Tỉnh ngoài đúng là "mù tịt" thông tin du học

Phạm Hương Giang
(giang Zidane)

Em vừa giành được 80% học bổng của trường nội trú Brooke House college. Qua mạng thì em biết được Brooke house là trường nội trú đứng đứng đầu ở Anh, nhưng vì trong này em không biết được thông tin có chính xác hay ko , nên em muốn hỏi anh ( chị ) nào có nhiều thông tin về trường cho em biết xem thông tin đó có chính xác ko?;;)
Bây giờ em đã nhận được thư xác nhận học bổng của trường, nhưng em quyết định ko đi nữa. Vậy ví dụ như sau này em nộp hồ sơ thi NUS hay NTU chẳng hạn, liệu em có thể nộp luôn giấy chứng nhận của trường Brooke House ko ạ? ( để làm đẹp hồ sơ ấy), họ có chấp nhận ko ạ8-} ?0:)

Cái giấy chứng nhận 40% tổng chi phí ( hay là 80% học phí :D) mà ấy cầm chỉ là cái bản phô tô thoai :D nộp thì chắc chẳng ai cấm nhưng mà chắc người ta cũng không để ý lắm tại Singapore vs UK là 2 phương trời xa lạ. :D tớ chỉ biết có vậy, đừng chửi tớ :D

ờ ờ, tớ biết là bản photo ko có giá trị gì nhưng tớ có nhận được bản gốc thì sao? có giá trị chứ?. Bên kia họ gửi cho tớ bản gốc.Trả lời ngay nhé!:D
Cậu giành được 50% học bổng ở Rossal , có định đi ko?~o)

@_@ tớ là dân năm nay apply sang NUS với NTU, thấy rõ là cái giấy đấy chả có tí tác dụng nào cả =)) không hề luôn =)) trừ phi có AAA hoặc AAAA thì may ra mới gọi là đẹp hồ sơ được ;) chứ cái giấy đấy vứt thùng rác ( một đống giải thành phố của mình cũng thùng rác rồi =)) )

@_@ tớ là dân năm nay apply sang NUS với NTU, thấy rõ là cái giấy đấy chả có tí tác dụng nào cả =)) không hề luôn =)) trừ phi có AAA hoặc AAAA thì may ra mới gọi là đẹp hồ sơ được ;) chứ cái giấy đấy vứt thùng rác ( một đống giải thành phố của mình cũng thùng rác rồi =)) )

Sao lại coi là vứt thùng rác được, em biết là anh có apply đi US nên mấy cái đấy có thể ghi vào phần giải giếc được mà :-j

Thế AAA hay AAAA là cái gì?:-w . Thế cái bằng Toefl có giá trị lắm trong khi nộp đi NUS đúng ko?

Bằng TOEFL nghĩa địa gì đâu em :-< Mà nó có phải cái bằng đâu, nó là cái score report mà =))

Mà theo như hồi trước anh còn đang tăm tia NUS với NTU thì bọn này ko chơi TOEFL mà chơi English Test riêng mới bựa 8-}

Bằng TOEFL nghĩa địa gì đâu em :-< Mà nó có phải cái bằng đâu, nó là cái score report mà =))

Mà theo như hồi trước anh còn đang tăm tia NUS với NTU thì bọn này ko chơi TOEFL mà chơi English Test riêng mới bựa 8-}

Thế cho em hỏi, hồ sơ thi NUS hay NUT thi cái bằng gì có giá trị nhất ạ?:(
À mà hồi anh sang Mỹ, anh đi tự túc hay thi học bổng vậy. Nếu là thi học bổng thi cho em xin it kinh nghiệm nhá!: anh thi học bổng nào vậy, hay là thi SAT và Toefl ạ?8-} ( anh thường xuyên len trang này để em giữ liên lạc nhá!)~o)

với NUS và NTU thì :)) SAT ~ 2200 ( min 1850 ), SAT II ( với 3 môn tùy ngành, bắt buộc toán 2 ) ~ 2100 ( ko có min), toefl (>79) hay ielts( >6.0) thì có cũng tốt, đằng nào cũng bắt thi lại phát nữa ( có một con đường ít người đi là submit cả SAT1 lẫn SAT2 theo đúng yêu cầu, thêm toefl vào nữa ~ tương đương 1 sv quốc tế, ko bị dính cái tốt nghiệp việt nam vào nữa :D )
cái english test của nó nửa nửa giống ielts ( tự luận là chính ) , nửa nửa giống sat 8-} ( nhiều cái hỏi từ vựng khoai không tưởng ) , nhưng mà hình như chỉ cần cỡ B- ( chắc khoảng 60% trở lên ) là ok
còn cái AAAA với AAA nói ở trên là kết quả A Level :| được 4 điểm A hoặc 3 điểm A vào NUS mới dễ dàng và ngon được =P~
còn nhắc đến giải với thưởng =)) có thì tốt, còn các giải < giải quốc gia thì không có ích lắm đâu. Giải quốc gia thì ưu tiên hơn tí, quốc tế thì tuyền thẳng ( nếu đủ điểm tiếng anh) với NTU, NUS hình như cũng thế

Chỉnh sửa lần cuối:
Em vừa giành được 80% học bổng của trường nội trú Brooke House college. Qua mạng thì em biết được Brooke house là trường nội trú đứng đứng đầu ở Anh, nhưng vì trong này em không biết được thông tin có chính xác hay ko , nên em muốn hỏi anh ( chị ) nào có nhiều thông tin về trường cho em biết xem thông tin đó có chính xác ko?;;)
Bây giờ em đã nhận được thư xác nhận học bổng của trường, nhưng em quyết định ko đi nữa. Vậy ví dụ như sau này em nộp hồ sơ thi NUS hay NTU chẳng hạn, liệu em có thể nộp luôn giấy chứng nhận của trường Brooke House ko ạ? ( để làm đẹp hồ sơ ấy), họ có chấp nhận ko ạ8-} ?0:)

Thực ra nói chính xác hay k chính xác thì cũng khó lắm em ạ :) nó phụ thuộc vào cách em định nghĩa thế nào là đứng đầu Anh quốc :) nếu em quan niệm No1 mới là đứng đầu thì chắc chắn thông tin này sai :) còn nếu em quan niệm Top 50 là đứng đầu thì có thể nó đúng :) Theo quan điểm của anh thì, Brooke House College cũng k phải là trường tồi :) tuy nhiên nếu tự nhận là đứng đầu Anh quốc thì thực sự là quảng cáo quá đà :))
Cái việc em nộp giấy chứng nhận thì, anh k thi NTU hay NUS anh k biết, nhg anh nghĩ là nộp cũng chả mất gì em ạ :) ng ta k đánh giá cao nó thì thôi, chứ ng ta cũng chẳng đánh giá em thấp đi vì nộp cái tờ chứng nhận đâu :)
Việc thiếu hay thừa thông tin du học thì chả phải tỉnh ngoài mới thiếu đâu em ạ :) ở HN đầy ng có biết gì đâu :)) nếu em muốn tìm kiếm thông tin thì cứ chịu khó lên net mà tìm, rồi nếu có thắc mắc gì về việc nộp hồ sơ NUS hay NTU thì viết mail hỏi thắng admissions officer của nó đi :) thế là chắc ăn nhất ;)

Thực ra nói chính xác hay k chính xác thì cũng khó lắm em ạ :) nó phụ thuộc vào cách em định nghĩa thế nào là đứng đầu Anh quốc :) nếu em quan niệm No1 mới là đứng đầu thì chắc chắn thông tin này sai :) còn nếu em quan niệm Top 50 là đứng đầu thì có thể nó đúng :) Theo quan điểm của anh thì, Brooke House College cũng k phải là trường tồi :) tuy nhiên nếu tự nhận là đứng đầu Anh quốc thì thực sự là quảng cáo quá đà :))
Cái việc em nộp giấy chứng nhận thì, anh k thi NTU hay NUS anh k biết, nhg anh nghĩ là nộp cũng chả mất gì em ạ :) ng ta k đánh giá cao nó thì thôi, chứ ng ta cũng chẳng đánh giá em thấp đi vì nộp cái tờ chứng nhận đâu :)
Việc thiếu hay thừa thông tin du học thì chả phải tỉnh ngoài mới thiếu đâu em ạ :) ở HN đầy ng có biết gì đâu :)) nếu em muốn tìm kiếm thông tin thì cứ chịu khó lên net mà tìm, rồi nếu có thắc mắc gì về việc nộp hồ sơ NUS hay NTU thì viết mail hỏi thắng admissions officer của nó đi :) thế là chắc ăn nhất ;)

Ờ em thấy anh nói cũng đúng, vậy thì em cứ nộp, chả mất gì:D . Mà nếu anh có kinh nghiệm, cho em xin vài trang địa chỉ mạng thường đưa thông tin về các học bổng nhá. Cảm ơn anh nhiều:D

Cho em hỏi một chút : em giành được 80% học bổng ở Anh (tương đương 40% tổng chi phí) , số còn lại em phải nộp , tính theo tiền Việt là 360 triệu/ 1 năm, (chưa tính chi phí tiêu vặt :( ), như vậy có nhiều quá ko ạ?. Bởi em nghe họ bảo các trường nội trú là nơi chém tiền học sinh :D (mặc dù chất lượng trường rất tốt)

nhiều hay ko là phụ thuộc vào dk gia đình chứ, nhưng nói chung là ko ai bảo đi GB là 'rẻ' cả

360M / năm chắc là cũng ổn, tùy vào cái túi của pa pa và ma ma có đáp ứng đc hay hok. trường nội trú thì đương nhiên là đắt rùi,nhưng tớ nghe nói ở nội trú sẽ chả phải làm gì ngoài học, không phải giặt là, nấu nướng, sướng lém, không như homestay.tớ nghĩ nếu mà định đi thì cứ chuẩn bị 400M/năm tức là khoảng 800M 2 năm là được (Đắt khủng khiếp!!) (_ _!)

ở kiểu homestay thì rẻ hơn nhiều đấy, 5k ăn ở, 5k học phí ( học bổng cỡ khoảng 50% học phí trở lên ), 300 M / năm, đỡ được kha khá đấy

Ở dorm rẻ hơn ở homestay chứ :p vui hơn nữa :D
Học phí thì ;)) như chú Hùng bảo hóa ra là 10K học phí / năm á ;)) mỡ đâu mà húp thế =))

Học phí thì ;)) như chú Hùng bảo hóa ra là 10K học phí / năm á ;)) mỡ đâu mà húp thế =))

Đúng, ở nội trú thì vui hơn nhiều nhưng nghĩ đến tiền thì cũng hết vui luôn:D , vậy là" trung hòa" .À, mà em xem cái thông tin cá nhân ở bên, vậy anh đang ở GB thật à. Vậy anh bảo 360 tr/1 măm là đắt hay bình thường?~o)

Là bt em ạ :) hầu hết mọi ng ở bên này còn phải bỏ ra nhiều hơn thế nhiều cơ :))

sao lại ko? tuition fee của 1 trường đại học ở UK khoảng 10k đến 12k bảng ( anh mới check qua Man, LSE và Oxford, trừ khi học med thì có thể lên đến 20k), ăn và ở chắc cũng khoảng 10k bảng 1 năm, như vậy vị chi là 20k bảng = 40k $. nói chung cũng ngang bằng giá cả ở mĩ, được cái bọn mẽo offer nhiều financial aid hơn => đi mĩ rẻ hơn :-?

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên