Spanish - Espano

Trần Lan Vy
(sweetcandy)

Moderator
Có ai biết học Spanish ở VN thì ở đâu dạy tốt không vậy ? Có gì chỉ cho Vy với !

Trường DHNN Thanh Xuân có tổ chức dạy tiếng TBN vào đầu tháng 3, 3 buổi 1 tuần. Nếu bạn muốn thì có thể gọi điện tới để hỏi cụ thể hơn. ĐT: 5530730

Chị Vy đang ở cali sao lại hỏi ở VN, với lại 1 điều nữa, ko phải là để làm nhụt chí đâu mà là thực sự ngữ pháp tiếng TBN khó vô cùng, học trong nước chưa chắc đã giỏi dc, khó hơn ngữ pháp tiếng Anh chục lần.

Học tiếng TBN khi đã biết tiếng Anh rồi thì được lợi rất nhiều về từ vựng, hơn nữa mình nghĩ ngữ pháp tiếng TBN chắc cũng không khó hơn tiếng Pháp được.

Trần Quốc Dũng đã viết:
Chị Vy đang ở cali sao lại hỏi ở VN, với lại 1 điều nữa, ko phải là để làm nhụt chí đâu mà là thực sự ngữ pháp tiếng TBN khó vô cùng, học trong nước chưa chắc đã giỏi dc, khó hơn ngữ pháp tiếng Anh chục lần.

oh chị ở Canada chứ không fải Cali đâu...mà chị định học thêm khi về chơi hè trước... tại năm sau chị chọn course đó...chứ biết nó sẽ khó hơn ngữ pháp TA...but hope I can study it 'coz I love it :)

Thanks bạn Đức,,,có gì khi nào về thì sẽ thử gọi phone đến đó xem sao :)

Tớ cũng rất muốn thử học ở đấy xem họ dạy thế nào, nhất là khi ở VN chưa có sách vở hay ngay cả từ điển tiếng Việt- TBN cũng chưa có.

hic từ điển mà cũng không có sao ??? :( Thế có sách gì dạy không vậy ?

Ở chỗ Đức nói là Aula Cervantes do España tài trợ. Có một tổ chức ở España tên là Instituto Cervantes muốn truyền bá ngôn ngữ và văn hóa của các nước nói Español, kiểu như là British Council hay là Francophonie. Hình như bắt đầu từ năm học này Aula Cervantes đã được nâng cấp thành khoa Español. Khóa học ở đó kéo dài khoảng 7-8tháng, 3 buổi/tuần, sẽ học theo giáo trình "Español sin Fronteras", học hết 2 quyển Nivel Elemental và Nivel Intermedio thì vừa hết học phí. Nhưng chị nghĩ là em hỏi giáo viên ở khoa xem thư viện trường có bán giáo trình "Español 2000" không thì mua về tham khảo thêm, vì Español 2000 trình bày ngữ pháp chặt chẽ, rõ ràng và đầy đủ hơn. Còn nếu em muốn học ở lớp thì vẫn phải theo "Español sin Fronteras".

Chỉnh sửa lần cuối:
Nói đến từ điển thì hơi buồn. Hiện nay chỉ có một quyển "español- vietnamita" duy nhất do khóa học español đầu tiên biên soạn, cách đây đã hơn 30 năm nên nó vừa cũ vừa không update. Em có thể tìm mua español-inglés & English-Spanish ( 2 trong 1) ở chỗ em cũng ok.

thanks chi nhiều...chắc em nghĩ mua từ điển bên này hay hơn ... Vì có vẻ Spanish ở Vn không được thông dụng bằng các tiếng khác...Em không muốn học ở lớp theo thời khóa biểu vậy...chẳng hiểu có ai dạy riêng không thôi ạ :)

To Vy: Về từ điển thì có lẽ bạn Vy nên mua một cái từ điển tiếng Anh - TBN điện tử (của Franklin), hiệu quả thì tất nhiên giống như kim từ điển tiếng Việt nhà mình. Tớ sẽ dạy riêng theo yêu cầu, với học phí ưu đãi sinh viên :)
To chị Thảo: Quyển "espanol sin fronteras" thì có phải là đã được dịch ra tiếng Việt hay là hoàn toàn bằng tiếng TBN hả chị? Giáo trình tiếng Anh em học thì có quyển "Tú diras", "Caminos", "Sabias que..." và "Claro que sí!"

hihi thanks...để tớ đi tìm đã ...từ điển kim bên này đắt hơn VN nhìu lắm...Còn Đức học Spanish nhiều lắm rồi à ? Vy chỉ muốn học bởi năm sau chọn course đó,,thì học trước cho chắc :D

To Đức: Dios mío! Em ơi, học gì mà nhiều giáo trình thế. Español sin fronteras là giáo trình hoàn toàn bằng Español, không có tí tị tì ti vietnamita nào cả. Español 2000 cũng vậy, nhưng trình bày dễ hiểu hơn, có thể tự học được. Mấy quyển giáo trình của em có giải thích ngữ pháp kỹ càng bằng tiếng Anh k? Chị cũng muốn đọc thử xem thế nào.

To Vy: Có người dạy riêng ở nhà đấy, 1 người hiện đang làm việc ở Embajada de España en Vietnam, hoặc 1 bác già trình độ tiếng Es. cao cấp, đã về hưu nên có thể dạy all ngày trong tuần. Em muốn học không để chị hỏi số phone cho.

Chỉnh sửa lần cuối:
To chị Thảo: Thực ra em chỉ học có 2 giáo trình, còn mấy cái kia chỉ là đọc thêm. Trong mấy quyển này ngữ pháp tiếng TBN được giải thích rất kĩ bằng tiếng Anh. Có lẽ là phải một thời gian khá lâu nữa chúng ta mới có một giáo trình học tiếng TBN thông qua tiếng Việt tốt.
To Vy: Thực ra thì có lẽ bạn cũng không cần học trước, vì tiếng TBN có rất nhiều từ gần với tiếng Anh, nếu bạn đã biết tiếng Pháp rồi thì rất lợi vì ngữ pháp tiếng Pháp có nhiều phần rất giống với TBN, nếu bạn chưa biết tiếng Pháp thì có khi chỉ cần đọc trước phần ngữ pháp, thế là đủ.

To chi Thảo : Nhờ chị hỏi hộ em số đt được không ạ ? :) Thank you a lot

To Đức : Vy chỉ biết TA chứ không học TP nên không biết ngữ pháp ntn cả...hi vọng không quá khó để mà học :)

chị Thảo ơi, không biết có spanish native speaker nào chịu dạy chỉ trong vòng 1 tháng không chị nhỉ? em học xong mấy lớp vỡ lòng rồi, chỉ muốn học 1 tẹo hè này ở nhà thôi. cám ơn chị nhiều :)
em Vy à, yên tâm đi, spanish học lên cao mới khó chứ mới đầu thì cũng nhẹ nhàng thôi, không phải học trước chỉ vì lo lắng đâu em à :)

Trời! Toàn dân ngoại ngữ mà lo gì! Mình học thì mất khoảng 12 tháng là phải xong toàn bộ và học được đại học rùi :cry: 頑張って!

Cái 12 tháng mà anh nói thì chắc cũng có thể được, nhưng chưa chắc đã là thật tốt. Chỉ nói riêng tiếng Anh thôi em cũng đã học hơn 10 năm rồi, em đã ở một nước nói tiếng Anh 2 năm, vậy mà em vẫn cảm thấy là trình độ của em là kém nhiều so với tiêu chuẩn tiếng Anh ở đại học bên Mỹ.
Bây giờ ở nước mình có du học Trung Quốc chỉ sang bên đấy 12 tháng học tiếng là cũng học được đại học, kể cũng siêu thật. :(

Thực sự em nói đúng! Nhưng theo anh nghĩ để học được đại học thì anh không ngại ở bất kì đâu, nhưng để trở thành một người sinh ra và lớn lên tại một nước nói tiếng của họ thì là không thể trên một khía cạnh nào đó. Công nhận mình có hơi "thậm xưng" nhưng 12 tháng đã trôi qua cực kì gian nan và giáo trình học thì quả phục vụ cho một người vào đại học chứ không phải học vỡ lòng nữa, lại còn phải vật lộn với 3 thứ tiếng trong đầu và phải học song song với các môn đại học thì...chỉ muốn cry...
Nói vui thế, ai mà có ý chí thì chẳng sợ gì hết xất.. Nhưng này Đức em có may mằn đấy được học tiếng anh từ nhỏ, anh thì không có được may mằn như em. Anh mong em đạt được cái mình phải làm và đừng bao giờ dùng cái từ "kém nhiều" vì anh không nghĩ em kém nhiều đâu...:) nhớ chọi bắng được bọn Mỹ nhé, học cho chúng nó sợ!

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho hỏi em Vy có phải là em chị Ngọc (Kin) dang o US ko nhỉ???

Back
Bên trên