Piano !!

Co ai nghe ban Muiscal moment in F minor Op 94 cua F. Schubert chua. Hay ghe gom.

EM cũng chưa thấy ai học song song bao h:-s
Nhất là lại song song nhạc viện vs ams:-ss
Mà ngần này tuổi thì còn nhạc viện cái nỗi j nữa ạh:-j

Có nhiều mà em, ở ams mình có khối :D
Bạn chị (cùng khóa, khác lớp) học ams cả cấp 2,3, và trong suốt từng ấy năm vẫn học song song ở khoa piano, cao đẳng nghệ thuật Hà Nội
Còn ngay bây giờ, chị quen một em lớp 12 trong trường mình đây (chả nhớ học lớp nào), em ý cũng đang học viola ở nhạc viện, còn tham gia cả dàn nhạc trẻ ĐNA mà.

Nói chung quyết tâm thì vẫn học được, chỉ tội hơi vất vả. Thêm nữa, những bạn học song song như thế thường phải bỏ mấy môn phụ ở trường nhạc, chỉ học chuyên ngành thôi. Thế mới có thời gian cho học trên lớp.Thế mà mấy bạn đó học văn hóa ở trường vẫn giỏi mới kinh :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Ôi sợ thế:-ss
Thằng em trai em hè năm nay cũng thi nhạc viện. Khả năng vào thì chắc chắn có điều cả nhà em vẫn lo ca khoản học văn hóa:-s
Lại thấy mấy cô nhạc viện bảo nói chung là phải bỏ học ở ngoài học trong nhạc viện thì mới theo đc con đường chuyên nghiệp:-s
Còn đâu em thấy bảo trong nhạc viện cũng có rất nhiều người học văn hóa trình độ có điều ko thể xuất sắc nhạc, đi biểu diễn này nọ lọ chai mà vẫn giỏi văn hóa:-/:-s

Co ai nghe ban Muiscal moment in F minor Op 94 cua F. Schubert chua. Hay ghe gom.

Em đã nghe bản này chơi bởi Sergei Yerokhin rồi.
Chắc tại em chưa hiểu bản nhạc lắm :p chứ em thấy ko có gì nổi bật hay cuốn hút mấy.

Anh thích Chopin ko :D. Bàn về piano works của Chopin tí nhỉ.
Anyone?

@Nguyễn Thảo: sự thật là thế mà em :D. Bạn My Vân chắc em biết nhỉ =)) Trước bạn ý cấp III ĐỐng Đa cả NV mà. Trình bạn ý chỉ ĐĐ thôi nhưng có ng học đc Ams nữa ^^
Nói chung handle 1 lúc 2 trg thì vất lắm :(( nhất là theo chuyên nghiệp kiểu pianist chứ ko chỉ dừng lại ở làm lý luận hay gì đó, ý chị là đi biểu diễn rôi các kiểu ý, hơn hẳn 1 bậc đó :((

Hôm trc em cũng nghe kể sự kiện là của nhạc viện là có em trai học năm thứ 2 ở đó đi thi hsg Toán thành phố:D Có điều là ko đc giải thôi ạh:D

Nói về Chopin thì em thấy ông ý chỉ có 2 thể loại chính nhất là waltz và tristesse:D Nhạc của Chopin thì nghe Đặng Thái Sơn chơi thì cứ gọi là:x Mà hình như tên tuổi Đặng Thái Sơn cũng gắn liền vs Chopin thì phải:)

@chị Hạnh: chị có vẻ thích Chopin nhỉ:D Em thấy bảo hình như ở Hàng Buồm hay sao í mới ra trọn bộ của Chopin ( khoảng mười hay mười mấy đĩa í ạh) do Đặng Thái Sơn trình bày. Có điều toàn đĩa xịn:-s đắt lắm ạh:-ss

PS: làm lí luận cũng có cái khó mà chị:-j
Bây giờ còn có cái ngành học đạo diễn âm thanh nữa ạh. Nghe rất có triển vọng:D

Hôm trc em cũng nghe kể sự kiện là của nhạc viện là có em trai học năm thứ 2 ở đó đi thi hsg Toán thành phố:D Có điều là ko đc giải thôi ạh:D

Nói về Chopin thì em thấy ông ý chỉ có 2 thể loại chính nhất là waltz và tristesse:D Nhạc của Chopin thì nghe Đặng Thái Sơn chơi thì cứ gọi là:x Mà hình như tên tuổi Đặng Thái Sơn cũng gắn liền vs Chopin thì phải:)

@chị Hạnh: chị có vẻ thích Chopin nhỉ:D Em thấy bảo hình như ở Hàng Buồm hay sao í mới ra trọn bộ của Chopin ( khoảng mười hay mười mấy đĩa í ạh) do Đặng Thái Sơn trình bày. Có điều toàn đĩa xịn:-s đắt lắm ạh:-ss

PS: làm lí luận cũng có cái khó mà chị:-j
Bây giờ còn có cái ngành học đạo diễn âm thanh nữa ạh. Nghe rất có triển vọng:D

Tristesse ko phải là một thể loại em ạ :)) Đó là tên 1 bản nhạc mà VN tạm dịch là "Nhạc buồn" ý. Chị chơi bản đó rồi nhưng trg sách chị là bản giản lược. Cũng khó khiếp lắm, đàn cho nó engaging thì vã hết cả mồ hôi ra
Waltz thì Chopin co nhiều tuyệt phẩm lắm ^^, em nghe thử cả mấy tp etude (khúc luyện) hay impromptus (khúc ứng tấu), prelude (khúc dạo) đều tuyệt cả.
Chopin thì chị mua chỗ chị học đàn :-?

PS: khó nhưng vẫn dưới cái kia 1 bậc :D. Cô giáo cũ chị dạy lý luận ko dạy piano performing skill bằng thầy mới :)

Em bon chen lần đầu tiên này! :D
Em học piano từ năm 4 tuổi, bi h đang tự học ở nhà :D Hồi đầu năm lớp 9 thi đỗ NV thì mẹ sống chết k cho học vì còn phải học VH! Tức điên... :((
Mọi người tiện thể cho em hỏi chút, bản Secret trong phim của Jaychou tìm ở đâu ah? :D

Em học piano từ năm 4 tuổi, bi h đang tự học ở nhà :D Hồi đầu năm lớp 9 thi đỗ NV thì mẹ sống chết k cho học vì còn phải học VH! Tức điên... :((
Mọi người tiện thể cho em hỏi chút, bản Secret trong phim của Jaychou tìm ở đâu ah? :D

Ơ lớp 9 cũng có thi NV hả cô Tô:-/
Tôi tưởng chỉ có VH NT Quân đội hay là cao đẳng nhạc họa mới có cái kiểu đó thoy chứ:-/
Nhạc viện từ trước tới h vẫn tuyển từ 6 tuổi nhưng mấy năm trở lại đây tuyển từ cuối lớp 3 lên 4:D
Mới tuyển cả lớp 9 ah:eek:

Cái đó thì là học thêm, học ngoài khóa cho vui thôi ạ.
Nếu em ko nhầm thì đã là học nhạc viện tức là kiểu thi tuyển ý ạ. Mà bạn Tô chả nó là bạn ý thi tuyển đấy thôi:-j
Nghe là lạ. Cô Tô giải thích dùm cái:D Mà hồi đó cô phải thi những phần j? qua mất vòng?

Ôi em yêu :-* cũng thích nhạc trg Secret à em
high five nào :)) Chị mới tìm đc score piano battle 1,2 cả phần duet nữa.

Em muốn tìm score bài nào ? chị PM cho trừ piano battle 3 nhé =))
Thế tính sơ sơ là em học piano 10 năm rồi chứ gì :|. Hỏi tí ko phải em học thầy nào nhỉ

@ chị Hạnh: mấy lần em cũng định hỏi chị học ai nhưng mà ngại.
Thôi h theo gót chị:D chị học thầy nào vậy chị:-/

ôi secret ;)) bạn mình rất thích phim này :p có bản nhạc thì tuyệt 8->
Chán quá, hồi bé bố mẹ k cho học. Mới tự tập đc 2 tháng :"> Mình rất thích mấy bản nhạc của Yiruma :x Không khó mà lại hay :x

@ chị Hạnh: mấy lần em cũng định hỏi chị học ai nhưng mà ngại.
Thôi h theo gót chị:D chị học thầy nào vậy chị:-/

Chị học chỗ Hoàng Cung em ạ :D. Chị đang học thầy Khánh, nếu đến đó em đăng ký sẽ được ráp lịch xem học đc với thầy/cô nào
Mà em ơi :| Em đừng đăng ký thầy Huy Phương nhé :| Chị đang chờ thầy hở giờ nào cố định là nhảy vào học thầy luôn đấy :| Em đăng ký 1 chỗ là chị mất cơ hội 1 chỗ đấy :|. Nếu em là mới thì học thầy Phương khác (thầy Đoàn Phương hay sao ý), thầy mới học ở Canada về, hoặc cô Tuyết Minh, cô là nghệ sỹ biểu diễn đó em.

2 năm nữa có khi chị ko học đc nữa :( Nên em gái đừng làm mất cơ hội của chị học thầy Phương đấy =((

Chỉnh sửa lần cuối:
EM bây giờ cũng học 2 cô rồi ạ nên chắc em ko tranh cái chỗ của chị đâu:D EM lại mới chuyển qua violin nên chắc cũng chẳng kham nổi:D
Nhưng mà chị ơi học ở đó có hay ko ạ? Mà Hoàng Cung là ở đâu ạ:-/ Thằng em em có ý định thi nhạc viện nên chắc phải tăng cười nữa. Ngày trước em có nghe giới thiệu học cô Vĩnh Hương nhưng mà nhà cô xa quá nên ko theo đc:-s

Tristesse ko phải là một thể loại em ạ :)) Đó là tên 1 bản nhạc mà VN tạm dịch là "Nhạc buồn" ý. Chị chơi bản đó rồi nhưng trg sách chị là bản giản lược. Cũng khó khiếp lắm, đàn cho nó engaging thì vã hết cả mồ hôi ra
Waltz thì Chopin co nhiều tuyệt phẩm lắm ^^, em nghe thử cả mấy tp etude (khúc luyện) hay impromptus (khúc ứng tấu), prelude (khúc dạo) đều tuyệt cả.
Chopin thì chị mua chỗ chị học đàn :-?

PS: khó nhưng vẫn dưới cái kia 1 bậc :D. Cô giáo cũ chị dạy lý luận ko dạy piano performing skill bằng thầy mới :)

ko biết em học bản nào

chứ bài đấy là bản etude số 3 cung mi trưởng opus 10.

bài này ko khó lắm, nhưng bản gốc thì khó hơn các thể loại giản lược rất nhiều.

các tác phẩm của chopin thì rất phong phú, mỗi tội vấn đề là ở chỗ chỉ những ai hay nghe nhạc cổ điển ( ko có ý gì đâu, thực sự là như thế ) mới biết mấy bài đấy vì ít đc nhắc tới trên đài báo.

Có rất nhiều tác phẩm bất hủ mà mọi ng ko hay đc nghe nói đến như:

các bản ballade, các khúc scherzo ( viết thế này phải ko í nhỉ :)) ), 2 cái piano concerto ( thực ra thì quá nổi tiếng đi chứ ), bản fantasy op.49 ( ôi điên đảo ), các bản polognaise ....

nhiều lắm

chưa nghe hết nữa hix

có gì phải hỏi anh Hoàn, anh í trùm chopin các loại đấy %%-

ko biết em học bản nào

chứ bài đấy là bản etude số 3 cung mi trưởng opus 10.

bài này ko khó lắm, nhưng bản gốc thì khó hơn các thể loại giản lược rất nhiều.

các tác phẩm của chopin thì rất phong phú, mỗi tội vấn đề là ở chỗ chỉ những ai hay nghe nhạc cổ điển ( ko có ý gì đâu, thực sự là như thế ) mới biết mấy bài đấy vì ít đc nhắc tới trên đài báo.

Có rất nhiều tác phẩm bất hủ mà mọi ng ko hay đc nghe nói đến như:

các bản ballade, các khúc scherzo ( viết thế này phải ko í nhỉ :)) ), 2 cái piano concerto ( thực ra thì quá nổi tiếng đi chứ ), bản fantasy op.49 ( ôi điên đảo ), các bản polognaise ....

nhiều lắm

chưa nghe hết nữa hix

có gì phải hỏi anh Hoàn, anh í trùm chopin các loại đấy %%-

Chính xác đó ạ :D Etude Op.10 No.3 E flat Major. Nhưng bản em học là giản lược, chỉ có phần giai điệu vốn đã nổi tiếng, còn nguyên phần đó thì em chưa học, mới nghe bác Đặng Thái Sơn chơi thôi :p. Cả bài Etude đó em thích No 5 (Black Keys) nhất :x
Chopin em cũng đang nhập môn, đang nghe Waltz, Etude và Nocturne là chính. Rồi sau đó sẽ là Mazurka, Impromptu (cái này nghe đc mỗi Fantasie) và các mảng sáng tác khác :(

Cái "Fantasy op.49" là cái nào :D có phải khúc ứng tấu Fantasie ko anh :D. Nếu đúng thì cool :"> tại em cũng thấy bản đó điên :D. Bản này Tzvi Erez chơi hay nhất (em nghĩ thế).

Chỉnh sửa lần cuối:
fantasy op.49 ko phải là fantasie impromtu đâu

hay hơn í chứ :))

bản thân thì vẫn thích beeth :">

rất máu lửa và dễ tưởng tượng ra rất nhiều cảnh kiếc các kiểu :))

Back
Bên trên