Tình bạn_ Tổng đài tư vấn HAO :D

Nguyễn Việt Hà
(katyta)

Tư vấn tình bạn
Bạn bè- một phần không thể thiếu trong cuộc sống của bạn
Bạn bè- là niềm vui và cũng là nỗi buồn..
Dù bạn ở lứa tuổi nào, tình bạn cũng luôn là một điều đặc biệt quan trọng, hãy để chúng tôi chia sẻ với bạn những cảm xúc, suy nghĩ và tâm sự trong tình bạn. Hãy để chúng tôi giúp bạn vượt qua những thử thách để đến với tình bạn đích thực...Hãy để chúng tôi lắng nghe và đồng cảm với bạn...Hãy đặt niềm tin vào chúng tôi vì nó đồng nghĩa với việc đặt nền móng cho một tình bạn vững chắc:)

Các bạn hãy chia sẻ, vì chỉ bằng cách cho đi, các bạn mới có thể nhận lại được. Chuyên mục " Tư vấn tình bạn" ra đời- luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu:), các bạn hãy đến với chúng tôi để chúng ta trở thành bạn của nhau, chúng tôi sẽ giải tỏa mọi thắc mắc, đưa ra một số lời khuyên hoặc đơn giàn là lắng nghe những gì bạn muốn nói về tình bạn...Các bạn có thể tin tưởng ở chúng tôi :)

Và chúng tôi là:....

* Zzang Tran: Tôi năm nay 17 tuổi, có thể còn thiếu trải nghiệm trong cuộc sống, nhưng bù lại, tôi trẻ,tôi quan tâm tới cuộc sống của những người xung quanh mình, và tôi muốn làm một cái gì đó để chia sẻ với các bạn, để giúp các bạn vượt qua những băn khoăn, giận hờn trong tình bạn, để chia sẻ với các bạn những lúc cô đơn..Chúng ta sẽ tin tưởng nhau, và chúng ta sẽ trở thành bạn, ok;)

*Việt Hà:ko có gì để nói nhiều ngoài sự nhiệt tình..và chắc chắn rằng tôi sẽ luôn lắng nghe..để biết,để hiểu rằng các bạn đang cần gì...:D
Hãy quan tâm và nhớ đến chúng tôi khi bạn cần một ai đó bên cạnh..:x
Và những vấn đề của bạn hãy gửi vào PM cho Zzang Trần hoặc Việt Hà nhé!!!:D

Chỉnh sửa lần cuối:
thưa các chuyên gia, tôi có chuyện muốn hỏi chút. tôi có 1 người bạn mới quen nhưng mà tên của bạn í lạ quá, bạn í bảo tên là "rrang", tôi đoán mãi mà ko ra tên bạn í là gì cả, nhờ các chuyên gia đoán hộ tôi với. chẳng lẽ bạn bè với nhau mà cái tên cũng ko biết đọc thế nào cho đúng, ngại quá :(
rất mong được giúp đỡ nhanh
cảm ơn

Hoàng Mạnh Khải đã viết:
thưa các chuyên gia, tôi có chuyện muốn hỏi chút. tôi có 1 người bạn mới quen nhưng mà tên của bạn í lạ quá, bạn í bảo tên là "rrang", tôi đoán mãi mà ko ra tên bạn í là gì cả, nhờ các chuyên gia đoán hộ tôi với. chẳng lẽ bạn bè với nhau mà cái tên cũng ko biết đọc thế nào cho đúng, ngại quá :(
rất mong được giúp đỡ nhanh
cảm ơn
:( lạ thật đấy, em cũng đoán mãi mà chả ra tên bạn anh là gì, thôi thì anh cứ hỏi lại bạn í cho chắc ăn vậy, bảo bạn í dạy cách viết với cách đọc anh ạ, ko biết thì hỏi, muốn giỏi phải học, đừng giấu dốt làm gì:(

Xin lỗi vì cắt ngang:
Mình đã chia tay với những ngườii bạn, những người gọi là thân nhất trong quãng thời gian dài nhưng mình thật sự buồn và khóc khi thấy mặt xấu của tình bạn mà bấy lâu mình ảo tưởng là đẹp nhất trong những gì mà mình
tin vào bạn bè! Họ đã cho mình cảm giác xấu hổ khi một thời gian vì mình bận học mà ko thể đi chơi với họ và có lúc gặp nhau mình tâm sự về vấn đề tình cảm của mình tuy đó là chuyện đùa vì nó đã xảy ra lâu nhưng họ lại bác bỏ và không quan tâm đến điều mình nói. Và những lúc quan tâm đến họ thì lại từ chối nghĩ rằng mình ko nên nghĩ về họ nữa và mình đã giận và
cảm thấy bị cô lập giữa những người bạn! Hiện tại mình thấy buồn vì đã chia tay với họ nhưng lại thanh thản vì chính mình đã xóa bỏ những gì gọi là "bạn thân" trong suốt chặng đường đã qua! Vì vậy nên mình nghĩ đã là bạn thì nên thông cảm và hiểu nhau tìm hiểu xem sự việc dẫn đến sự đổ vỡ là gì chứ không phải là quay ra bác bỏ điều mà bạn mình nói và quay lưng cô lập bạn bè! Thật đáng sợ khi nghĩ đến điều đó! Hãy giúp mình thấy sự thật không phải là như vậy!

Bạn thân mến, mình cũng đã từng ở trong hoàn cảnh như vậy. Và mình ko thấy xấu hổ hay đau khổ gì khi phải nói ra điều đó... Mình cũng đã sống xa cách mọi người... đơn giản chỉ vì đứa bạn mà mình chơi nhiều nhất đã chuyển trường... Mình đã cảm thấy lẻ loi vô cùng, thậm chí rất cô độc... nhìn mọi người cười nói mà mình cảm thấy mình sinh ra chỉ phù hợp với những con số lẻ... Vậy đó, mình ko tìm thấy 1 ai có thể hiểu mình... Và cứ như thế, buồn chán, chán cái người ta gọi là tình bạn... Nhưng có lúc rồi cũng phải hiểu ra rằng mình ko thể sống thiếu bạn bè... Chơi với bạn ko phải chỉ để vui, để chia sẻ mà còn học cách vị tha... Có thể bạn sẽ thấy khó chịu khi bạn của mình ko còn quan tâm như trước nữa... Nhưng thời gian sẽ chứng minh là sự quan tâm đấy... nó ko mất đi mà ở trong tim họ... Điều mình cần phải học chính là vị tha... vì khi đã lớn...bạn mình sẽ có những nỗi trăn trở và lo ngại riêng của mình... Có thể điều tốt nhất là nên biết cách lắng nghe cả những tâm sự của họ nữa...còn về ý kiến của bạn... cũng ko phải là tồi cho 1 tình bạn đẹp... dù có bất cứ chuyện gì xảy ra.. .chúng ta cũng nên suy xét nó thật chín chắn... phải tìm hiểu nguyên nhân... và không nên rời bỏ bạn của mình...
Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình ;) hãy cố gắng hiểu mình và bạn mình hơn

Bạn ah...mình nhớ là ngày đầu tiên của năm lớp 10..khi bước chân vào trường Ams...tưởng chừng như mình lạc loài giữa cả biển người..nhìn ai cũng thấy lạ..tủi thân kinh khủng..Cảm giác nhớ những đứa bạn thân cấp 2,thèm đc học chung với chúng nó..Nhưng rồi thời gian,bạn bè..rồi bắt đầu cuộc sống mới..đến bi giờ..lớp 12..mình cảm thấy hạnh phúc bởi lúc đó mình ko mất niềm tin,và hạnh phúc vì xung quanh mình luôn có những người bạn thật tuyệt vời...
Bạn ah...có thể vì một lí do nào đó tình bạn bị xa cách..nhưng mình tin rằng đã là 'bạn thân',hãy học cách hiểu và bỏ qua cho nhau...

Bạn thân đâu có nghxia là ko gịân nhau ? Ko có thời kfi quên bẵng nhau đi ??? Bạn thân là gì thì chả thể định nghĩa nổi , chỉ biết được một điều là : Dù ngay lúc mình chán nhất hay chung nó chán nhất , ko nói mà cũng đến với nhau...........
(trích dẫn bài Thục Anh -'Bạn Thân')
:x :D

What is a friend ? A single soul in two bodies.

Mot nguoi ban la gi ? La mot tam hon trong hai co the

- No matter how a best friend is , they're going to hurt you every once in a while and you must forgive them for that .

Cho du mot nguoi ban tot den the nao , doi khi nguoi do van se lam ban dau long , va ban can phai tha thu cho dieu do

- True friendship continues to grow , even over the longest distance . Same goes for true love .

tinh ban that su van tiep tuc phat trien , du qua khoang cach xa nhat . Tinh yeu that su cung the .

- You should always leave loved ones with loving words . It may be the last time you see them .

Ban nen luon noi voi nhung nguoi ma ban yen thuong bang nhung tu ma ban yeu thuong . Vi do co the la lan cuoi cung ban nhin thay ho .

- I believe you can kepp going long after you can't .

Toi tin rang ban co the tien di ra xa sau khi ban nghi la ban khong the

- Because you're my best friend , and I can do anything or nothing and we have the best time together .

vi ban la nguoi ban tot nhat cua toi , nen cho du toi co lam bat ke cai gi , hay la khong lam gi ca thi chung ta deu luon vui ve khi o canh nhau .

- Sometimes the people you expect to kick you when you're down , will be the ones who help you get back up .

Doi khi nhung nguoi ma ban nghi ho se da ban khi ban nga , lai chinh la nguoi giup ban dung day .

- You should know that just because someone doesn't love you the way you want them to doesn't mean they don't love you with all they have .

Ban nen biet rang chi vi mot nguoi khong yeu ban theo dung cach ma ban muon thi khong co nghia la ho khong yeu ban voi tat ca nhung gi ho co

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái này là 1 người bạn gửi cho tôi..Và tôi muốn chia sẻ với tất cả mọi người...:x :p :D

Nếu mà bạn gì đấy thấy thanh thản vì xóa bỏ được hết những kỉ niệm đóng dấu "bạn thân" thì theo mình thực sự bạn chưa có bạn thân đâu.Có thể là bạn ngộ nhận thôi!

Ngày hôm qua tao đã viết thư cho mày nói rằng tao đang thực sự gặp khó khăn..cái khó khăn nhất trong cuộc sống mà tao thậm chí chưa bao giờ nghĩ đến là tao sẽ rơi vào tình cảnh này..Tao nói với mày là niềm tin trong tao đã chẳng còn nữa..Tao kể với mày chuyện xảy ra ngày hôm qua..Tao chẳng hiểu tao kể cho mày như thế có để làm gì,mày sẽ giúp gì đc tao ko..Mày ở xa wa',xa tao wa'..
..nhưng rồi ngay ngày hôm nay tao nhận dc thư của mày..mày viết rằng mày đã khóc..Mày thấy có lỗi vì mày ko thể ở bên tao ,ko thể chia sẻ với tao những lúc tao cẩn,ko thể đỡ đần tao những khi tao gặp khó khăn...Mày nói rằng,nhưng mày hạnh phúc vì tao đã nói ra những gì tao nghĩ,rồi tao sẽ cảm thấy nhẹ nhõm hơn....
Mày ơi..Mày vẫn nói tao là con cứng đầu và chẳng bao giờ biết nghĩ tốt về bản thân mình cả,chẳng bao giờ nói vì sao tao vui và vì sao tao buồn..Lúc nào tao cũng chỉ lo cho người khác,lo mọi người buồn,lo mọi người vất vả,khó khăn...,trong khi cái bản thân tao nhiều khi thiếu thốn nhiều thứ mà tao chẳng hề biết...
Có lẽ vì thế tao bao giờ cũng bận rộn,xung quanh tao bao giờ cũng có nhiều bạn bè....Nhưng cuối cùng thì cũng chỉ có mày,chỉ có mày là người ở bên tao những lúc như thế này...
Tao từng nói là cuộc đời này hạnh phúc chỉ có đc khi mình biết sống tốt với mọi ngưòi...Nhưng mày ơi,sao bi giờ câu nói ấy nó xa vời wa'...

Hà yêu quý của tao!
Tao biết gần đây mày có nhiều chuyện buồn, biết mày gặp nhiều khó khăn, biết mày mệt mỏi vì nhiều chuyện...nhìn mày là tao biết! Nhưng tao chẳng biết làm thế nào để an ủi mày, để động viên mày. Tao biết mày không quen ngồi tỉ tê tâm sự với ai cả, cũng biết tao chưa đủ thân với mày để mày có thể bộc lộ mày cho tao hiểu, nhưng tao thấy buồn vì không thể giúp gì cho mày được.
Những chuyện buồn của mày, tao không rõ, không thấu, nên cũng không biết đặt lời khuyên như thế nào cho chính xác, cho hợp lý. Tao chỉ muốn bạn bè tao không đứa nào cảm thấy buồn, không đứa nào thấy thất vọng vì nhiều chuyện thế, cũng không đứa nào phải mệt mỏi, thấy chán chường cả... Mày biết không Hà?
Dù có chuyện gì thì cũng cố vượt qua và quên đi mày nhé! Hy vọng mày sẽ lại vui tươi như trước, hy vọng mày lại có hứng đi học TA để bùng nửa buổi đi ăn nem chua với tao, hy vọng mày lại là mày! Đừng nghĩ ngợi nhiều quá, mau già lắm đấy kưng! :x

Hương tươi...Tao xin lỗi mày vì trong những lúc tao đang vô cớ cáu bẳn với mày..
Tao với mày chơi với nhau,chơi nhưng chưa đủ thân như mày với Ly...nhưng tao luôn chỉ muốn nói là tao cảm ơn tình bạn của mày dành cho tao...:x

Nguyễn Việt Hà đã viết:
Tao từng nói là cuộc đời này hạnh phúc chỉ có đc khi mình biết sống tốt với mọi ngưòi...Nhưng mày ơi,sao bi giờ câu nói ấy nó xa vời wa'...

Hà ơi , đó chính là hạnh phúc thật sự đó em, như chị muốn lắm có người thân , bạn bè bên cạnh để được quan tâm , săn sóc đến họ mà không được...Em biết cách yêu người khác hơn bản thân mình như thế , chị thấy đó là 1 điều rất đáng quí đó , đừng bao giờ nghi ngờ đặt dấu chấm hỏi cho lối sống ấy , em ạ...đồng thời em bận rộn chăm lo cho người khác , thì em cũng phải biết giành thời gian quan tâm đến bản thân nữa chứ : sống cởi mở và chân thành với chính bản thân mình em à , có bạn bè bên cạnh em mà , họ luôn luôn sẵn sàng sát cánh , là đôi vai ấm chắc cho mỗi khi em thấy mình không hạnh phúc , cần được lắng nghe và chia xẻ, và họ chỉ chờ em mở lòng mình đón nhận tình yêu của họ giành cho em cũng như em đã giành cho bao người khác đó :x

Chiij Trang ơi..Bi giờ thì em cũng đã qua khoảng thời gian hụt hẫng đó rồi..Cảm ơn chị vì những gì chị đã viết...Quả thật,những lúc khó khăn..lúc ấy mới biết bạn bè mình đáng quý biết bao...Tự nhiên,em lại thấy xấu hổ với bản thân mình vì đã nghĩ là mình đã sống vì ngưòi khác wa' nhiều...tự hỏi mình có ích kỉ ko khi nghĩ ..
Nhưng bi giờ em lại nghĩ..mình cứ sống thật với chính mình.. Thế là đủ..:) :x

Back
Bên trên