Phương pháp học SAT

Re: Phương pháp đọc SAT

Hơ Hơ Chú kia vui tính chưa thi đi đã tính thi lại :D Cứ yên tâm em ạ :D thi 2 lần chưa chắc hơn 1 lần đâu
To Phương Tự xét thấy trình độ kém tưới quyết định :D mấy năm nữa thi Toefl sau :D Nếu lúc đấy với mình còn require

Các anh chị cho em hỏi:thời hạn đăng kí gửi điểm thi SAT miễn phí sau khi thi là bao lâu ạ ?Cám ơn các anh chị nhiều.

Chị tưởng mình được đăng kí gửi điểm đến 4 trường free ngay từ lúc thi mà em, mà hình như là ngay từ khi đăng kí ấy chứ, hay là bi giờ SAT đổi kiểu nên mấy cái policy này khác...?

Dạ,nhưng em chưa biết muốn gửi điểm cho trường nào chị Lan ạ,thế nên em muốn biết là em có thể gửi điểm sau khi thi không,các anh chị giải đáp cho em với ạ. :)

Chắc khoảng 10 ngày :D, trc khi công bố điểm 1,2 hôm j đó

Uh nếu em đăng ký online thì cứ sửa trường thoải mái đi em ạ, theo chị nhớ thì là ngày thứ 3 tuần thứ 2 kể từ lúc thi :) Em đọc lại hướng dẫn của nó cho chắc. Thi tốt nhé, đừng nghĩ đến chuyện thi lại sớm quá :p

Thế là em phải thi lại thật rồi anh Vũ Mạnh và chị Nguyệt Minh ạ,đúng như dự định ban đầu của em :))

Ặc, trước giờ em cứ tưởng là có thể 1 ngày thi được cùng lúc 3 môn SAT2 :D
Vậy nếu em thi 3 ngày, mỗi ngày 1 môn ,vậy tổng cộng money cần đóng là bao nhiêu ạh T__T ,hỏi cái chị trên IIE bảo là 20$ 1 môn,vậy mà lên collegeboard sao nó ghi là 8$ :D ,mình còn kém quá

Vậy thì nên thi SAT1 lúc nào ,SAT2 3 môn lúc nào là thích hợp nhất
Với chuyện Score Report em cũng mù ,ko hiểu là ngoài gửi điểm 4 trường miễn phí thì mấy trường còn lại mỗi trường phải đóng 15$ hay là 27$ nhỉ T___T, cả chuyện fee waiver nữa ,có anh chị nào giải đáp tất cả các câu hỏi của em được ko

Chỉnh sửa lần cuối:

Hello Lan,
Có thể thi tối đa 3 môn SAT II cùng một ngày (nhưng mà để làm dzì vậy "em", Ivy chăng?). Tất nhiên là "chị" chẳng thích bon chen kiểu ấy, thi xong chắc ko đủ sức bò về nhà>__<
Lệ phí thi là $17, mỗi môn là $8, nếu thi ngôn ngữ có listening là $18 mỗi môn. Có điều chúng ta sinh ko gặp thời nên phải nộp thêm $20 gọi là int'l processing fee. Cộng lại thì lệ phí dao động từ $45 đến $61.
Nên thi các môn tự nhiên và / hoặc học thuộc lòng NGAY SAU khi thi học kỳ, đỡ phải ôn lại. (Thật ra ai cũng nói thế cả nhưng "chị" áp dụng thì ... thảm hại. Chắc tại mình dốt từ bé)
Fee waiver là cái thư thầy hiệu trưởng viết và gửi cho trường ĐH ở Mỹ để xin miễn lệ phí tuyển sinh (khoảng $60 mỗi trường). Ở VN thì thường là mình tự viết rồi nhờ thầy ký. "Em" có thể download mẫu fee waiver ở www.vietabroader.org.

Em cám ơn chị Linh :D ,1 năm rưỡi nữa bắt đầu em apply ,còn ngựa non háu đá mà ,cái gì cũng muốn thi mặc dù trình còn kém lắm ,lười nữa
Trong này mới mở cái IIE bé tí ,mà bà nhân viên thì hách X-( ,sách cũng ít
Tại mượn được sách cả 4 môn SAT 2 chị Linh ạh :D ,chả biết học có kịp cả SAT1 với SAT2 ko nữa mà mơ tới Ivy ,chắc nhắm toàn LAcs ,mấy cái Ivy chắc để mà mơ :D
Hình như sắp tới là năm khóa các anh chị 03-06 chiến đấu nhỉ :D ,ở HN thấy rôm rả ,còn trong TPHCM thấy ko sôi động bằng :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Hello Lan,
Mấy bà nhân viên IIE ở đâu cũng hách cả em ạ (đã thể còn nói tiếng Anh nghe như tiếng Thổ Nhĩ Kỳ nữa chứ>_<) Nhưng mà 4 môn SAT II chỗ em có là 4 môn nào thế? Ở đây thì sách lý hóa có một đống, nhưng cái môn critical của chị là Math II thì tuyệt đối ko thấy. Thế là nhắm mắt nhắm mũi đi thi. Sao mình đen như &^$ thế ko biết.
Btw, bây giờ top LACs cũng bon chen bắt mình thi SAT II nhiều lắm em ạ.
Chị cứ tưởng SG máu hơn HN, thế này thì...Nhưng mà có khi thế lại hay, ở HN đếm sơ sơ đã có gần chục chú apply vào Harvard, Yale, Princeton, còn Amherst, MtHolyoke, Lafayette thì đổ đi ko hết. Em ơi, bây giờ tháng 8 rùi, không hành động đi thì để đến bao giờ? Chị chắc phải viết hơn một tá essay em ạ>_<

@chị Linh :Em có Math IIC,Writing,Physic của Barron, còn Biology và Chem của Princeton :D ,toàn nhờ ông cậu đi công tác mua về , còn học thì chưa đụng vào SAT 2 gì cả :D
IIE trong này vừa bé vừa ít sách, SAT2 thì ko có Math, chỉ có mấy môn còn lại của Kaplan và Princeton ,còn con mẹ nhân viên thì lâu lâu dắt con bạn lên tán chuyện um sùm ,chả để ai ngồi học /:)
SAT1 thì em may mắn được 1 chị truyền lại hết tài liệu đã học đựoc ở DHQG ,mà sướng lắm ,đủ 10 reals SAT,Peterson,Kaplan,Barron, cả SAT mới và SAT cũ ,tài liệu nhiều thế mà chả biết bắt đầu học từ đâu bây giờ T___T
:D ,vì mấy anh chị bên VA bận rộn qua nên trèo tận sang bên Ams nổi tiếng thế này mà hỏi tùm lum
Chị Linh cho em xin YIM cái :D ,cho em lĩnh hội 1 số thứ :D
Hay chị có thể add nick em vào được ko ạh : paya_taoanthitmeocon :((

Hello em Lan:)
Thế thì em hạnh phúc quá em ạh:D Quả này mà ko phấn đấu Ivy thì nó phí đi em ạ, được đầu tư thế còn gì;)
Thông báo với em là IIE Hà Nội ko khác ở chỗ em một tí gì. But then we shouldn't look a gift-horse in the mouth đúng ko em:)
Btw, đã add nick của em. Btw again, too bad, I'm an animal right advocate:-$

Con khỉ Miao Líng, cái fee waiver mà em ý hỏi là fee waiver của SAT chứ có phải của app đâu!!! Trả lời vớ vỉn quá! :))

Rốt cuộc điểm SAT mày bao nhiêu? Tao chưa biết.

Fee waiver của SAT thì chỉ áp dụng ở US được thôi :)

Thế độ khó của SAT french / spanish , tóm lại là non-English language thì thế nào ạ? Mình có phải đến trình lớp chuyên mới thi đỗ k :-SS
--------------------------
Chị Minh Nguyệt ơi, chị học lớp 12 đúng k :d chị sang US từ năm lớp mấy ??? Chị có US textbook lớp 10 với 11 k thì cho em xin với :D

Chỉnh sửa lần cuối:
TRẦN THỊ THANH BÌNH đã viết:
Anh chị có biết sách SAT nào hay hoặc mua ở đâu thì bảo em với:)

Em ơi, tài liệu k phải là thiếu :p mà phải biết tận dụng tốt nhất những gì mình có thôi. Em muốn mua sách, thì em có thể lên Bà Triệu mua được :) hoặc mượn các bạn photo những sách cầm tay về :) List sách nếu k nhầm gần 2 năm trước bọn chị post ở ngay trong topic này này ;) (hic nhớ thời gian đó ghê ghớm :(()

Back
Bên trên