:
Em vào hồ sơ cá nhân của mod ( điều hành viên ) = cách click vào tên của họ ( góc dưới bên phải, dưới list các topic ) xong rồi vào cái "gửi tin nhắn cho ...." . Nhớ trình bày lý do và xin ng ta xóa cho, thế thôi :)

em Kiên học trường nào thế :D
chị mà có scholarship 80% thì đi luôn ý chứ :D mà học private school ít VN hơn, có trường gì ở Nott mà có hơn 100 VN ý nhờ, college, ko phải Uni nhé

Hình như Castle College, nếu em nhớ k nhầm :D
Em Kiên học Cambridge Tutors College ạ :D

thằng bạn m kiếm được cái trường Scarborough Sixth Form College, 1k8 GBP / năm ( học phí gốc là 7k1) :| 2 người VN ( chính xác là toàn TH , Amser sẽ rất có lợi khi là người thứ 3) :| ai muốn tiết kiệm tiền thì tiếp bước ;))

Uni của chị cũng có mấy ng học CTC :D, thấy chúng nó bảo okie phết :D
College chị học hồi trước có 1 mình mình ng VN này :p

Em nào tìm thông tin du học, vào thử SVUK xem, có mấy anh nhiệt tình giúp đỡ lắm :D

Cho em hỏi ạ: số hs Vn được tuyển vào 3 trường của Sing NTU, NUS,SMU mỗi năm có bị giới hạn ko ạ? thường là bao nhiêu mỗi năm ạ?~o)
Em cảm ơn!:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Người ta không nói rõ số lượng học sinh giới hạn,nhưng hình như khoảng 150 học sinh VN/1 trường mỗi năm( NUS là vậy)

Anh chị nào bên Sing hay đã từng tìm hiểu Sing thì cho em hỏi ạ;) : 1 hs đi theo chế độ vay của NUS NTU hay SMU ( tức đậu vào trường là được 80% học bổng rồi, mình vay 20% còn lại và tiền chi phí sinh hoạt8-} ). Nếu như muốn chuyển sang Mỹ Anh hay 1 nước nào khác thì sao ạ?8-> Ý em là giấy tờ mình kí kết với trường sau khi học xong thì làm 3 năm cho họ ấy? Nhà trường có chấp nhân ko ạ? liệu có phải bồi thường tiền mình đã học trong thời gian ở Sing ko ạ?8-} . Nói chung là mình phải làm thế nào? ( em hỏi vì thấy cái này ko ai đề cập tới cả, các trang web cũng chẳng thấy nói gì0:)
Cho em hỏi luôn: Thi SMU phải thi SAT, khi làm hồ sơ bắt buộc phải có điểm SAT rồi hay là họ tổ chức thi cho mình ạ, nếu có SAT rồi thì có phải thi English test của họ ko ạ?
Em cảm ơn!:D :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Hehe, Brook House năm trc có bạn Linh của Ams vào hợc Economics ở Trinity Cambridge, cũng ngang với Bosworth Inde College của tớ thôi. Trường tớ năm trước có thằng Huy cũng vào học Toán ở Trinity, tự hào, tự hào :p Mà cả 2 trường này, nói là đứng đầu nội trú của UK là một tấc đến giời rồi. Học giỏi tại mình, riêng anh, học bình thường, dưng mà có mấy thằng bạn cùng trường học giỏi, nên mới được "thơm lây" :)) Nhìn mọi người để phấn đấu thôi em, đừng nhìn tên trường.

Anh hiểu sai chủ đề em cần hỏi rồi.:D :D , anh đọc lại bài viết ở trên của em coi. Còn Brooke ấy hả, em biết rồi, bây giờ anh còn nhắc tới chuyện này à=)) =)) , đương nhiên là chẳng ai dại mà đi nhìn tên trường đâu.Nếu biết gì thì trả lời em mấy câu hỏi ở trên với~o)

Chỉnh sửa lần cuối:
Hehe, Brook House năm trc có bạn Linh của Ams vào hợc Economics ở Trinity Cambridge, cũng ngang với Bosworth Inde College của tớ thôi. Trường tớ năm trước có thằng Huy cũng vào học Toán ở Trinity, tự hào, tự hào :p Mà cả 2 trường này, nói là đứng đầu nội trú của UK là một tấc đến giời rồi. Học giỏi tại mình, riêng anh, học bình thường, dưng mà có mấy thằng bạn cùng trường học giỏi, nên mới được "thơm lây" :)) Nhìn mọi người để phấn đấu thôi em, đừng nhìn tên trường.

Anh Minh h học ở đâu ạ :D hehe hôm trc e xuống Cam ăn nhờ ở đậu bác Huy đấy :"> đứng đầu về boarding school ở UK thì chắc là Concord :D anyway đúng là học giỏi tại ng thôi, e có anh ng quen, sang bên Brooke House College học 1 năm thì bỏ, quyết định học lại AS ở trường khác, dưng mà Brooke House năm rồi có chị Linh khủng bố lắm :D

@Giang: Sorry anh chưa đọc kĩ, mà thực sự chưa thấy ai có ý sáng tạo về chuyện thi học bổng một cái để rồi điền vào hồ sơ cái khác cả :p Singapor thì anh chịu rồi.
@Kiên: Anh đã bảo là làm dân thường đc thơm lây thôi mà. Thế nên em chỉ cần biết anh học non-Oxbridge university là đc rồi :D Mà thằng Huy lâu không gặp nó, trốn biệt luôn. Em lên phỏng vấn à, môn gì vậy ?

Công nhận chị Linh năm vừa rồi khiếp thật, 100%8-} 8-} 8-} . Ở đó còn có mấy anh được giải Olympic Toán ,Lý thì phải8-} 8-} . Khiếp quá, em mà sang đó chỉ mong đừng có bị đúp thui=)) .Mà nghe 2 anh nói ở trên thì có vẻ Brooke ko được tốt lắm, nó có kém hơn nhiều so với trường khác ko ạ?, anh cứ nói thật đi:D :D , em ko cho là các anh đang chê trường khác đâu:D , em chỉ muốn tìm hiểu thôi(^_^)
À cho em hỏi , SMU và NTU có chấp nhận Toefl ko?, em thấy nó yêu cầu IELTs tối thiểu 6.5 nhưng ko nhắc gì tới Toefl cả, chán thật:( :D !

Chỉnh sửa lần cuối:
à :))
SMU yêu cầu tối thiểu 1900 SAT để nộp đơn, không cần IELTS hay TOELF ( nguồn: hội thảo SMU đầu tháng 9)
NTU không yêu cầu TOEFL hay IELTS nếu bạn là công dân Việt Nam, có hay không thì vẫn phải làm bài thi tiếng anh nếu qua shortlisted
còn NUS thì nếu vẫn còn đang học cấp 3 ( apply năm 12 ) thì sẽ được miễn IELTS và TOELF, vẫn phải làm bài thi ( độ khó chắc ~ hoặc hơn TOELF một tí ). Nếu đã tốt nghiệp cấp 3 thì phải trình ra 1 cái TOELF ( 570/79-80 ) hoặc IELTS ( 6.0)
Nói thêm là NTU cũng chỉ cần SAT 1 cho đẹp, NUS thì có gì nộp nấy,sat1(>1900 là tối thiểu, 2100 trở lên là rec) và sat2 ( > 2100) đều ok
( sat2 thì có một số yêu cầu về môn thi, toán 2 bắt buộc, 2 môn còn lại phụ thuộc ngành, không chấp nhận toán 1 )
check thêm thì cứ site từng trường mà chiến
smu.edu.sg
ntu.edu.sg
nus.edu.sg

Chỉnh sửa lần cuối:
Sao trên mạng lại bảo nó cần SAT từ 1600-1900 nhỉ? Nó vừa thay đổi ạ?:eek:

;)) em nghĩ cái mức 600 writing, 650 reading, 650 math là tối thiểu , ghi thẳng là 2100 mới làm cho hồ sơ mình đẹp và cạnh tranh được à ;) 1600 thì trượt shortlist là chắc chắn :))
à quên, nếu em định học dự bị của SMU ( nó gọi là bridging programme ) để thi sat thì yêu của trường chỉ là 1700-1900 thôi :) không cần thi sat để lấy điểm này, vì em có thể làm bài diagnostic test của SMU mang sang Việt nam ( đương nhiên là bài này không có giá trị quốc tế )
Dear Students,

Thank you for participating in Singapore Management University SAT Diagnostic Test in Hanoi .

We are currently reviewing your case. We would need to you send in the required documents below by 19 September 2007 (Wednesday).

Currently in Year 12

If you are currently in Year 12, we would appreciate if you can send us a copy of your Year 11 results. You may fax to us at +65 6828 0303 or email to us at

[email protected].

Completed High School

If you have already completed your high school, please send in a copy of your Vietnamese Baccalaureate results. You may fax to us at +65 6828 0303 or email to us at [email protected]. At the same time, we hope that you can go online to https://registration.smu.edu.sg/Admission/UAS/Internet/login_form.asp?appCat=OIN to submit an application so that we can consider you for the bridging programme 2008. The bridging program is set up to help students in this transitional phase to enable them to integrate well into August term. It will have as key components of the course curriculum and syllabus: language workshop and SAT I preparatory class. This bridging program is designed and set up for students in readiness for the rigorous academic term in August.

The bridging program will commence in January 2008, and this academic term will end in May 2008. The course will focus on SAT I test preparation and will include workshops aimed to improve both your SAT I score and classroom performance. Topics will include, but may not be limited to, SAT I testing techniques, English language proficiency classes will also be included. The workshops are designed to help you learn and gain admission into SMU. Students need to take the SAT test at the end of the bridging programme and get a good score in order to secure a place in SMU.

You may refer to http://www.smu.edu.sg/admissions/international_students/bridging_programme.asp for more information.

Regards
LIM Shini
Senior Manager
Office of Undergraduate Admissions
Singapore Management University
81 Victoria Street
Singapore 188065
DID + 65 6828 0674
Fax + 65 6828 0303
www.smu.edu.sg
đây là cái trường gửi cho mình, có thêm mấy dòng
This email, together with any attachment, is intended solely for the use of the individual or entity to whom it is addressed, and may contain information that is legally privileged and confidential. If you are not the intended recipient, you are hereby notified that any disclosure, copying or distribution of the contents of this email is strictly prohibited. Although reasonable precautions have been taken to ensure the integrity of this email and that it is virus free, SMU cannot be responsible for any change made to this email or the presence of any virus therein without its knowledge and/or consent. All views and opinions expressed in this email that do not relate to the official business of SMU do not necessarily represent those of SMU.
:)) =)) =)) rất may là mình không app vào SMU ( đắt lòi phở )
cái bridging programme này không thích hợp lắm cho học sinh việt nam vì tự dưng bỏ dở năm 12 chỉ để học sat 1 thì không hợp lý lắm, nhưng mà nếu có điều kiện thì năm đầu đại học có thể theo ;))

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên