Some questions about application

• Bắt đầu Phạm Hoàng Nam
  • Ngày bắt đầu
P

(Phạm Hoàng Nam)

Guest
Lại hỏi mọi người tiếp, rất mong giúp đỡ:
Nếu Deadline là 15/1/2005 thì muộn nhất phải gửi điểm SAT, TOEFL vào lúc nào? (Đọc trong bulletin của ETS, Collegeboard thấy mù mờ quá, tối dạ không hiểu :(( ).

Cái này tùy trường mà bạn, vào CB rôi dùng College Search engine mà xem từng trường. Có trường nó bắt nộp cùng 15/1 có trường tháng 2 có trường tháng 3... cái đấy tùy

Nam à, TOEFL thường mất 1 tháng mới đến nơi nếu gửi bình thường. Nếu gửi nhanh thì mất 2 tuần. Gửi điểm SAT thì 4 trường cậu chọn trong ngày thi SAT sẽ nhận điểm cùng ngày với cậu. Các trường request CollBoard gửi sau thì mất 3 tuần nhỉ. Ko nhớ lắm. Đại loại thi SAT tháng 12 xong thì gửi điểm SAT với TOEFL luôn đi. Còn chú nào thi SAT tháng 1 xong gửi rush thì bọn nó vẫn sẽ consider là update SAT. Thường là vẫn chấp nhận.

Mọi người ui, cho em hỏi cái rec letter có nhất thiết cần gv Tiếng Anh viết không ạ? Em thấy chỉ ghi là cần một gv môn social nào đấy thôi chứ đâu có bắt buộc là gv TA đối với international students??? Bà TA của em dễ sợ lém, em mà đưa bà í viết thì chắc là toàn below average mất :((

giáo viên viết TV, mình dịch ra cũng được em ạ. Cô Toán của chị hồi trước có bít TA đâu :D

Câu hỏi tiếp: Làm thế nào để gửi hồ sơ sang Mỹ (từ VIệt Nam)?
_Dùng EMS: 18$, độ tin cậy thấp
_Dùng DHL,TNT: >60$ -> just for rich kids
Mọi người thường dùng loại nào?

Theo kinh nghiệm của bản thân, thì tớ dùng EMS: mất khoảng 4-5 ngày, cũng khá đảm bảo, tiền phí rẻ hơn DHL hay Fedex nhiều. Vừa rồi, bố tớ gửi EMS vào mùng 3, đến mùng 7 tớ đã nhận được.

Ừ dùng EMS đi, rẻ hơn hẳn mà nhanh và đảm bảo đấy chứ

Chỉnh sửa lần cuối:
Hôm trước vừa đi gửi một bộ hồ sơ .... Dartmouth...dùng EMS hết 24$ không hiểu có phải nó tăng giá không nữa. Thấy cũng ổn mà. Thêm nữa là cái này cũng là express nhưng của VN ...ko đến nỗi ko đáng tin. Mình người VN dùng hàng VN được rồi :D

Hỏi thêm về cái rec letter ạ: Có nhất thiết rec letter phải là chữ viết tay của thầy cô giáo không ạ? Nếu không cần thì mình chỉ cần type ra rồi gí cho thầy cô kí, tiện hơn bao nhiêu :D

Neu apply tu Vietnam thi thanh toan cai application fee nhu the nao?
Moi người giải thích dùm các khái niệm check, money order,...
Mình hỏi đến application fee bởi đối với 1 số dream school thì việc xin fee waiver hơi mạo hiểm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Cái này thì hình như anh Nam hơi cẩn thận quá rùi. Mấy trường dream school giàu sụ, dân mình nghèo khổ thía này, làm gì có chuyện nó ki bo tới mức không cho :p

Bác cứ xin fee waiver đi, nếu nó không chấp nhận thì vẫn proceed cái application cho mình cơ mà, yên tâm nó gửi chó bác cái bill để trả tiền nó sau lo giề

Cho mình hỏi tí nhé:
nếu trong recom letter mình bảo waive my rights to see thì có cần phải nhờ thầy cô kí seal vào không?

Nếu đăng ký ED với 2 trường thì có sao không?
(chẳng hạn như các trường chia sẻ thông tin với nhau về các kids thích ăn gian, cứ lẳng lặng nhận application fee,... nhưng không thèm xét hồ sơ)

Phạm Hoàng Nam đã viết:
Nếu đăng ký ED với 2 trường thì có sao không?
(chẳng hạn như các trường chia sẻ thông tin với nhau về các kids thích ăn gian, cứ lẳng lặng nhận application fee,... nhưng không thèm xét hồ sơ)
Ấy, thế là sai lầm to đấy.
Không nên ăn gian thế, sẽ bị phát hiện ngay(họ có hệ thống kiểm tra mà)
Bad kid!
=; b-) :-? [-(

Anh Minh Hiếu ơi!
Gửi EMS thì sớm nhất là bao lâu và trễ nhất là bao lâu mới đến nơi ạ?
Em gửi cho trường Carleton hai tuần rùi mà trả thấy ai reply cả :((
8-|
chẳng biết có bị lạc rùi không!!!

Hết cả hồn, em ơi lần sau gọi bé bé thôi anh cũng đọc được rồi...
Nếu theo bưu điện thì nó bảo là 7-10 ngày, nhưng có thể nó nhận được rồi nhưng vẫn chưa gửi notification cho em. Chắc không sao đâu... em nói thế anh lại lo, 6 bộ hồ sơ thân yêu anh vừa tống đi, không biết trôi nổi đên phương trời nào :((

Mọi người gửi sớm nhỉ! Mình thì phải đến 29,30/12 mới gửi. Bọn nó đều tính postmark thì tội gì không chăm chút tỉa tót cho kĩ ^_^

Ấy , nhưng bọn họ bảo là prefer ai đến early mà.
Vả lại, mình gửi trước những cái linh tinh (T.E, S.R...)
chớ có nộp essay đâu mà tỉa với chả tót. :)

Back
Bên trên