Questions on the US Colleges and Universities Application Process

Lê Khánh Trang
(Khánh Trang_HAO)

Thành viên (sai email)
Em là new comer (mặc dù em theo dõi cái forum này từ khá lâu rùi). Hiện giờ em đang chết dí ở Ohio, ở trang trại học trường làng (em đi Exchange). Năm ngoái thấy các anh chị ôm bom nhảy vào các trường đã thấy ớn rồi, nhưng năm nay đến lượt em làm cảm tử quân mới thấy mùi vị của nó thế nào. Mà sang đây rồi mới nảy sinh lắm vấn đề (trong số đó có một vài thứ các anh chị đã nhắc đến ở đâu đó rồi nhưng em ngại tìm lại, mong các anh chị trả lời lại giùm em). Mong các anh chị giúp đỡ.

1. Làm thế nào để biết được một trường cho aid nhiều đến đâu ạ? Em thấy trường nào cũng announce Limited aid for international students như nhau cả -> Chịu, chẳng biết so sánh thế nào nữa. Em rất khoái Cornell, nhưng thấy anh Đức bảo nó ki bo lắm nên cũng nhụt chí.

2. Năm nay trường nào có Vietnamese Freshmen and Sophomores vậy? Bọn em mà vác bom vào mấy trường đấy liệu có hi vọng gì không? Hình như chị Nhung đã đề cập đến vấn đề này một lần rồi nhưng tiêu chí của mỗi trường về việc nhận international students mỗi nơi một khác, em cũng không biết nhiều. Nhưng nếu nó chỉ quan tâm đến geographical distribution thì đúng là bọn em hết hi vọng rồi. Lafayette thì có chị Lan, Bucknell thì có anh Toàn với lại năm nay đâu có thêm 2 người nữa...Sigh...

3. Apply vào mấy trường top 50 thì cái AP credit có quan trọng không? Em thấy bọn Mẽo apply vào Ivies hay Stanford đều có 4,5 cái AP lận, dân Exchange thì năm nay ít nhất là 2, nhiều nhất là 4 (đấy là theo em biết) trong khi em thì none tại cái trường làng bé bé xinh xinh của em nó không có lớp AP nàp cả. Nói luôn là essays của em vào loại trung bình thôi nên không có hi vọng lấy cái này bù cái kia rùi. Em định tự học lấy nhưng không biết như thế thì có làm động lòng bọn nó không..mà đến tận tháng 5 mới thi, đến lúc đấy bị đá cổ về nhà rồi còn đâu nữa.

4. Tháng 9 rồi mà cái bọn Common App vẫn chưa có form 04-05 mà vẫn chỉ là 03-04. Không biết năm ngoái thì mọi người dùng form này hay form 02-03. Mà cái Secondary Report của mình bình thường phải do trường gửi, nhưng cái transcript từ VN thì mình tự gửi hay đưa cho trường họ làm cho ạ?

5. Bao giờ thì nên gửi Part 1 ạ? Các trường đều bảo càng sớm càng có lợi nhưng em mới chân ướt chân ráo sang đền nơi chắc không kịp nộp Part 1 trong tháng 10, như vậy có muộn quá không? Còn Teacher Recommendations thì đến bao giờ phải gửi? US NEWS bảo nên nhờ teacher viết Rec từ tháng 9 nhưng có vị nào đã kịp biết em là đứa học hành thế nào đâu. Mid Term Report thì chắc phải hết Grading Period, nhưng sau đấy mình có KQ tốt hơn (thường là thế vì khi đấy quen hơn rồi) thì gửi thêm cho nó như thế nào?

6. FEE WAIVER...Cái này vô cùng quan trọng đối với em nhưng ở trường em chẳng ai nắm rõ cả. Em hỏi thư kí của Counselor thì bà ý bảo không biết, còn Counselor trường em thì không biết đến bao giờ em mới được gặp lại nữa vì ông ý đi phẫu thuật chắc đến tận tháng 11 mới quay về trường làm việc (Nếu ông ý có ở trường thì em chắc không phải hỏi cái câu 5 kia rồi)...Hic hic hic...Anh chị nào làm ơn chỉ giùm em xem cái xin fee waiver thì cần những giấy tờ gì, điền ra sao, xác nhận của những ai. Mà em thấy bọn Cornell bảo là dùng cái form gì đó của College Board thì không cần phải qua Counselor của truờng, nhưng em tìm chẳng thấy đâu cả (trình độ surf net của em không được tốt cho lắm).

7. Rec của Counselor. Em thấy nhiều nơi coi trọng cái này lắm nhưng trong trường hợp của em thì chắc chắn là cái Rec đấy không được eloquent rồi. Ông Counselor trường em chẳng mấy khi có mặt ở trường, bây h lại đi biệt tích -> Biết gì về em mà giấy thiệu chứ. Đã thế ông ý còn coi cái việc em định apply vào ĐH là not serious vì mấy đứa Ex khác từ trước đến nay chỉ sang chơi một năm rồi về thôi. Hic hic hic, em phải làm thế nào bi h?

8. Khi nào thì nên thi TOEFL, SAT I and SAT II? Em thấy mấy trường bảo nên thi trước tháng 10 -> Làm sao mà thi kịp nổi. Nhưng chẳng nhẽ lại nộp nó cái form điền mỗi cái ngày thi in the future của mình thôi à? Mà các anh chị có ai có kinh nghiệm thi SAT II Writing không ạ? Em thấy nó khoai quá.

9. Trường em nó bắt em phải take Profiency Test để lấy Dip...Nó bắt em thi cả Citizenship nữa. Hic hic hic, các anh chị có ai biết gì về cái này không ạ? Em search trên College Board thi không thấy có cái Test này, chắng biết kiếm đâu ra cái đề mẫu nữa. Bọn ở trường hứa tìm cho nhưng chẳng thấy nó nhớ gì cả. Mà bọn dã man, nó bắt em thi vào cuối tháng 10, đúng cái lúc bận nhất.

Hic hic hic, không biết còn cái gì em quên chưa hỏi không nữa, cứ tạm 9 câu vậy đã. Em cảm ơn mọi người nhìu nhìu.

PS: Chị Lan cho em hỏi học và sống ở Laf thế nào? Em thấy chị có vẻ không khoái lắm phải không? Em cũng đang mê Laf đây nhưng có bà chị làm Freshman ở đấy mất rùi, hic hic,...

Anh Khoa học ở Bates thế nào? So với CTC thì sao? Em thấy dân ở Anh có nhiều điều kiện ăn chơi tụ tập hơn -> Vui hơn phải không?

Hihi em hỏi dài quá, đọc mãi mới thấy tên mình :D Bọn admission trường chị có lẽ muốn recruit thêm VN vì chị đang bảo chúng nó là hs VN năm nay sẽ xin nhiều hơn, và chị kêu ca là chả có đứa nào VN chính cống ở đây ngoài chị. Thực ra thì ko fai chị ko khoái. Mỗi trường có cái tốt có cái xấu, cũng như bọn Mỹ có đứa khoái hs quốc tế có đứa không. Rồi lại nhớ nhà nữa. Nhưng vào học rồi thì chị thích vì prof thật sự là người bạn tốt hehe họ rất cởi mở và hiểu biết. Quảng cáo hay quá :D
Năm nay Laf đang mở rộng library nên đứa nào vào năm sau sướng. Năm nay chịu khổ vì cái thư viện bé tí tẹo vì fai dọn bớt đi chỗ khác. Thế đấy, chị encourage em xin vào Laf, 1 là nó sẽ nhận thêm VN, 2 là nó ko có additional essay :D thứ 3 là điểm SAT của em chả cần cao lắm :D tốt nhất, là cố gắng cái essay chính của mình thật tốt. Vậy thôi.
Còn chuyện gửi các thứ thì ko biết vì chị ko đi exchange :)

Chẹp...Em hỏi lắm quá (vừa lắm vừa dài) nên chắc mọi người ngại đọc...Với lại em hỏi hơi chi tiết quá (tại những cái chung chung thì em cũng biết qua qua...Nhưng cứ qua qua như thế thì chẳng đâu vào đâu cả). Các anh chị chịu khó giúp em vậy nhé, em cảm ơn rất rất nhìu.

To chị Lan: Nghe chị Lan quảng cáo Laf vậy em thấy yên tâm hơn được một tẹo (yên tâm là mình có hi vọng). Thế năm ngoái apply Laf chị có xin fee waiver không hay là phải cúng tiền cho nó (em không rõ có xin được fee waiver từ VN không)? Hic hic, cúng cho một trường còn chịu được chứ phải cúng cho vài trường em bán cái laptop này đi chưa chắc đã đủ tiền...Mà năm nay có nhiều đứa định ôm bom vào Laf lém chị Lan ạ. Toàn hội 2->3 AP credits cả.

Chị ko đóng app fee. hihi xin từ VN nên mới dễ ko fai đóng :D năm ngoái cũng có Hưng được Laf, ngoài ra theo chị biết thì có 3 ng khác. Nói chung là cứ xin thôi, chắc gì họ đã được :D so với mấy ng không được Laf năm vửa rồi, chị chả là cái gì em ạ :D

To Trang,
To thi cung dang om bom day nhung to thi chon may noi rung ru thoi,len downtown la nguy hiem lam :D

Theo to thi cai AP day chi can khi minh da duoc nhan vao mot truong dai hoc nao day.Luc do minh se bot duoc nhung mon hoc ma minh da thi AP.
Vd nhu neu to thi Calculus thi len dai hoc cai Calculus o nam dau se duoc mien.

Con application form thi phai thang 10 bon no moi gui co.To cung chi moi nhan duoc may cai gioi thieu ve cac truong thoi. (cung co vai cai gui roi).Con neu muon lam truoc thi trang nen download o tren mang roi in ra.

Diem thi TOEFL , SAT thi gui den cho bon no sau cung duoc nhung cang som cang tot.

HI vong la moi nguoi nam nay deu duoc vao truong minh mong muon va nhuong cho to mot cho.

1. Em có thể vào www.collegeboard.com , tìm thông tin của trường rồi vào mục intl students để xem nó cho nhiều tiền hay ít. Ví dụ đây là thông tin về Cornell

http://apps.collegeboard.com/search...detailPageId=0&collegeName=Cornell+University

Cái này chỉ chính xác khoảng 70-80% thôi. Theo anh biết thì US News cũng có dịch vụ này nhưng phải đóng tiền.

Hoặc em có thể gọi điện thẳng cho trường để hỏi về chính sách của nó cũng được.

2. Tùy theo trường thôi, mỗi trường mỗi khác về chính sách với intl students nên kô có câu trả lời chung được.

3. Kô (anh kô có cái credit nào cả). Tuy nhiên em nên đăng ký học các lớp AP vì trường sẽ cân nhắc độ khó các lớp của em.

4. Goto www.commonapp.org to apply electronically. It also saves a lot of your time.

5. Mỗi trường mỗi khác em ạ, thường Part I khá đơn giản (chỉ là thông tin cơ bản) nên nếu có trường nào đòi thì cứ gửi đi thôi.

6. Em có thể tự viết 1 cái fee waiver và đưa cho counselor ký. Thường là nếu mình có quan hệ tốt với họ thì kô có gì phải lo lắng cả.

7. Trong trường hợp này thì anh nghĩ em có thể bù vào bắng thư giới thiệu của các thầy cô giáo khác, hoặc nhờ cả thầy cô giáo ở Việt Nam cũng được.

8. Tháng 11 và tháng 12 nếu em apply vào các trường top(deadline cuối tháng 1), nhưng nếu vào các trường khác dễ hơn thì lúc nào cũng được (mà hình như đa phần những trường đấy không đòi SAT thì phải).

9. Good luck :)

Good Luck again :) since luck matters A LOT ;)

Em muốn hỏi là trong các form, đều yêu cấu ghi điểm SAT or date to be taken, vậy nếu em thi 24 tháng 1 (có nghĩa là sau deadlines) thì có đươc chấp nhận ko a.? Muốn được nhận thì phải làm gì? Em muốn thi thêm SAT II cho chắc tại bây giờ trường nào cũng đòi SAT II.

Điều này em cũng fai hỏi các trường. Hoặc là ở form của nó thường ghi rõ SAT taken before cái gì đấy em ạ. Nói chung là tùy trường nốt :D Em nên thi sớm vì nếu 01/24 em mới thi thì điểm sẽ chậm. Chúc mọi người may măn :)

To anh Hưng: Cái form fee waiver tự viết lấy được hả anh? Nhưng phải viết thế nào ạ? Anh Post làm mẫu cái form năm ngoái của anh được không? Em cảm ơn nhiều. À, học ở Colgate thế nào? Không thấy anh Hưng quảng cáo cho trường gì cả.

To Tuấn Vinh: Ấy đang định apply những trường nào đấy?

To chị Lan: Năm ngoái Laf nhận mấy nhân VN hả chị? Mà trong số đấy có mình chị accept offer của nó à? (Kể ra ED cũng bị ràng buộc ghê nhỉ)

2 người, Hưng với chị. Chị thấy happy khi đi học ở đây, chả đến mức khốn khổ lắm :D xin đi mọi người ơi, xin được càng nhiều trường càng tốt, vừa quảng cáo cho bọn Admissions là năm nay VN có 4-5 đứa xin (năm ngoái cũng có 5 ngưòi xin ma chị biết :))

Tháng 11 em mới thi Toefl (bởi vì hết chỗ nên ko thể thi sớm hơn), đến tận cuối tháng 12 bọn Toefl mới gửi score đến trường, mà deadline lại là giữa tháng 12, vậy em có nên gửi application và các thủ tục sang trước rồi cuối tháng 12 gửi Toefl sang sau (tức là sau deadline) có được ko? Cuối tháng 1 nhập học rồi, nếu nó accept mình thì như vậy có kịp gửi I-20 để xin F-1 visa ko?

Em ở chỗ khi ho cò gáy này nó không có thi TOEFL, hỏi cả trường chẳng ai hiểu nó là cái gì? Không hiểu em sẽ đăng kí thi ntn? Anh chị cho vài lời góp ý hộ em cái.
Hôm trước ở trưồng em có một nhóm các trường đại học đến giới thiệu về các trường đó. Hỏi họ về International Student thì chẳng thấy có financial aid gì cả, hay Scholarship. Chỉ được cái là International sẽ được đóng tiền như học sinh IN-STATE, em không biết có thật không?

Bực nhỉ, sao ko có em nào nhẩy vào Johns Hopkins. Hopkins thi thuộc Nat.Uni, cũng tạm được thấy báo bảo năm nay xếp thứ 15. Tổng cộng tất cả mọi thứ cho freshmen năm học 03-04 là $40,038.
Anh thấy undergrad o đây cũng ko phải khó lắm. Đọc báo trường nó bảo năm 02-03 SAT average score của incoming student la 1300, nó lấy khoảng 16% international student. Cai link
http://www.jhu.edu/~finaid/prosp_stud.html
la finaid cua undergrad.
Còn cái này là scholarship (nhiều lắm :))
http://www.jhu.edu/~finaid/prosp_stud_scholar.html

Nguyen

Chỉnh sửa lần cuối:
Trong list của em cũng có JHU, nhưng em không chắc là sẽ apply trường này. JHU khó nhằn lắm chứ có dễ đâu, mà cái CS Department của nó trông xấu không thể tả. Nhìn đi nhìn lại thì vấn đề chính là em không đủ tự tin để apply nhiều trường top cùng lúc. Biết người thì cũng phải biết ta mà.

Quote on JHU của một thằng Ấn trường em đã từng được admitted vào đấy :D
JHU loves intl students. If you are intl and your SAT falls within reasonable range AND if you DON'T NEED AIDS, you're definitely in :D

Quote on Amherst của một thằng Vn trường em :
Amherst loves intl students. If you are intl and you need aids AND if your TOEFL,SAT I, SAT II are NEAR MAXIMUM , you're definitely in .

Chẹp chẹp cô Trang bao CS Dept xấu thì cũng đúng. Ngày nào anh chả ở đó, thấy nó xấu thật :)).
Chỗ này bọn anh đang thiếu phụ nữ hoc CS, em Trang apply vào chắc có nhiều cơ hội lắm đó.
JHU hiện giờ undergrad chưa có đồng chí Việt cộng nào. Các đồng chí Việt kiều có khoảng 7 người.
Dân grad có 3 người, gồm 1 chi khoa Enviroment, 1 chi trường Y, và anh ở CS.
Ai vào JHU cũng hoan nghênh, đi đâu cũng thấy dân Tầu và Ấn chán muốn chết.
Nguyen

Chú thấy chán thì kiếm cách nhân đôi nhân ba nó lên ;), làm gì cứ phải rủ rê các em nó lên Bmore làm gì, trên đấy chán chết, cho tiền còn không thèm lên đây này :)) :)). Sao không có ai thử Georgetown nhỉ ;). Đi lại trong trường ngắm mãi không thấy em nào nói tiếng Việt. Hôm trước đùng 1 cái tự dưng thấy mình nằm trong list cùa VSA, hoảng quá, xém xỉu :D

... chẳng bù cho trường mình, Việt cộng Việt kiều nhiều như ......Cali:D

hehe em cung ko tìm được đứa nào nói tiếng Việt, chán lắm :)

Back
Bên trên