Sự tồn tại của bạn là gì ???

Phùng Anh Quân
(chap1989)

Thành viên danh dự
Trong một cuộc sống sôi nổi, bạn hòa mình vào trong sự cuồng nhiệt, sự tĩnh lặng, cái âm thầm nhất :| , tĩnh lặng nhất và cũng có cả cái sôi động nhất ;;) trong những lúc hào hứng nhất. B-)
Cả những khi bạn nghĩ bạn là hạt cát nhỏ bé nhất, hạt bụi lẻ loi nhất hay dù bạn có là tổng thống Mỹ, thủ tướng Nhật, hay là tổng bí thư Việt Nam [-( , liệu bạn có đặt ra câu hỏi bạn tồn tại ra sao ? Sự tồn tại của bạn có ích không ???
Ở đây tớ ko muốn nói tới khía cạnh bạn sống vì cái gì, mà là bạn đã sống như thế nào, và bạn có muốn tiếp tục sống như vậy không ???
Cuộc sống bạn có hạnh phúc không, sự đau khổ của bạn là gì ???/:)
Bạn có nghĩ rằng, bạn có vai trò gì trong xã hội này ??? Và bạn đã làm những gì cho nó ???
Nhưng dù gì, sự có mặt của bạn trong thế giới này là một điều tuyệt vời, là niềm vui :)) :)) , nỗi buồn :(( :(( . Bạn đã hơn một lần vấp ngã, đã hơn một lần thất bại, đã khôn lớn rất nhiều, hãy mở rộng tâm hồn bạn và sự thuần túy nhất sẽ đến với chúng ta trong những lúc đau khổ nhất.
Dù bạn là quỷ sứ hay là thiên thần 0:) , thì bạn đã bao giờ tụ hỏi mình câu hỏi ấy chưa ???
Với sự thắc mắc tò mò và cả niềm khao khát sẻ chia của một con người, mong tất cả hãy cùng chia sẽ với tớ điều này. :)>-

sự tồn tại của tớ..... là cái gai trong mắt ng` khác, NOTHING, tồn tại để đau khổ, để khóc, để 1 mình đau đớn và tuyệt vọng..... chắc chỉ là để CHẾT là có ý nghĩa nhất

Sau này k bít thế nào,nhưng hiện tại cảm thấy sự tồn tại của mình chẳng có ý nghĩa j` hết, chẳng có ik j` cả,dù trong học hành hay trong mọi việc,

Hy vọng ngày mai sẽ khả wan hơn. hôm nay thật tồi tệ

Tớ cảm thấy sự tồn tại của mình chỉ là để góp phần cho thế giới này tồn tại .

Sao tiêu cực thế???
MÌnh tồn tại đâu phải vì 1 mình mình, vì bố mẹ, bạn bè, người ấy.....
Nếu thấy cuộc sống ko có ý nghĩa như thế thì sao ko cố để làm cho nó có ý nghĩa hơn???

Tồn tại là cái cơ bản của tất cả mọi thứ => Tôn trọng nó!

Tự thấy sự tồn tại của mình rất có ý nghĩa (xấu & tốt).... :).....

--Liệt kê tí chút, từ thời cổ đại, các nhà triết học vĩ đại như Democritus, Socrates, Plato,Aristoles đã hỏi những câu như thế giới này sinh ra từ đâu, thời gian bắt đầu như thế nào, có cái gì sinh ra từ không có gì không, con người vì sao tồn tại.Aristoles(hình như vậy) cho rằng mọi vật sinh ra đều có lí do của nó, chính xác là 4 nguyên nhân.vd như mưa:
-Khí bốc hơi (Điều kiện)
-Khí tập trung thành mây(Ảnh hưởng-efficient cause-ko biết dịch thế nào)
-Mưa rơi xuống (Hình thái-formal cause)
nhưng còn một nguyên nhân nữa mà Aristoles đề cập đến là Mưa để tạo sự sống cho cây cỏ, con người...Tức là mục đích=nguyên nhân thứ 4 (final cause) dẫn đến 1 sự vật sinh ra.Sau này, nền triết học phát triển, những câu hỏi bắt đầu thu nhỏ dần, sâu hơn, vd như họ hỏi: "Con người có thực sự tồn tại hay không?" hay" con người có ý thức được bản thân hay không", một nhà triết học, toán học vĩ đại người Pháp-Decartes đã đưa ra câu nói :" I am thinking, I am" (Tôi suy nghĩ, tức là tôi tồn tại)-Đó là trả lời cho câu hỏi tôi có tồn tại hay không?

--Sau thời của Socrates-Plato-Aristoles (thời Hellenism), có rất nhiều trường phái nổi lên, định nghĩa hạnh phúc:
+Trường phái Cynics: Cho rằng hạnh phúc không nằm ở những thứ xa xỉ mà nằm trong những sự vật, tình cảm tự nhiên, tiêu dao, tự do, tự tại , vì vậy, hạnh phúc rất dễ đạt được.Người nổi tiếng nhất của trường phái này là Diogenes, không nhà cửa, sống trong 1 cái thùng, một cái áo khoác, một cái gậy và một túi bánh mì, ông thích đi đâu thì đi, làm gì thì làm, không ai cấm đoán.
+Trường phái Stoic( Khắc khổ): Thì kinh khủng hơn, cho rằng hạnh phúc chỉ có thể đến được khi đã chấp nhận đau đớn (có vẻ giống phật) và hạnh phúc không nằm trong những thứ xa xỉ.
+Trường phái Epicureans: Khác với 2 trường phái trên, trường phái này chủ trương "hạnh phúc trần tục", sống vì hiện tại, sống vui vẻ, trụy lạc...Coi thường cái chết, tránh né nỗi đau.
+Và trường phái cuối cùng và cũng là trường phái nổi bật nhất trong thời đại này là trường phái Neoplatonism (các cậu để ý kĩ vì sẽ thấy sự trùng hợp với phim Matrix)
Trường phái Neoplatonism cho rằng thế giới có 2 cực (Giống Âm dương lưỡng nghi của trung quốc), một bên là nguồn sáng vĩ đại , thiêng liêng, cội nguồn (The One), một bên là bóng tối vô cùng, sâu thẳm, ánh sáng không tới được.Thế giới này ở giữa, và hạnh phúc thực sự của con người là tìm về cội nguồn, hiểu về bản thân, về sự thực.
---Đó là giải thích cho hạnh phúc

--Quỉ sứ và thiên thần là 2 mặt của cùng một vấn đề,và cả 2 đều cần thiết, thiện- ác, thiên đường- địa ngục, tốt -xấu.Nếu không có cái xấu thì làm sao ta biết cái tốt, nếu không có cái nghèo thì ta biết được cái giàu.
---Quỉ sứ và thiên thần.

Kết thúc: Sống để làm gì? Tớ không dám kết luận cho các cậu, xin trích một câu trong "thép đã tôi thế đấy" để kết thúc:
"cái quí nhất của con người là đời sống. đời người chỉ sống có một lần. phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận vì dĩ vãng ti tiện và hèn đớn của mình..."
PS: Bài của tớ có vẻ hơi dài và hơi lan man, rất xin lỗi, chỉ tại không dừng được, và lại, nếu mọi người đọc kĩ có lẽ sẽ hiểu rõ hơn tớ định nói gì :).(Sharing, not showing off)[/COLOR]

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình tồn tại để chiêm ngưỡng sự tồn tại của người khác có ý nghĩa đối với cuộc đời , đối với mình như thế nào và chắc là sẽ học hỏi người ấy để sự tồn tại của mình sao cho có ý nghĩa .

To Quân : gửi cho cậu câu này : To be or not to be , ko phải cứ tồn tại là được , mà phải là sống ( đúng như bạn Phong nói ) , những vật vô tri cũng tồn tại đấy thôi nhưng chúng đâu có sống ?????? chúng ta ( trừ những người thực vật và đã chết hoặc mất ý thức ) đều sống chứ không phải tồn tại !

Cái topic này có ý nghĩa giống hệt cái " Bạn đang sống vì cái gì " .

Hị hị, đọc mà đau khổ cho các ban quá nhể, mong là không có vụ tự tử tập thể ở Ams này :(( :-s

iem tồn tại để hưởng thụ cuộc sống, để ăn để ngủ và để lấy vợ:D

và tồn tại chỉ để kiếm tiền và tiêu nó thía là hết :-<

Đúng , chúng ta live còn mọi vật chỉ exist thôi , đấy là bản chất của vấn đề .

Quân viết cái này để gửi cho Ngọc à? Mà nghĩ đi nghĩ lại thì Quân với Ngọc cũng hợp với nhau thật, rất nhiều điểm tương đồng ;) b-)

Chỉnh sửa lần cuối:
Thứ nhất, to Ngân, sao lại lôi bạn Ngọc vô, đâu có liên quan, ko hiểu thâm ý ban Ngân lắm.
to Phong : Rất đồng ý với cao kiến của huynh đài, song từ thời hy lạp roma đến giờ đã hơn 2000 năm rồi, tư tưởng và quan niêm tuy dựa trên đó, xong đã khác rất nhiều. Và quan niện về sự tồn tại của mỗi người một khác chứ. Trong thời đại mới, những quan niệm mới mà từ xưa nghĩ là viển vông giờ là chuyện bình thường, vậy thì ai mà biết sau vài thiên niên kỉ nữa, ai biết những quan niệm ấy có bị bác bỏ không chứ ???
To Việt : một sự tồn tại mang tính tất nhiên, chứa đựng nhiều mục đích hơi vụ lợi ????
To Hưng : Đâu đến nỗi tiêu cực thế ??? Tớ đâu có khuyên mọi người nhay từ tầng 4 ở Ams xuống sân trường đâu nhỉ ??? Hay là tớ nhầm ???
To Minh : Liệu có chắc tất cả chúng ta luôn luôn live theo đúng nghĩa không ?

Quân ơi mày ngộ chữ à???:)
mày xứng đáng làm học trò ruột của Mr Sơn rùi đấy

Dù sao thì chúng ta cũng live đấy chứ , câu này tớ xem trong 1 phim robot rất cảm động câu cuối cùng của con robot đấy là : "I don't live , i exist "

to Phong : Rất đồng ý với cao kiến của huynh đài, song từ thời hy lạp roma đến giờ đã hơn 2000 năm rồi, tư tưởng và quan niêm tuy dựa trên đó, xong đã khác rất nhiều. Và quan niện về sự tồn tại của mỗi người một khác chứ. Trong thời đại mới, những quan niệm mới mà từ xưa nghĩ là viển vông giờ là chuyện bình thường, vậy thì ai mà biết sau vài thiên niên kỉ nữa, ai biết những quan niệm ấy có bị bác bỏ không chứ ???
Bậy rồi, bậy rồi, đấy chẳng phải cao kiến của tại hạ, đấy là cao kiến của các bậc vĩ nhân đi trước, tại hạ chỉ liệt kê và chỉnh sửa lại thôi.Dù sao thì những cao kiến đó có cái đã bị bác bỏ, có cái vẫn còn tồn tại đến muôn đời, tại hạ chỉ muốn cho các hạ có một cái nhìn tổng thể từ nhiều khía cạnh mà thôi.
Còn nếu nói về đồng ý, thì ý của tại hạ là cái câu trích dẫn cuối cùng đó.(Ý kiến chủ quan)

Back
Bên trên