Presidential Primary

Nguyễn Thu Trang
(musketeerlady)

Thành viên danh dự
Mod nếu thấy ko hợp lệ, hay chính trị quá thì xóa hộ em nhé. Em chỉ muốn hỏi xem mọi người có theo dõi primary ko, và suy nghĩ gì ko?

Hôm nay em vừa đi xem rally của bác John Edwards, thấy hay phết, phấn khởi lắm. Bác ấy nói năng trôi chảy, khí thế, mọi người cũng hô hào rất dữ. Xong có câu hỏi "What do u think about the meaning of life?", trả lời "It's all about what you can do for others" (thêm một tràng pháo tay 5 phút) Em nhớ lại hồi tiểu học hình như Lênin cũng được hỏi câu này hồi lớp 6, trả lời y nguyên ;;)

Tuần sau bác John Kerry sẽ đến Wisconsin, em đang mong gặp bác ấy, sau này nếu trúng cử rồi chắc chẳng gặp được nữa. Có ai cũng thích đi xem rally ko? Nếu chưa thì nên đi, cho biết American rhetoric.

Cheers.

John Kerry hay phết, có khả năng.........
Dù sao thì vẫn thấy Bush đang được ủng hộ, nhất là sau hồi lẻn sang Iraq nịnh mấy anh lính. Mà xem rally ở đâu vậy?

Đi học thầy Nghiêm còn được dặn là nếu có đi chùa thì nhớ cầu cho Kerry thắng Bush con :D
Nếu ông này trúng cử thì chắc học bổng sẽ ....nhiều hơn--> vẫn là thầy ấy nói thế :)) Dù sao thì có công tạo ra VEF thì ông này quá xứng đáng các anh chi nhỉ ;) Còn hơn là Bush jr. Nhưng sao mà mặt ông ấy tội tội thế nào ấy. Khổ thân ghê :D

hà hà, MA senator mà :D, em vốn patriotic nên cũng ủng hộ bác J.Kerry :D

To Lương,

Tớ đi xem primary ở Green Bay, WI. Tại thứ 3 tới là bầu cử, nên các vị candidates đang đi loanh quanh hô hào mọi người. Tuần trước Dean vừa đến, xong có Edwards, hôm tới lại Kerry. Công nhận hai ông Edwards và Kerry là luật sư có khác, nói năng oách ko tưởng, hứa hẹn tá lả. Đi xem rally được cái ai cũng hăng, làm mình cũng hăng. Hỏi Edwards về việc liệu có cải cách BCIS cho đỡ khổ học sinh QT như bọn minh ko, ông ấy ok ngay, nói luôn một tràng về diversity etc, nghe êm tai lắm.

Hê hê, ông nào lúc rally nói cũng hay hết, nhưng mà thành thật hay ko thì còn phải đợi. Kerry cũng tốt mà Edward cũng xong, miễn là ko phải nhìn cái mặt chimp của thằng cha Bush vào đầu năm sau là anh em có cái Tết Ất Dậu ngon lành. Nếu ko lại phải ngồi buồn nhớ mấy triệu người chết đói 60 năm trước thì ...

ý anh là chết đói ở US á?
hay chết đói năm 45 ở VN?:D

dau ghet Bush thi nguoi trung cu co le van se la lao day thoi. Ko co ai khac duoc ung ho ro ret. Dean dung la toi nghiep, sau cai vu stupid rally thi chac la out roi. Kerry duoc nhieu nguoi coi la honest man nhung ma noi cha convincing gi ca.
ah, co thang ban ung ho Bush. the la san xuat hang loat pin ghi Antibush va kiem duoc khoi tien tai nhieu nguoi ghet Bush ma. No goi day la Take money from my political enemies. :D
hic.. tuan truoc vua duoc nghe phan tich tinh hinh bau cu, tai sao Bush de trung cu ma bay gio da quen sach roi. Te that!

Doc quyen Polictics by Other Means cua Ginsberg & Shefter kha hay va cap nhat :)

Neu thich xem video ve may vu tranh cu nen xem The War Room (van dong tranh cu cua Clinton).

Anyway, politics is just politics...
Cu' nhat vu. final PSCI co cau di'nh den Kerry, lam minh den bay gio van ko thich noi ong ay :"<

Trang ơi,
Em ở Green Bay, WI hay là em ở gần Green Bay, chị có hai người bạn học ở UW-GB đấy, không biết em có quen không nhỉ?
Chị thì chị thích ông John Kerry lắm, có vẻ là người có khả năng nhất đấy nhưng quan trọng nhất là mong Bush không trúng cử là được rồi, ghét lão đấy kinh khủng.

Úi úi, có phải chị là bạn của chị Thúy Anh với ông Hưng không? Đúng là trái đất quay tròn, em cũng mới biết chị Thúy Anh, được chị ấy cho mượn đĩa gặp nhau cuối tuần xem vui lắm! Nhưng lâu rồihai chị em cũng chẳng gặp nhau mấy, bận túi bụi. Còn ông Hưng kia có đúng là 16 tuổi không hả chị Khánh Vân? Thấy ông ấy kêu thế, nhưng nhìn mặ mũi khả nghi lắm.

Có bài này nói về VN war in the 2004 election khá hay, ai mà dịch được sang tiếng Việt cho bà con tranh luận thì sẽ thú vị đấy.

http://story.news.yahoo.com/news?tm...natesshadowskerryscampaign&cid=2026&ncid=1926

Quotes:

Amid the solemn atmosphere of the Vietnam Veterans Memorial, the place known simply as The Wall, Dewey Brown reaches up to touch one name among tens of thousands engraved in the polished black granite.

Ramrod straight at age 76, the retired Army colonel is not a man prone to tears. But his voice breaks in anger as he recalls that divisive war — and what he terms Massachusetts Sen. John F. Kerry's disrespect for the men who fought and died there.

Good soldiers do their duty and keep their mouths shut. They don't come home to criticize their country's mission while others are still fighting. But that, in his view, is what Kerry did.

Standing nearby, Vietnam veteran Brian Hoffman, 58, begs to disagree. To him, Kerry was a hero who performed the most difficult duty of all.

"John Kerry returned from battle to speak out against what he considered an unjust war," the Army veteran said. "Who can fault him for that?"

Almost three decades after America ended its involvement there, Vietnam is playing a pivotal, if fractious, role in the nation's presidential race....

Nói chung thì máu Mỹ vẫn là máu Mỹ mà VN thì vẫn là VN. Như mình đến trước cái VN Wall đó thấy cũng chẳng có gì, mà mới chỉ nhìn qua TV cái cảnh Nghĩa trang Trường Sơn bạt ngàn thì thấy nóng cả máu rồi. Chính trị chẳng bao giờ sạch sẽ cả, biết thế, nhưng vẫn cú mấy thằng cha nước lớn, lấy cái sự chẳng vui vẻ gì của nước nghèo ra mà làm bàn đạp. Ít ra thì mình cũng ủng hộ Kerry tí chút vì ông ta đã dám nói, hy vọng là ông ấy nói vì lương tâm thật sự thấy cắn rứt chứ ko phải vì cái sự nghiệp chính trị của mình.
Hehe, hôm trước bận quá, quên ko theo dõi quá hồ sơ lính của Bush, ko biết nó thế nào, hay lại vẫn cứ 2 hàm răng :D.

Đọc bài báo trên Yahoo hay phết, cảm ơn bạn nhé. À ông Kerry thắng primary ở WI rồi. Nhưng tớ thấy ông Edwards ăn nói trôi chảy, nhiệt tình hơn ông ấy. Có lẽ người ta thích người bình tĩnh, trầm lặng...

Khi đi tranh cử thì ai mà chẳng nói hay, nhưng đến lúc làm thâtk thì rất khó giữ lời nói, không phải hoàn toàn lỗi của họ. Ông Kerry cho cái luật free tuition for everyone in community service for 2 years tớ thấy rất hay, nhưng tất nhiên là ko cho SVQT như bọn mình rồi :-s

Tớ thì tớ ủng hộ Kerry. Anyone is better than Bush anyway. mà đọc mấy bài báo thì thấy nó bảo lí do người ta ủng hộ Kerry nhiều mặc dù lúc đầu Dean và Howard được xem là front runner chính là vì Kerry có kinh nghiệm hơn 2 người còn lại vì có nhiều năm trong quốc hội rồi. Ngoài ra dân Mĩ nó thích hero mà:D. Tớ còn thấy bảo là Howard đang hi vọng được mời cho cái ứng cử viên phó tổng thống nhưng xem ra Kerry cũng kô khoái lắm:D. Hi vọng với Kerry (most likely rồi mà-còn bao nhiêu phiếu nữa để được chọn làm Democratic presidential nominee ý nhỉ?) sẽ Dân chủ sẽ thắng được lần này chứ như hồi năm 2000 thì đau quá.

Ê bạn Tùng,

Ko biết ấy còn nhớ tớ không, tớ hồi trước học ở Nguyễn Trường Tộ, học tiếng anh ở trên cung với ấy ông bà giáo người Mĩ. chẳng biết ấy còn nhớ ko nhỉ? Hồi ấy có cái An nữa, bây giờ ở Nam Phi rồi. Ngày xưa ông Ken với bà LaVonn dạy bọn mình chơi american football ấy, nhớ không? :))

Dean seemed to be good at the beginning but when he decided to lower himself to the others levels and started acting like a bunch of mud-slinging high school kids, that's when his true colors emerged. What Dean brought to the race was what actually took him down. His liberal tones took him far in the liberal biased media, but ertainly not in real life America - the land of the slave :)) and the home of the flee :)) . In the end he was just not presidential material. It's a shame Dean decided to change his tactics but I don't see where Kerry is any better. Anywayz, it doesn't really matter just as long as Bush does not get re-elected.

Chỉnh sửa lần cuối:
You think so bro Khoa? I really don't think Dean's controversial speech is that big of a deal, but of course the media blows it all up. And as for Kerry... he's the typical rich, successful, Ivy-graduate, well-spoken image that Americans are hungry for. I actually would like to see Edwards as a president: a guy from the mud in the white house. Of course that's what he's all talking about, even though he's not in the mud anymore. And he actually sounds like a Union leader ;)

Ê bạn Tùng,

Ko biết ấy còn nhớ tớ không, tớ hồi trước học ở Nguyễn Trường Tộ, học tiếng anh ở trên cung với ấy ông bà giáo người Mĩ. chẳng biết ấy còn nhớ ko nhỉ? Hồi ấy có cái An nữa, bây giờ ở Nam Phi rồi. Ngày xưa ông Ken với bà LaVonn dạy bọn mình chơi american football ấy, nhớ không?
hehe, nhớ chứ:D. Tớ có 1 mối thù sâu nặng mới ấy thì sao mà quên ấy được:p. Tớ mà gặp đựơc ấy thì đừng trách:p.
His liberal tones took him far in the liberal biased media, but ertainly not in real life America - the land of the slave and the home of the flee .
True but I don't think it is in the case of young Americans. I think they are pretty liberal now.
Edwards as a president: a guy from the mud in the white house. Of course that's what he's all talking about, even though he's not in the mud anymore. And he actually sounds like a Union leader
too bad they don't have the same opinion as u:p.
I also don't really care who wins the Democratic monination this year. As long as a Democrat is in the White house next year, it's fine by me. The image of US in my eyes has been spoiled by the Bush administration:(

Back
Bên trên