nhật ký _thư tình _tùy bút ... to all ....

Vũ Ngọc Khánh
(shiwa)

Tất cả mọi người ai củng có 1 chút lãng mạn ,1 chút gì đó để nhớ, về tình cảm ví dụ như tình yêu gia đình, ban bè, thầy cô, và nhất là tình yêu đôi lứa,........ những kỉ niệm đó chung ta có thể viêt ra đây...để cùng nhau chia sẻ.......thân!!!!!!!!!!! :) :) :)

MÓN QUÀ VÔ GIÁ

Tình bạn là món quà vô giá - không thể để bán mua. Giá trị của tình bạn còn tuyệt vời hơn cả một núi vàng rất nhiều.

Bởi vì vàng là vật vô tri, không thể nhìn cũng như không biết lắng nghe. Và trong lúc chúng ta gặp rắc rối, vàng... không thể nói lời động viên, cổ vũ! Vàng cũng không có đôi tai để lắng nghe, không có trái tim để thấu hiểu!

Vàng không thể đem đến cho bạn sự bình yên hoặc là sự chở che khi bạn cần.

Hãy cảm ơn cuộc đời đã dâng tặng bạn món quà vô giá - không phải kim cương, châu báu - mà đó là tình cảm chân thành của một tình bạn thực

nếu tôi biết rằng .......

Nếu tôi biết rằng đó là lần cuối cùng tôi nhìn thấy bạn ngủ say, tôi sẽ giữ bạn thật chặt và nguyện cầu Thượng Đế giữ gìn tâm hồn bạn.

Nếu tôi biết rằng đó là lần cuối cùng tôi thấy bạn bước ra ngoài, tôi sẽ ôm chặt lấy bạn, hôn bạn thật kêu và gọi bạn quay về.

Nếu tôi biết đó là lần cuối cùng tôi nghe thấy tên bạn được xướng lên trong lời ca tụng – chúc mừng, tôi sẽ lưu lại từng lời nói, hành động của bạn trong những cuộn băng video và sẽ xem đi xem lại chúng nhiều ngày.

Nếu tôi biết rằng đó là lần cuối cùng để tôi có thể dành một hoặc hai phút còn sót lại, tôi sẽ dừng lại và nói “Mình yêu thương, quý bạn lắm!”, dù bạn ra vẻ bạn dư biết điều đó.

Ngày mai sẽ tạo nên sự quên lãng, đó là một điều chắc chắn; và chúng ta sẽ không bao giờ có cơ hội thứ hai để làm đúng mọi việc.

Có nhiều cách để nói lời yêu thương và nhiều cơ hội để chứng tỏ rằng chúng ta có thể làm được tất cả mọi việc.

Chỉ trong trường hợp tôi trở nên lầm lẫn và ngày hôm nay là tất cả những gì tôi có, tôi sẽ nói rằng tôi yêu thương, quý mến bạn đến dường nào.

Tôi hy vọng sẽ không bao giờ quên rằng ngày mai đã được hứa dành cho một người và ngày hôm nay có thể là lần cuối cùng bạn có cơ hội được ôm người bạn yêu thương thật chặt vào lòng.

Nếu bạn đang chờ đến ngày mai, tại sao lại không thực hiện mọi thứ ngay trong hôm nay? Bởi nếu ngày mai không bao giờ tới, bạn sẽ phải hối tiếc rất nhiều vì đã không dành những phút giây hiếm hoi còn lại để sẻ chia một nụ cười, một cái ôm hay một nụ hôn và rằng bạn đã quá bận rộn để tặng ban những gì có thể giúp ước mơ của một người thành sự thật.

Hãy giữ những người mà bạn thật sự yêu thương trong vòng tay của mình, thì thầm vào tai họ, nói với họ rằng bạn yêu thương họ nhiều như thế nào và rằng sẽ luôn giữ hình ảnh thân yêu của họ.

Hãy dành thời gian để nói “Mình xin lỗi!”, “Tha thứ cho mình nhé!”, “Cảm ơn”, hay “Không sao! Mọi việc sẽ ổn cả thôi!”. Và nếu ngày mai không bao giờ đến, bạn sẽ không phải hối tiếc về ngày hôm nay một khi bạn đã nói những lời trên.

Hãy biết xin lỗi và bắt đầu lại và nói với những người thương yêu bạn rằng bạn cũng yêu thương họ rất nhiều!

-"Sáng nay bước chân về lại trường, gặp lại anh em, tôi thấy như đang tiếc nuối một điều gì đó. Không biết có lúc nào đó anh em ngồi nhớ lại ngày xưa không? Có giảng đường thì có sân banh, và có trường học thì cũng có trường đời. Ta đã từng cúp học để đá banh thì cũng có những lúc phải nghỉ trường học để sống trường đời. Thế thôi! sống là phải đánh đổi, đã "chơi" là chấp nhận và xin anh em cho tôi, cho chúng ta một nghị lực vươn lên đối đầu với mọi trở ngại trong cuộc sống để sau này và mãi mãi không phải hối hận vì những gì mình đã đi qua ."

LỜI CỦA MỘT NGƯỜI THẦY

Khi mọi chuyện không suôn sẻ, như đôi khi vẫn thế, khi con đường em đi dường như đầy gian khổ, khi ngân quỹ thì thấp mà những món nợ thì cao, và em muốn cười nhưng em vẫn phải thở dài, khi cả sự quan tâm cũng gây sức ép làm không thấy dễ chịu ... Hãy nghỉ ngơi nếu em cần, nhưng đừng bỏ mặc ! Cuộc sống kì quặc với những vòng xoáy và điểm ngoặt, như mọi người chúng ta đều học được, và nhiều sự thất bại quay vòng, và đáng lẽ người ta có thể thành công, người ta lại bỏ qua nó. Đừng bỏ mặc dù tốc độ dường như quá chậm, em có thể thành công với một cơ hội khác. Thành công là những thất bại đảo ngược, bất chấp đầy những nghi ngờ... Và em không thể nói em đạt gần đến mức nào. Có thể nó thật gần khi có vẻ thật xa. Nên em hãy theo đuổi cuộc chiến dù khi em gặp khó khăn nhiều nhất. Chính khi mọi thứ dường như tồi tệ đi, là lúc em không được buông xuôi !

Ai đó hỏi rằng, nếu được sống hai lần, bạn sẽ làm gì? Riêng tôi, tôi sẽ trả lời...

Tôi sẽ chẳng bao giờ quên ngày sinh nhật của người tôi quen biết. Tôi sẽ không để tuột mất cơ hội bày tỏ trái tim mình với ai đó, cũng như tôi sẽ dành thời gian để dừng lại và biết lắng nghe.

Tôi sẽ dành thời gian cho bạn bè chỉ bởi vì người đó là bạn tôi. Tôi cũng sẽ lên kế hoạch có những kỳ nghỉ với gia đình thân yêu.

Tôi sẽ bớt thời gian để lắng nghe những cuộc phiên lưu đầy "ngộ nghĩnh" của một đứa trẻ lên năm. Tôi sẽ dành nhiều thời gian hơn cho ai đó để họ cảm thấy họ đẹp và quan trọng hơn.

Tôi sẽ nằm sóng soài trên ngọn đồi có những triền cỏ xanh mượt để lắng nghe tiếng cười khúc khích của chính mình. Tôi sẽ chia sẻ cảm xúc của tôi cho những người yêu tôi. Tôi sẽ yêu thương mỗi điều nhỏ nhặt trong một ngày, một vòng tay buổi sáng sớm, một nụ cười của người lạ, một buổi ăn tối cùng với gia đình, một nụ cười với cuộc điện thoại nhầm số...

Nếu cuộc sống được sống hai lần, tôi sẽ xác định quan điểm sống của mình để sao không phải hối tiếc và tôi sẽ để những người tôi yêu biết điều ấy... hằng ngày! Tôi sẽ không để thời gian trôi qua mà không kịp để người tôi yêu thương biết rằng họ là một phần quan trọng trong cuộc đời tôi.

Sống trọn vẹn từng khoảnh khắc là cách giúp bạn luôn nhớ rằng: không ai, không điều gì là nhỏ nhặt trong cuộc đời của bạn...

Gửi Mẹ !

*** Thời thơ ấu là một cuốn sách kì diệu mà mà những khi mệt mỏi, mỗi lần vấp ngã, tôi giở lại và thấy mình bình yên ... Bởi trong đó là nhiều trang có hình bóng Mẹ !

*** Tình yêu Mẹ dành cho con giống như một bản giao hưởng không mùa, nó lặng lẽ âm thầm và ngân mãi mãi, không bao giờ hết, càng lắng nghe càng thấy cảm động thật nhiều !

*** Sau tất cả những gì đã đến, đang đến và sẽ đến, sau tất cả những nước mắt và nụ cười, thì nơi bình yên nhất, ngọt ngào nhất, nơi tràn ngập tình yêu và sự sẻ chia chính là gia đình thân yêu.

*** Nhà không nhất thiết phải là một nơi có mái che. "Nhà" chính là nơi có trái tim bạn - trái tim biết sống cho những người thương yêu của mình - dù bạn đang ở đâu cũng thế !

Tình yêu không phải ở trong trái tim mà là xuất phát từ lý trí. Nếu bạn là người có lý trí, hãy biết yêu thương cũng như căm ghét với mọi người xung quanh bạn. Nếu bạn chỉ biết yêu thương, bạn sẽ rất khó khăn trong cuộc sống xã hội, nếu chỉ biết căm ghét, bạn cực kỳ cô đơn và đáng thương. Trái tim chẳng qua chỉ là một hình ảnh của tình cảm, đừng để nó quá hoàn hảo bởi tình yêu chưa và sẽ không bao giờ là hoàn hảo. Nếu tình yêu của bạn quá hoàn hảo, hãy kiểm tra lại chính mình. Bạn sẽ là người có lý trí để biết yêu thương đúng mực chứ?

hôm nay là 1 ngày bt , ko phải đi học là cái đặc biệt , ngồi đây post bài là 1 chịu đựng và ko được gặp vợ con là điều đau khổ ...

topic ít người đụng vì nó không hợp cho lắm với tâm lý mọi người.

hơ... đúng là dai thì ngại đọc thật, ai có ý kiến gì đổi mới ko? Nếu ko thì cho topic này đi kiểm tra sức khỏe nhé ;)

Vì nó hơi sến, toàn là lý thuyết! Đọc rồi thì cũng chỉ thế thôi.

Ngô Thu Phương đã viết:
Vì nó hơi sến, toàn là lý thuyết! Đọc rồi thì cũng chỉ thế thôi.
Nhưng không phải là không có cái hay, biết đâu ai đó đọc xong lại thay đổi một phần nào đó suy nghĩ của mình?
Bạn làm một việc tốt không phải là đẻ nhận lời cảm ơn.
Bởi bạn hiểu rằng làm việc tốt cho người khác tức là đã tự làm cho mình thanh
thản.
Không có lí do gì để bạn dừng lại những việc tốt của mình cả.

mọi người còn đợi gì nữa .............. vỗ tay đi :D :D :D :D
topic này lập ra có phần nhật ký +tùy bút hình như cũng gần trung` vời cái "hôm nay có cái gì vui " .....
còn thư tình thì chắc mọi người ko dàm viết ở đây , bởi nếu đã viết thư tình thì muốn mọi người chú ý ===> lập hẳn 1 topic nó mới oách.... :D

thơ ở đây có đc welcome ko? ...tui cũng có 1 số bài hay hay ... muốn share... :

For those who are cold
Chợt một ngày em bảo anh khô khan
Không nói nổi lời dù một lời của gió
Không dịu dàng và mượt mà như cỏ
Không êm đềm hay lơi lả như trăng

For those who are lonely ...
Em đi về phía anh, đi về phía mênh mông
Bằng những ảo ảnh đã hoá thành cuộc sống,
Hãy đón em với vòng tay ấm rộng
Và nụ hôn dài,
... dài đến triệu năm không? ... :((