SMU or NUS ???

Dương Ngọc
(duongngoc3000)

Mình định chọn ngành Bussiness Management vậy nên thi NUS hay SMU? Mình nghe nói NUS mạnh về các môn Tự nhiên, không biết có đúng không? còn phần thi đầu vào của NUS thì ngoài 2 môn bắt buộc là Toán, Anh, môn còn lại mình chọn Humanity phần economics liệu có ổn không? Giữ môn Lý - Hóa - Humanity thì môn nào dễ hơn? (mình không giỏi về các môn tự nhiên) Anh chị nào đã trải qua thì chia sẻ với mình đi.
Mình thấy mấy bạn của mình đi luyện thi vào NUS ở Hợp điểm, mình cũng muốn đi học mà bài tập trong trường thì nhiều quá, cộng với phải đi học thêm Toán Lý Hóa Anh, mình không còn thời gian đi học luyện nữa. :-< . Mình định tự ôn xem sao, nhưng phần tài liệu thì không tìm được. Các topic trước các anh chị có liệt kê ra nhưng chỉ toàn Toán Lý Hóa, có ai biết tài liệu về Humanity không chỉ giúp mình với, nếu là ebook thì càng tốt, cho mình xin link nha. À, mấy cuốn sách liệt kê ở các topic trước sao mình thấy nhiều và "tùm lum" quá. Anh chị nào pass kì NUS, thấy cuốn nào hay, vào trọng tâm thì chỉ mình với. Please!!!
Sẵn tiện cho mình hỏi Tution Fee Loan và Study Loan có được áp dụng ở SMU không, hay chỉ có ở NUS thôi? Còn HB ASEAN nữa, ở SMU có HB này không? Cách thức nộp đơn vào SMU thì như thế nào?

Anh chưa học lên đến đại học nhưng theo anh biết thì hình như SMU cũng có cái loan vì bạn anh nó bảo sau 4 năm học sẽ phải nợ 40K SGD rồi sau đấy làm việc trả lại. Theo anh nếu thi giữa Hóa và Lý và Econs, em nên chọn hóa or econs vì môn Lý khá là khó ( at least that's what I find when I sit through the A level). Econs thì quite fun but if em chưa học bao giờ và viết kô tốt thì nên reconsider chọn môn Hóa..Hóa thì cũng tạm được. Em nên xem thử sách của A level xem sao.

Haha, you will need your passport sooner or later if you intend to apply to a foreign university (or even more than 1 of them). From now till April you still have at least 3 months left. Don't be so lazy, come and get yourself one.

And according to what I saw, they require you to have a passport. There's no other way. If you still want to use your Vietnamese ID number NOW, email the admissions office and get the answer.

All the three government universities of S'pore offer scholarships (they used to be called ASEAN scholarships, but I heard that recently the names have changed according to the school offering them... give it a check). And also, the good news is, all of the above 3 universities are under the Tuition Grant scheme from S'pore government. That means, they do offer you tuition fee loan, study loan, all kinds of bursaries, notebook loan, study abroad loan and blah blah blah. Make a research if you are really interested.

And, lastly, i think you should apply to both NUS and SMU (and NTU if you think twice - coz Nanyang Business School has more credits than NUS Business School (what is it called?) and even SMU's one -- hey, khỉ béo, make it clear to her about your opinion on SMU, all those interesting and innovative ways of teaching...). It will bring you a higher chance, although you will have to take the SAT to apply to SMU. Anyway, there's no entrance exam to SMU, so why bother? You want to achieve something, you must pay for it. Apply both.

Check the official websites, VNNTU and VNCNUS forum for questions on admissions to NTU and NUS. The SMU forum, for your information, is going to close soon (there's not really much useful info there anyway).

@khỉ béo: Do you think we need to "spice up" our old S'pore topic? I'm kinda bored right now, want to "phá" something ;), but not "bới móc" your essays boy.

@Việt: There's nothing like "better" here. Each school has its own unique thing. Don't you try to compare. NUS may suit you, but not her maybe (I'm just trying to give an example). Let her do her own research and make her decision, as she can easily see the STYLE of each school right from their websites.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho anh hỏi nhờ là NTU, NUS năm nay đã có ai nhận được kết quả shortlisting để thi UEE chưa? Thanx

Em chưa, các bạn khối 12 Ams năm nay cũng chưa có ai nhận được tin gì cả, chắc phải cuối tháng 1 cơ anh ạ.

Okie, cám ơn em :)
Em tìm hiểu về mấy trường đó có vẻ kỹ ghê, cheers ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Mục đích chính cũng là để sang đú với anh chị thôi mà :D.

Vả lại có từng ấy thông tin còn không tự tìm hiểu được thì sang đấy học hành nặng nề gấp mấy lần sao chịu được hả anh :D?

O` có tinh thần vậy là tốt ^^
Chúc em thi đỗ :)>-

Chỉnh sửa lần cuối:
ôi ôi, mày chúc ai thì chúc chứ chúc em Nga béo kia thì chết đấy:p..Nó mà sang thì loạn Sing mất mày ơi:D..

Này này này khỉ béo nói cái khỉ béo gì đấy B-)? Loạn là loạn thế nào, em Nga béo dễ thương thế cơ mà :D :x :p.

P/S: Anh còn nói linh tinh thì cứ chờ đấy, tôi cũng chả nể nang gì nữa đâu nhá B-) :)).

Hey chi Nga,cugn tat ca cac anh chi!!!!!!!!!!
.Anh chi giup em may cai information cua scholarship cua NTU duoc ko?? .Em dang co y dinh hoc o RV theo chi o day lieu co tot ko ?? Va trugn tam day co dang tin cay ko ah chi
Em cam on anh chi nhiu nhiu!!!!!!!!!

Thế này nhé, như em đọc ở trên kia cũng thấy, chị nghĩ là mọi người khi muốn có một thông tin nào đấy thì nên bỏ công sức mình tự tìm hiểu trước đã. Em có cả website của NTU, của VNNTU và cả Box Du học của HAO để tìm hiểu cơ mà. Những điều em hỏi thì không phải chỉ một lần mà rất nhiều lần mọi người đã trả lời rồi. Em tự research nhé, đây cũng là một "bài tập" mà nên tự chuẩn bị trước cho mình em ạ.

Và hơn nữa thì chị nghĩ đi NTU mọi người chủ yếu quan tâm đến financial aid thôi, chứ scholarship có cũng rất hiếm và thực ra cũng không quá ảnh hưởng đến khả năng mình đi hay không :D.

Đã có kết quả shortlisting của NUS :D
Edited at 2.30pm: chờ thẩm định lại đã, chưa chắc chắn 100% :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Haha anh Cường đưa tin chậm rồi :D. Shortlisting mới có kết quả một phần thôi, từ độ 6h tối hôm qua. Lớp em đã có 1 đứa được shortlisted. Em thì nhận được 1 mail báo fax học bạ tiếng Việt sang, bố khỉ đã nộp cả bản công chứng dấu đỏ nhà trường hẳn hoi cho rồi còn thích bản không công chứng làm cái khỉ gì nữa chứ :)) :)) :)). Tóm lại là chưa có đủ hết anh ạ :D.

Bạn em có nhận được email không hay là chỉ thấy có thêm phần UEE Registration ở trong Online Status? Bạn anh không nhận được email nhưng thấy có thêm phần đó, có lẽ như vậy cũng có thể yên tâm rồi nhỉ ^^ (chả nhớ hồi trước mình thế nào nữa :)))

Em có thể confirm hộ anh được không? Quite critical

Sorry anh Cường, mấy hôm nay em quên vào Du học :D. Anh không lo nhé, bạn em cũng chỉ đọc trên online inquiry thôi chứ chưa có mail nào cả. Và đến hôm nay thì hầu như mọi người đều bị mất phần UEE hàng loạt, chắc đang update lại. Mà bạn em còn đóng tiền luôn rồi, nên chắc cũng không có vấn đề gì :D. Hope it helps ;)!

Back
Bên trên