Những người học ở Nga về VN làm gì?

Chào các anh chị. Em cũng có em gái đang tìm hiểu về du học Nga, vì nó đã học tiếng Nga rồi mà. Các bài post trên đây về nước Nga em thấy thường đề cập đến khoa học cơ bản ở Nga rất mạnh, đó là một điều rất tốt nhưng có phải sinh viên mình sang Nga chỉ hay học các ngành khoa học tự nhiên, kĩ thuật, công nghệ chứ không nhiều học các ngành như kinh tế, kinh doanh, khoa học xã hội đúng không? Ở Nga có nhiều trường có thế mạnh về các ngành kinh doanh, kinh tế, khoa học xã hội không? Liệu sự thiếu dân chủ ở Nga có ảnh hưởng đến việc dạy những ngành này ở các trường không? Có nhiều trường ở Nga cho học bổng của riêng họ cho các sinh viên nước ngoài, sinh viên Việt Nam không?

Em không biết nhiều về du học Nga và về nước Nga, nhưng em đã nghe mọi người kể nhiều về tình hình an ninh bất ổn ở Nga và những tin tức trên báo chí về việc người Việt Nam bị hành hung ở Nga. Rất nhiều người khuyên rằng không nên ra ngoài vào buổi tối. Riêng em cảm thấy học ở một môi trường bất ổn như vậy thật khổ sở, bởi vì một trong những lợi ích của du học là được quan sát một xã hội, một cộng đồng hoàn toàn xa lạ, rồi chính mình hòa nhập vào cái cộng đồng đó, để mình mở mang thêm những quan niệm của mình về mọi mặt văn hóa, ngôn ngữ, cách ứng xử, cách tổ chức xã hội …, rồi so sánh cả với cộng đồng mà mình đã sống từ nhỏ. Nếu mình thường xuyên phải lo lắng cho an toàn của bản thân rồi ít khi ra ngoài, ra chốn đông người thì làm sao mình có thể quan sát, nhìn nhận cái xã hội mình đang đến học một cách chân thực nhất được. Đó là suy nghĩ của em, mọi người bình luận thêm nhé.

Back
Bên trên