Phương pháp học SAT

lê phan
(lê phan)

Huhuhuhu.........
Cứu mình với các bà con cô bác ơi-có ai chỉ cho mình cách nào luyện đọc SAT hiệu quả ko???????Mình đọc Toefl không đến nỗi nào nhưng luyện đọc SAT mệt quá trời luôn(hic,nếu năm sau đi thì nhờ thầy Mạnh dạy luôn nhưng giờ thì ko kịp rùi-đành tự học thui.........)
Giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Re: Phương pháp đọc SAT

Bạn lên IIE làm thẻ , tự học! That's the best way to tackle the SAT, i think .

To Lê Phan: Mình cũng đang học SAT;Mình chỉ có một số kinh nghiệm bản thân, nhưng thấy bạn cùng cảnh ngộ với mình nên nghĩ chúng mình có thể chia xẻ:
1.Lúc đầu mình gặp rất nhiều khó khăn trong các từ bài đọc của SAT, đặc biệt là những từ sử dụng trong câu hỏi. Những từ này rất quan trọng vì có khi chỉ một từ trong các lựa chọn A,B,C,D,E đã đủ để gợi ý rồi. Mình làm tổng kết các câu hỏi thì thấy cũng chỉ có một lượng nhất định các từ này (may mà không phải là vô tận ;) ). Vì vậy mình có lời khuyên là bạn nên học thành thạo các từ hay xuất hiện trong câu hỏi như:prompt, confine, comprehensible, advocate, credence,sanity... ( tất nhiên mấy cái ví dụ này có thể đơn giản với bạn, nhưng ý mính là nên học để có thể tiếp cận nhanh và sâu ý nghĩa của những từ trong câu hỏi và các lựa chọn )
2.Phân chia thời gian: Đây là cách chia thời gian cho bài đọc của minh, bạn có thể thử hoặc sửa cho phù hợp:
Sec 1: 9 sentences completion + 6 analogies = 12 mins
15 reading questions =18 mins
Sec 3: 10 sentences completion + 13 analogies= 16 mins
12 reading questions =14 mins
Sec 6:13 reading =15 mins ( Cái này thì quá rõ )
Bạn có thể sử dụng thêm thời gian cho phần sentences và analogies, nhưng mình thấy thêm thời gian cho 2 phần này không tác dụng bằng cho phần reading. Nhất là mấy câu cuối, nhiều khi không đủ thời gian làm mặc dù có khi nó lại dễ hơn mấy câu trên.
3. Không nên skim bài đọc quá lâu. Mình chỉ skim trong có 2 phút rồi vào câu hỏi luôn. Mình đã thử skim lâu 5 phút hoặc hơn, nhưng xem ra chẳng giải quyết được gì. Vì mỗi câu hỏi thường chỉ tập trung sâu vào một đoạn nhỏ, khỏang 2-3 dòng, nên hiểu thêm sơ sơ chưa chắc đã giúp gì. Còn về mấy câu hỏi tổng quát thì đưng lo, bạn cứ bỏ lại nó cuối cùng, vì khi trả lời các câu con con thế nào ý tưởng về cả đoạn văn sẽ dần dần hình thành.
4.Bạn nên liều hơn là chơi chắc chắn. Khi mình đọc SAT và trả lời ( cho dù đúng ), mình cũng chẳng bao giờ dám chắc trên 60% là câu trả lời của mình đúng cả. Đúng như bạn nói, nó không giống như Toefl, và dĩ nhiên lúc đó mình nên liều. Đừng phí nhiều thời gian đắn đo một lựa chọn của mình. Cứ liều đi, nhiều lần sẽ thấy quen quen. b-)
Mình cũng chẳng có nhiều kinh nghiệm lắm. Mình không thích đi đâu mà chỉ thích học ở nhà thôi. Bây giờ tài liệu SAT cũng bán nhiều rồi, chẳng phải đi đâu xa nữa. Lên IIE ( mình đoán ) chắc chỉ ngắm mấy bạn nữ xinh xắn,dễ thương, làm sao tập trung được :))

:)), đúng là những ai như bạn Xuân Sơn thì không nên đến những public library thiệt.

Theo minh SAt khong nen doan , moi cau doan sai ban mat di 1/4 . neu khong chac chan, hay it nhat la khong doan duoc mot cach co co so , dung doan . leave it !

MInh nghi nen IIE de biet nhung sach nao hay de mua ve nha cay.

Mình chỉ thấy là ranh giới giữa việc đoán đúng và biết đúng trong SAT là rất mong manh. Do đó mình rất ủng hộ việc đoán ( Nếu đã mất thời gian loại được hai, ba lựa chọn, chẳng nhẽ lại bỏ phí. Có khi linh cảm mình lại giúp mình chọn đúng thì sao ? :) ) Hơn nữa, nếu muốn được Verbal trên 600 thì chỉ có cách là cố làm hết thôi hoặc bỏ tối đa là 3-4 câu.
Về sách thì mình chỉ có 3 quyển, SAT Barron, Ten real SATs , và ARCO SAT and PSAT ( Có một quyển SAT success 2004 vừa ra, nhưng quyển này khó hơn bình thường, và bị lặp lại ) Không biết ở Hà Nội có đĩa CD luyện SAT không ? Mình có đĩa của Princeton. Nếu túng tài liệu quá thì mua mấy quyển GRE về luyện, chỉ tội làm thấy khó quá thì đừng nản, đâu phải dành cho mình :)

dia thi minh co real stuff
SAt success 04 lap lai SAT success 00 ban a.

Mọi người lấy sách học SAT ở đâu thế :-B ??

cho em hỏi luôn, ở VN có sách nào cho SAT II ko ạ?

cửa hàng sách Thuận ở 80 Bà Triệu hoặc Trang 40 Bà Triệu chị thấy có nhiều sách SAT lắm, bọn em thử qua xem.

SAT II í chứ ạ:-B mấy hàng đó toàn SAT I thôi:(:)((

mà muốn thi SAT II thì phải học ở RV à 8-} :|

nhưng học SAT II làm gì nhỉ? Phần lớn trường chỉ yêu cầu SAT I thôi mà?
Nếu SATII thì chỉ thấy một quyển ở Tràng Tiền cho trung tâm phát hành sách, màu đỏ lòm thôi!

Híc, sách ở Vn đúng là hiếm thật, liệu có anh chị nào ở Vn may mắn có được mấy cuốn sách luyện thi độc độc cho đàn em photo dùng ké được không ạ?
Mà mọi người có ai biết gì (hay từng học) SAT I ở chỗ Newstar không? Ở đó thời gian học một khóa ra sao? học phí thế nào? Mà liệu SAT I có thật sự cần thiết phải đi luyện thi không nhỉ??

hic.. năm ngoái chị mua mấy quyển SAT II Math IIC và Writing cũng hay nhưng mà cuối năm tặng lại cho trường rồi tại hè ko về ..hix.
Hay em nào lên Amazon tìm thử coi.

ở IIE cũng có sat2, chịu khó lên đấy đọc vậy ??

Hê hê, may mà mình chôm được chỗ ông anh họ đi Mỹ về. Mình có quyển SAT 2 Barron writing,Physics với Maths 1C&2C. Mình định thi maths 2C với 2 môn kia.Các bạn thế nào ?

Em có quyển SAT 2 Chem, Writing với Math IC của Barrons, hịc tức quá, em chỉ muốn thi IIC thôi, chứ thi IC thì khó đựợc 800 lém, vì tính em không cẩn thận một tí nào. Cho em hỏi có anh chị nào từ Mẽo về Vn chơi mang theo quyển IIC về không? cho em mượn photo, chứ lên IIE cũng chả có quyển IIC nào, hịc muốn học cũng không học được.
...mà thấy nhiều người bảo thi Chem dễ...không hiểu thế nào chứ em thấy nó chả dễ gì cả, khoảng xấp xỉ 700 thì có vẻ không khó lém, nhưng mà gần 800 Chem SAT 2 mọi người có biết đã ai được chưa? em cũng muốn hỏi kinh nghiệm quá, mà không biết hỏi ai bây giờ.
Chị Diệu Hương hồi trước có thi SAT 2 không ạ? Nếu có chắc là cũng thi Chem chứ? Còn Phy thì khó thế, hình như toàn liên quan đến phần cuối lớp 12, có muốn cũng chả thi đựơc rồi, còn Chem thì chủ yếu giống kiến thức lớp 10 chuyên Hóa thì phải.....rắc rối phết.
Tiện đây hỏi luôn, có bạn nào đang ở HN định thi Chem SAT 2 không? bọn mình liên lạc trao đổi sách và kinh nghiệm học cũng tốt đấy chứ nhỉ? tớ muốn có người học cùng quá.

Ngọ Hồng Vũ đã viết:
nhưng học SAT II làm gì nhỉ? Phần lớn trường chỉ yêu cầu SAT I thôi mà?
Nếu SATII thì chỉ thấy một quyển ở Tràng Tiền cho trung tâm phát hành sách, màu đỏ lòm thôi!

Thằng hãm :D Nhiều trường đòi SAT II lắm :nono:

sao đâu em, rất nhiều trường không đòi satII :D

các anh các chị cho em hỏi , có phải cuốn SAT I barron được coi là khó hơn đề thi thật phải không ạ?.

As more and more Vietnamese students apply each year, having a competitive SAT II score would greatly improve your chance.

Some of you guys asked me how to study for SAT II. Sigh :( to be honest, I didnt study for SAT II at all. Just took it out of the blue.

In terms of SAT I, in my opinion, strategy is very important. Of course, also try to learn as many words as possible (which book you use is not that important, I used Princeton - good, Barron - best, Arco, Cliff ). However, when it comes to strategy, Princeton is the best (Do not miss "Cracking the SAT" series). When I did the test, I felt like I was only sure of around 60% of the answers. The rest were guesses ( I left no questions blank). True, there is penalty for wrong guesses, but the reward is much bigger :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên