NTU và NUS

Nguyễn Thiện
(solthien)

Cho em hỏi : 2 trường này, trường nào mạnh hơn về công nghệ sinh học ạ ?Cho em hỏi học ở SIng , con người có thụ động không ? Có lẽ là không năng động như úc, anh mỹ rồi ? Phải không ạ ?
Em tính sẽ học cao đảng Republic Polytechnic, sau đó chuyển lên học đại học 2 trường này
Em xin cám ơn ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
những người trả lời tốt nhất câu hỏi này là du học sinh và cựu du học sinh ở NUS và NTU. em bôi bác cái đất nước họ đang theo học, lại thêm cụm "chắc chắn là ko năng động như Úc, Anh, Mỹ" thì còn ai muốn trả lời em nữa?

btw, hồi hè anh có nói chuyện với một anh là sv NUS. anh ấy bảo, ở NUS, chỉ cần em có lửa, em sẽ đc cung cấp mọi nguồn lực để theo đuổi passion của mình. tất nhiên là anh ấy nói đến academic aspect, nhưng anh cũng muốn kể lại để em hiểu cái gì là quan trọng trong việc phát triển của mình. môi trường là quan trọng, nhưng ko phải là tất cả. em muốn phát triển con người mình theo hướng nào thì đấy là do em lựa chọn. nếu em năng động thì kể cả ở VN hay Sing em cũng có khối việc để làm. ngược lại, chẳng có gì đảm bảo học tập ở Mĩ hay Anh sẽ biến em thành con người như em muốn cả.

Chỉnh sửa lần cuối:
những người trả lời tốt nhất câu hỏi này là du học sinh và cựu du học sinh ở NUS và NTU.
nếu em năng động thì kể cả ở VN hay Sing em cũng có khối việc để làm. ngược lại, chẳng có gì đảm bảo học tập ở Mĩ hay Anh sẽ biến em thành con người như em muốn cả.
ÔI trời ! Anh nói cứ như thể anh đã hiểu được e vậy !
Anh nói đúng con tim đen của e rồi đấy !
Mong anh và các bạn đóng góp thêm ý kiến nhé ! Em thành thật cám ơn anh !
Quả thật , e vẫn chưa làm hết sức mình ! E đang run sợ mỹ , vì ở đây ,mọi thứ cạnh tranh cực kì găy gắt , cuộc sông cũng khó khăn hơn , để giành học bổng .
Thật sự , e cần cân nhắc mọi chuyện!
E rất cám ơn anh .
"ngược lại, chẳng có gì đảm bảo học tập ở Mĩ hay Anh sẽ biến em thành CON NGƯỜI MÀ EM MONG MUỐN CẢ . "
Có lẽ anh đã tham gia khóa học Tôi tài giỏi phải không ?

Chỉnh sửa lần cuối:
chưa bao h nghe đến luôn =)). mà cái chuyện tài giỏi hay ko nó chỉ là phần phụ. chỉ cần em cố gắng thật nhiều thật nhiều, ít ra cái quá trình đấy nó cũng rèn cho em chiến thắng bản thân mình rồi. còn vì nếu ko may mà em ko đặt đc mục tiêu gần đề ra trước mắt, thì cũng đừng buồn, bởi chiến thắng cần thời gian rèn luyện và một số yếu tố phụ khác. chỉ cần em giữ thái độ học tập làm việc đấy, con người em đã khác, và em còn làm đc rất nhiều điều ngoài những gì em sẽ làm ở college. ngoài thái độ đấy ra, nếu em biết cái gì quan trọng với mình, xác định đc mục tiêu rõ ràng và đúng đắn thì cuối cùng em sẽ đến đúng nơi cần phải đến.

Chỉnh sửa lần cuối:
anh Dương đc tâng bốc kinh quá ;)) thik nhé 8->
anh Dương nói đúng rồi bạn ạ :)) ở đâu, năng động hay ko thì it's all up to you :))
chúc may mắn :))
post của mình khá xáo rỗng : ))

mình chỉ nói ra điều cần phải nói thôi bạn trẻ ạ :">.
(nghe bựa vđ =)))

HA ha ! MẤy anh vui ghê luôn !Cám ơn nhé !
MÀ đừng làm loãng chủ đề của e chứ ! HU HUHU
Chưa có khách mà nói tùm lum tỏng này hà T.T

HA ha ! MẤy anh vui ghê luôn !Cám ơn nhé !
MÀ đừng làm loãng chủ đề của e chứ ! HU HUHU
Chưa có khách mà nói tùm lum tỏng này hà T.T

ơ anh j, mềnh là nữ mà T________T
tùm lum j chứ bạn là người đặt câu hỏi mà :)) trả lời mà cũng là tùm lum sao =____=

Cho em hỏi : 2 trường này, trường nào mạnh hơn về công nghệ sinh học ạ ?Cho em hỏi học ở SIng , con người có thụ động không ? Có lẽ là không năng động như úc, anh mỹ rồi ? Phải không ạ ?
Em tính sẽ học cao đảng Republic Polytechnic, sau đó chuyển lên học đại học 2 trường này
Em xin cám ơn ạ.

e thích cca thì qua đây cả rổ sợ e ko làm nổi hết thôi 8-}
học hành đã dã man lắm r ^:)^
~5% poly đc lên uni , nên phải cân nhắc dành thời gian cho việc học đó
e đang học lớp 11 thì cố ôn thi vào thẳng đi chưa j đã tính đến poly r là sao
còn cái trg nào mạnh hơn cãi nhau suốt có bao h biết đc đâu =))

p/s:năng động hay ko là tùy e nữa chứ đâu phải tại mỗi cái mtrg :| nếu e nghĩ là ở sing e ko phát huy đc thì thôi khỏi apply làm j 8-}a chưa đọc cái original post của e ko chắc còn mắng nữa :-<
sorry mọi ng thi final đang bị điên 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:
em muốn hỏi 1 chút về điều kiện để apply vào NUS ah??? Em đọc 1 số tài liệu thì họ nói là nếu nhu em apply lúc chua có bằng tú tài thì ko cần IE Hay TOELF . Nhung mà họ sẽ chọn ra những người có sức cạnh tranh cao nhất để thi. Bạn em một số đứa muốn đi NUS thi cno cứ đâm đầu vào học TOELF vi cno bảo đấy là dk để apply. Em nghĩ là hỏi các anh chị cựu học sinh là chinh xác nhất a. Mong các anh chị cho em câu trả lời a.
Ngoài ra em cũng muốn hỏi thêm, nếu muốn qua vong " xet ho so " thì hồ so fai đạt được ít nhất những dk j ạ. VD em nghe có ngươi bảo là muốn vào mấy trường TOp 20 the gioi thi trong lớp mình, it nhất mình fai o top 5% đầu lớp.
Xin các anh chi cho em y kiến. Em xin cam on

em muốn hỏi 1 chút về điều kiện để apply vào NUS ah??? Em đọc 1 số tài liệu thì họ nói là nếu nhu em apply lúc chua có bằng tú tài thì ko cần IE Hay TOELF . Nhung mà họ sẽ chọn ra những người có sức cạnh tranh cao nhất để thi. Bạn em một số đứa muốn đi NUS thi cno cứ đâm đầu vào học TOELF vi cno bảo đấy là dk để apply. Em nghĩ là hỏi các anh chị cựu học sinh là chinh xác nhất a. Mong các anh chị cho em câu trả lời a.
Ngoài ra em cũng muốn hỏi thêm, nếu muốn qua vong " xet ho so " thì hồ so fai đạt được ít nhất những dk j ạ. VD em nghe có ngươi bảo là muốn vào mấy trường TOp 20 the gioi thi trong lớp mình, it nhất mình fai o top 5% đầu lớp.
Xin các anh chi cho em y kiến. Em xin cam on
DK là ko có nhưng càng có càng tốt với cả học để làm tiếng anh nữa chứ
hồ sơ thì nó xét nên mình ko biết đuược đâu
tóm lại là DTB khoảng >8.7
hoạt động ngoại khóa nhiều
p/s còn cần cả bài essay tốt nữa

Uay. Cao thế cơ ak. 8.7. em cũng không ngờ là SIng đòi nhiều hoạt động ngoại khóa.
Ưa. Phải viết essay luc nào ak. Em tưởng là mình đăng kí qua mang. Viết essay khi nào a. ( ối, em nói j sai các anh chị tha lỗi)
EM cám ơn anh Lộc. Um, các anh chị có thông tin j cho em xin thêm dc ko a. Em cam on

Oh. nhưng mà thi Nus thì muốn làm bài TA của nó fai học TOELF. Anh nói cho em qua về cơ cấu đề đựoc ko ak?? Cả các môn khác mà anh thi thì càng tốt a??? Bài thi có khó lắm k aK??

Oh. nhưng mà thi Nus thì muốn làm bài TA của nó fai học TOELF. Anh nói cho em qua về cơ cấu đề đựoc ko ak?? Cả các môn khác mà anh thi thì càng tốt a??? Bài thi có khó lắm k aK??

ở trung tâm hợp điểm nó có 1 số đề thi đó em :-? ở Hà Nội thì có ở RV thì phải, chỗ Phạm Ngọc Thạch ý.

đề thi khó với người không học theo và không khó với người được học. Nó đòi hỏi kiến thức chắc và cao hơn 1 tý. Em thử vào forum NTU và NUS của học sinh Việt ở Sing xem, hồi trước anh vào đấy hỏi nên các a chị cũg có cho nhiều lắm.

Quan trọng hơn cả là bài thi tiếng anh thôi em. Cơ cấu đề dài ._.'

Thi NUS có 2 môn bắt buộc là Anh và Toán. Môn còn lại đc tự chọn nhưng còn phụ thuộc vào ngành mình đăng kí. Hầu hết là mọi người thi Lý, cũng có người thi Hóa, Sinh, Nhân văn nhưng rất ít.

Đề anh rất ngắn :)). Section A đc làm trong 50' gồm có 60 câu multiple choice, kiểm tra về: grammar, vocab, grammar cloze, text coherence và reading comprehension. Chỉ có reading comprehension là khó hơn 1 chút, còn lại rất dễ nếu em học chắc tiếng anh. Section B mình đc cho 2 passages, phải viết 1 essay lấy ý từ đó ra, 100'.

Đề toán và đề lý chị cũng ko nhớ rõ lắm. Em có thể vào nus.edu.sg nó có đầy đủ syllabus và sample cho từng môn. Chúc em thi tốt.

@ Anh Hung: em cam on. Anh cho em xin luon cai link dc ko ak. em hoi lười tìm .
@Chi Ha: Tưc là đè thi Lý dễ hơn a. Căn bản là em học Hóa 2 nên là cũng ko muốn thay đổi nữa. em cũng nghe nói co 1 chị học H2 bỏ Hóa thu Lý. Chẳng lẽ đề thi Hóa khó vậy a.

Các anh chị có biết chỗ nào học NUS tốt ko a??? mà mình fai học ANh ỏ ngoài hay vào lò ấy cho nó luyện luôn a. Em cảm ơn nhiều lăm

Back
Bên trên