Tản mạn mùa thu

ô thích thế?
bao nhiêu là ma thế á?
thế tao đi với, nhá. 2 lần lọ mọ vị chi cả chục hôm chứ chẳng ít, mà ko thấy. Ngửi thấy và cảm thấy, nhưng ko trông thấy được. Lạ cực.

:-??

Có người đến đó nửa đêm chưa ngủ được, còn thấy ma vây đầy xung quanh, đấm chân, bẻ tay người ta nữa cơ. Kinh cực. Tao xem cả ảnh chụp thấy bao nhiêu ma rồi nhé. Mà không biết có phải ma không, mọi người nói là các linh hồn.

ở VN á? Chỗ nào? Mày vào chưa?

ảnh, phim, có thể dùng xảo thuật vi tính để ghép đc, nói chung ko có tính thuyết phục cao lắm. Tin cũng đc mà ko tin cũng chẳng ai cãi.

có điều, rõ ràng mồn một tao ngửi thấy mùi khét lẹt, và cảm thấy luồng khí lạnh thật sự.
lạnh sống lưng đúng theo nghĩa đen ý.
2 con mèo đang giụi vào nhau lơ mơ ngủ trong rọ nhá, tự dưng nhảy dựng lên, hoảng loạn thật sự. Mà mình thừa biết là chó, mèo chúng nó tai & mũi thính đến như thế nào, ông Giời bù cho chúng nó cái khoản thị giác mù màu, nhìn đời toàn đen trắng ý mà.

linh hồn, hay đại loại thế, thật ra đã ai cắt nghĩa tường tận đc đâu. Dạng vật chất (hay là gì gì đó ko phải vật chất) ai mà biết đc tồn tại dưới hình thức nào.

tao cứ nghĩ, mình ko ác ý, chắc họ cũng chẳng ác ý lại. Muốn bắt tay mỉm cười hiền hòa với họ lắm, tiếc là chưa gặp duyên.

Linh hồn chắc chắn là tồn tại.
Nhà tao có đi gọi hồn những người trong nhà đã mất, kể cả tổ tiên xa xưa lắm rồi cũng về.
Hồn người nào hiện lên đúng tính cách người đó nhé ! Nhất là hồn người mới mất vài năm.
Hồn gia đình nhà mình, nên mình chỉ hỏi chuyện trong nhà thôi, cũng không có gì đặc biệt đâu.

Nhưng thích tìm ma theo kiểu tìm cảm giác mạnh là chuyện khác.
Mà có những chỗ bị ma ám, theo kiểu gây tai nạn, người ta lý giải là các linh hồn u uất...người dương mình nên tránh cho nó lành mày ạ.

ở VN á? Chỗ nào? Mày vào chưa?

ảnh, phim, có thể dùng xảo thuật vi tính để ghép đc, nói chung ko có tính thuyết phục cao lắm. Tin cũng đc mà ko tin cũng chẳng ai cãi.

có điều, rõ ràng mồn một tao ngửi thấy mùi khét lẹt, và cảm thấy luồng khí lạnh thật sự.
lạnh sống lưng đúng theo nghĩa đen ý.
2 con mèo đang giụi vào nhau lơ mơ ngủ trong rọ nhá, tự dưng nhảy dựng lên, hoảng loạn thật sự. Mà mình thừa biết là chó, mèo chúng nó tai & mũi thính đến như thế nào, ông Giời bù cho chúng nó cái khoản thị giác mù màu, nhìn đời toàn đen trắng ý mà.

linh hồn, hay đại loại thế, thật ra đã ai cắt nghĩa tường tận đc đâu. Dạng vật chất (hay là gì gì đó ko phải vật chất) ai mà biết đc tồn tại dưới hình thức nào.

tao cứ nghĩ, mình ko ác ý, chắc họ cũng chẳng ác ý lại. Muốn bắt tay mỉm cười hiền hòa với họ lắm, tiếc là chưa gặp duyên.

Chả phải ai cũng được/bị gặp ma đâu. Anh Võ Tòng đi đến đâu ma dạt hết đấy là gì.

Tao chưa đến đó. Nhưng được xem ảnh. Là ở Phú Quốc. Có 1 đoàn đi tìm mộ liệt sỹ. Hình như đây là bài viết về lần thứ 2 đi quy tập, tao search ra để nếu mày muốn tham khảo http://www.daongoc.com/vn/tin-moi/1-tin-moi/702-nghia-tinh-phu-quoc.html

Có em đi trong đoàn đó về, kể chuyện xúc động lắm. Chụp ảnh lại thì mới thấy. Tao được cho xem ảnh lễ cầu siêu cho những liệt sỹ bị chết dưới biển. Các thầy làm lễ cầu siêu, đoạn đầu chụp ảnh thì không thấy gì, lúc đốt sớ, vàng mã xong thì từng đoàn người đi từ dưới biển lên theo dải lụa trắng. Dải lụa là tục lệ rước linh hồn từ nước lên. Còn các vong thì mắt thường không thấy được, trong khi đó đưa máy ảnh kỹ thuật số lên thì từng hàng vòng sáng như lửa xuất hiện. Chụp ra thì có những ảnh hiện rõ bộ đội xếp thành hàng, đầu đội mũ cối nghiêm chỉnh. Tao xem mà rùng mình. Tao được xem cả một đoạn phim.
Người trong đoàn đó kể nửa đêm thấy rất nhiều vong (ma) vây xung quanh. Không ai có ác ý gì cả, nhưng cũng thấy rất sợ, vì lạnh toát.

Đấy là việc nghĩa, nên không sợ. Chứ chắc cũng có nhiều ma ác, và có khả năng gây cái ác như là tai nạn này nọ. Chưa kể là âm dương khác nhau, cái lạnh của nó gây hại cho mình. Thế nên các cụ mới dặn là đi qua bãi tha ma hoặc đi đưa đám về phải đốt 1 chậu quả bồ kết khô, hơ tay chân lên đó, rồi uống 1 cốc nước gừng, rửa tay chân bằng nước gừng để khí lạnh nó không ngấm vào người. Vừa rồi đi về mày có làm gì cho đuổi hết khí lạnh ra không? Bây giờ mày còn thấy lạnh không? Uống nước gừng nhé. Để lâu thế rồi không biết còn tác dụng gì nữa không đấy.

Lại có những ma hiển hiện như người, kiểu liêu trai chí dị :) Mày cẩn thận không là tự nó tìm đến mày dưới hình hài một cô gái xinh đẹp đúng kiểu mày thích, rồi là nó ám mày. Rồi là mày lúc thì ra đứng ngã tư chỉ đạo giao thông, lúc thì đếm chim sẻ đấy.

Lại có những ma hiển hiện như người, kiểu liêu trai chí dị Mày cẩn thận không là tự nó tìm đến mày dưới hình hài một cô gái xinh đẹp đúng kiểu mày thích, rồi là nó ám mày. Rồi là mày lúc thì ra đứng ngã tư chỉ đạo giao thông, lúc thì đếm chim sẻ đấy.

Hoàng Đạo Hiệp rõ chưa?
chưa đếm hết chim sẻ trong hiệu sách, đã lại con cón bưng bình Ô-MAI tót lên taxi phi ra ngã tư chỉ đạo giao thông nhá!

kiểu này là dính chưởng nặng rồi bạn hiền ơi <:p

Gớm, tản mạn mùa thu, cái mùa bạn Vinh về thăm Hà Nội rồi thì là bát ngát bao la, mà đến tận mùa xuân vẫn còn bao la bát ngát.
Ba lăng nhăng quá thể, Hiệp nhở? Chúng nó cố tình đẩy chúng mình vào nhau thì hôm nào mình phải tổ chức offline 1 bữa riêng cho chúng nó tha hồ hóng rì viu nhé :)

Mà Vinh kia, mày có thâm thù gì với tao không thế? 2 năm mày về tao được gặp mày đúng nhõn 2 lần oánh chén với cả 8790, mà đã kịp mua thù chuốc oán gì với mày không biết:argue:

----------

dính chưởng nặng rồi <:p

thế mày dính chưởng thế nào? Mày gặp con ma kinh dị đó chưa?

Hehehe Vinh với Thủy lại đầu têu để chêu chọc Mai với Hiệp rồi đúng là phen này mà chêu nhau ra làm 2 bè thì đúng là không bất phân thắng hay bại đây buồn cười quá!Nếu mà Hiệp mà không bênh Mai thì có lẽ Mai sẽ bị bên kia dồn vào chỗ khó rút lui nên chúng ta cùng chờ xem hồi kết phân giải như thế nào cho vui nhỉ, mình thì cho rằng các bạn ý chỉ đùa thôi chứ có làm sao đâu mà Mai lại cho rằng là thù chuốc oán hehehe, Mai hơi khó tính nhỉ!

mình thì cho rằng các bạn ý chỉ đùa thôi chứ có làm sao đâu mà Mai lại cho rằng là thù chuốc oán hehehe, Mai hơi khó tính nhỉ!
Hehe, thày Bảo húp hơi nhiều nước ốc và ăn hơi ít muối i-ốt nhỉ?

chú Vinh kia,
Ô-mai chua chua ngòn ngọt, muốn ăn là phải ăn một cách tinh tế, vừa ăn vừa nhấm nháp thưởng thức hương vị, chứ có phải thích lên là "xực" được đâu. Món ăn ngon là phải dành cho người biết thưởng thức. Các ông chú tuyền kiểu thực bất tri kỳ vị ẩm bất tri kỳ thanh (kiểm duyệt) bất tri kỳ sướng đừng có xớ rớ vào làm gì. Tránh hết cả ra đê!

Cô Mai cứ mặc kệ cho các chú ý đồng ca bài nho xanh nho xanh nho xanh mướt đi. :)

Hehe, thày Bảo húp hơi nhiều nước ốc và ăn hơi ít muối i-ốt nhỉ?

Cô Mai cứ mặc kệ cho các chú ý đồng ca bài nho xanh nho xanh nho xanh mướt đi. :)

Đúng là có tật giật mình, Hưng nhỉ? :"> (Cái mạng nhà cô hôm nay chập cheng, vào lại bị out ra, mấy lần, bực quá)

Cứ cái chú Vinh nhà cháu cất giọng lên là cô đinh ninh là chú này bôi bác mình. Các cô ở lớp cô cảnh giác với chú Vinh lắm.

Vinh ơi, đâu như có lần cả lũ lớp tao chat với mày bị làm cho phát hãi, lần lượt chuồn mất. Chúng nó bảo nhau chớ có đấu khẩu với mày mà thiệt thân :)

Không chơi kiểu oánh lạc hướng thế đâu nhá !

Ở đây có mỗi Vinh, Hiệp, Xơn (mới cưới), Bác Duy (xa quá), thầy Bảo (k biết mặt).
Hồng Mai sợ Vinh rồi thì còn mỗi Hiệp, không ôm hôn Hiệp thắm thiết mới là lạ đấy

Đúng là không phải ai cũng có căn duyên mà gặp “ma” đâu, cái người đã hay gặp thì lại là gặp suốt ngày. Còn không thì chẳng cần phải "tìm cảm giác mạnh", những câu chuyện, những ký ức, ở một vùng đất nào đó mình đặt chân tới, đều có sự cuốn hút và ám ảnh to lớn về mặt tâm linh. Rồi thì tự mình cảm thấy thôi.

Có những vùng ngày xưa là nơi chiến trận, hay nơi giam cầm tù đầy, vô vàn tử sĩ, những tưởng hy sinh thế thì linh hồn phiêu diêu đi đâu, nhưng rồi lại vấn vít không rời. Từng hàng quân thẳng tắp mũ cối xếp hàng đều đặn từ dưới biển lên ở Phú Quốc như bạn Mai kể đấy... Ở đấy vốn là nơi giam giữ tù binh bộ đội miền Bắc.

Có lúc lại văng vẳng tiếng hát đồng thanh "Vừng đông đã hửng sáng / Núi non xanh ngàn trùng xa / Tổ Quốc bao la hiền hòa..." của bộ đội các trung đoàn tân binh từ ngoài Bắc vào, xếp hàng xuống nhà ăn, nghe thấy trong chiều tà ở chỗ ngày xưa gọi là Bãi Hà, gần Vĩnh Linh, B52 dội trúng đội hình.

Người ở Quảng Trị bảo rằng bộ đội trung đoàn 48 sư 320B (đơn vị bảo vệ Quảng Trị, khẩu hiệu là “48 còn – Quảng Trị còn”) hy sinh thiêng lắm, vì vong linh bộ đội vẫn ở ngay quanh Trì Bưu, Nại Cửu, Bích La Đông… Còn đã có ai mắc võng nghỉ chân ở đoạn đầu đường Hồ Chí Minh – Bắc Trường Sơn, vốn là các “bãi khách” ắt sẽ nghe thấy tiếng ru, tiếng hát thành lời, giọng nữ cao, trong buổi trưa nào không nắng và heo hút gió.

Hôm rồi thăm nghĩa trang Hàng Dương ngoài Côn Đảo, mấy nhân viên phục vụ chăm sóc nghĩa trang bảo là ngày lễ ‘mấy ổng” lên chơi thiếu gì, tụi tui ngủ trong mùng “mấy ổng” kéo chân dậy biểu cả năm có vài dịp lễ không dậy mà đi chơi ngủ chi hoài vậy.

Tản mạn Mùa thu, đến khi mùa Xuân sang, tiết thanh minh, bèn chuyển sang hồn ma bóng quế. 8790 ta nghe chừng càng gần đến tuổi bốn mươi càng để ý đến tâm linh tệ.

Mình giả nhời vấn đề "ma" hơi muộn, trong khi tình hình có vẻ quay sang hướng khác :D Mai ạ, hoàn toàn đồng ý với cậu. Chúng nó ba lăng nhăng quá.
Vinh, yêm ngay! mày ăn nhầm phải cái gì đấy ngứa mồm muốn (kiểm duyệt) à.
Thủy ơi, nhiều chuyện lạ lắm.
Hưng, chú đồng ý với cháu là nên tránh ra nhưng mà từ đầu đến giờ chú có xớ rớ gì đâu mà cháu đuổi chú Vinh đã đành lại còn đuổi cả chú?

Hưng, chú đồng ý với cháu là nên tránh ra nhưng mà từ đầu đến giờ chú có xớ rớ gì đâu mà cháu đuổi chú Vinh đã đành lại còn đuổi cả chú?
Ô cháu quên mất. Ông chú của cháu vốn thuộc trường phái Marc Jacobs

tức là, theo anh đi, được thì được mà không được thì coi như tập thể dục

tức là, nằm yêm chờ sung nó rụng vào mồm

tức là, làm cây lộc vừng thôi, kiên quyết không làm thông tùng bách.

Dưng mà, chú cửn thựn nhá, dưới gốc cây sung nhiều gió độc lắm nhá ;))

Mai xinh ơi,

là, liêu trai chí dị nào mà duyên dáng đằm thắm như mày hiện ra, thì tao cũng chỉ đạo giao thông mới cả đếm chim sẻ. Mà đến thằng tao cũng ngơ ngơ thì chắc ai ai cũng lẩn thẩn.

là tao có bảo mày kinh dị đâu.

là tao có bảo mày là ma hiện ra ám ai đâu, Duy Hiệp Sơn Vinh Bảo từ bể khơi chả đội mũ cối xếp hàng đi lên, bám nhằng nhằng theo mày đi đếm chim sẻ suốt đấy thôi.

không thù oán gì, ko chửi nhau, gì nhá. Mày đa nghi quá đấy bạn ạ. Cứ gây mất đoàn kết nội bộ.

:kiss2: :D

là tao có bảo mày kinh dị đâu.

là tao có bảo mày là ma hiện ra ám ai đâu, Duy Hiệp Sơn Vinh Bảo từ bể khơi chả đội mũ cối xếp hàng đi lên, bám nhằng nhằng theo mày đi đếm chim sẻ suốt đấy thôi.

không thù oán gì, ko chửi nhau, gì nhá. Mày đa nghi quá đấy bạn ạ. Cứ gây mất đoàn kết nội bộ.

Ôi, đọc chúng mày viết mà chả hiểu viết gì, chỉ thấy ngạc nhiên là bạn hiền dạo này thay đổi quá. Còn đâu anh hùng luôn vỗ ngực tuyên bố không thanh minh không nga. Có điều gì đang diễn ra với bạn vậy?

Ôi, đọc chúng mày viết mà chả hiểu viết gì, chỉ thấy ngạc nhiên là bạn hiền dạo này thay đổi quá. Còn đâu anh hùng luôn vỗ ngực tuyên bố không thanh minh không nga. Có điều gì đang diễn ra với bạn vậy?

Ồ, chắc thằng này đang yêu rồi (Hehe Vinh má ửng hồng mắt long lanh, vào nhà tắm là cất ngay giọng trong văn vắt, cao vun vút, hát "I am a woman in love"). Xong rồi được Thủy đặc cách kết nạp ngay vào hội mong manh dễ vỡ của Thủy.

Ờ tao cũng giống Phương, đọc chả hiểu chúng nó viết gì. Chỉ hiểu là chúng nó đang đi tàu ngầm với nhau, xong rồi thỉnh thoảng ngoi lên nhả một vài bụm khói vào đây để bọn mình biết là chúng nó đang đi tàu ngầm. :D

Phương ơi, mẹ con cháu khỏe không?

Nhung ơi, tụ tập ăn uống rồi thì là nhớ tường thuật cho bọn tao thèm nhỏ dãi nhưng mà ở xa nên nuốt ực một cái mà chê "nho còn xanh lắm" nhé.

Ồ, chắc thằng này đang yêu rồi (Hehe Vinh má ửng hồng mắt long lanh, vào nhà tắm là cất ngay giọng trong văn vắt, cao vun vút, hát "I am a woman in love").

=)) =)) =)) chết cả cười với cô Hoa.

Khi người ta yêu, người ta thành thần Điêu. Chú Vinh nhờ ;)

Mày toàn bôi bác tao đâm ra tao thành "kể chuyện cảnh giác" :)
Thế không phải mày chửi tao thì thôi nhé :kiss2:
Mày về tao đãi mày với cả các Hồng, cháu Hưng, cháu Nga 1 chầu cafe nhé ~o)

Thế còn tao, sắp về đến nơi rồi, Mai ơi, mà chẳng thấy mày hứa hẹn đãi đọt gì cả, là thế nào? Hay chỉ dọa đãi nọ đãi kia cái đứa không về được thôi?

Back
Bên trên